[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

ongchutran

Xe hơi
Cụ nào rành cho e hỏi máy rửa bát bosch sấy tăng cường extra dry có đủ khô bát đĩa ko? Và có cần mua máy có sấy zeolite ko? E đang tìm máy mà loạn lên nhiều mã máy quá. Tks

clessking

Xe tăng
Cụ nào rành cho e hỏi máy rửa bát bosch sấy tăng cường extra dry có đủ khô bát đĩa ko? Và có cần mua máy có sấy zeolite ko? E đang tìm máy mà loạn lên nhiều mã máy quá. Tks
Về bản chất, Extra dry và Zeolith là 2 cái hoàn toàn khác nhau. Theo giáo sư Dr King từ trường ĐH University of Life, cơ chế sấy của MRB là dùng nước nóng tráng bát đĩa --> sau khi tráng bát đĩa sẽ nóng --> nước bám trên bề mặt bốc hơi và sau đó bị ngưng tụ tại chỗ nào lạnh hơn (VD như thành inox của máy, làm bằng kim loại --> giảm nhiệt nhanh hơn hoặc ngưng tụ ở đáy máy. Điều đó dẫn đến 1 số vật dụng bằng nhựa --> lạnh nhanh hơn nên sẽ bị ngưng tụ nước giống ở thành và đáy máy --> ko khô 100. Để hạn chế điều này --> dùng nước bóng. Extra dry thực ra là tăng nhiệt độ của nước trong lần tráng cuối --> giống nước bóng, giúp tăng tốc độ và lượng nước bốc hơi --> làm khô hơn (nhưng tốn điện hơn).
Còn Zeolith hiểu đơn giản giống như hạt hút ẩm. Ngoài các bước như trên sẽ có thêm hạt hút ẩm --> hút ẩm không khí trong khoang MRB giúp bát đĩa khô toàn diện mà ko tốn điện.
Còn về khoa học, cũng theo tổng hợp của giáo sư Dr King, hạt Zeolite có 1 đặc tính tuyệt vời là sẽ hút ẩm --> đồng thời sinh ra nhiệt. Sau đó tự làm khô khi cho nước nóng vào. Nhờ đó MRB sẽ khô hơn mà tốn ít điện hơn.

Vậy đó. Khi hiểu nguyên lý rồi thì Điều đó (lựa chọn) tùy thuộc hành động của bạn, chỉ thuộc về bạn mà thôi.
Có nên bỏ thêm tầm 8tr để lấy Zeolith ko là tùy mỗi người.

P/s: Dr King là em nha 😜

vihali

Xe container
Về bản chất, Extra dry và Zeolith là 2 cái hoàn toàn khác nhau. Theo giáo sư Dr King từ trường ĐH University of Life, cơ chế sấy của MRB là dùng nước nóng tráng bát đĩa --> sau khi tráng bát đĩa sẽ nóng --> nước bám trên bề mặt bốc hơi và sau đó bị ngưng tụ tại chỗ nào lạnh hơn (VD như thành inox của máy, làm bằng kim loại --> giảm nhiệt nhanh hơn hoặc ngưng tụ ở đáy máy. Điều đó dẫn đến 1 số vật dụng bằng nhựa --> lạnh nhanh hơn nên sẽ bị ngưng tụ nước giống ở thành và đáy máy --> ko khô 100. Để hạn chế điều này --> dùng nước bóng. Extra dry thực ra là tăng nhiệt độ của nước trong lần tráng cuối --> giống nước bóng, giúp tăng tốc độ và lượng nước bốc hơi --> làm khô hơn (nhưng tốn điện hơn).
Còn Zeolith hiểu đơn giản giống như hạt hút ẩm. Ngoài các bước như trên sẽ có thêm hạt hút ẩm --> hút ẩm không khí trong khoang MRB giúp bát đĩa khô toàn diện mà ko tốn điện.
Còn về khoa học, cũng theo tổng hợp của giáo sư Dr King, hạt Zeolite có 1 đặc tính tuyệt vời là sẽ hút ẩm --> đồng thời sinh ra nhiệt. Sau đó tự làm khô khi cho nước nóng vào. Nhờ đó MRB sẽ khô hơn mà tốn ít điện hơn.

Vậy đó. Khi hiểu nguyên lý rồi thì Điều đó (lựa chọn) tùy thuộc hành động của bạn, chỉ thuộc về bạn mà thôi.

Đang định khen Dr. King nhưng hóa ra chỉ là 1 ông Ô phở nên thôi.🤓

vihali

Xe container
Cụ đầu tư con máy elec 8 bộ giờ đâu có trên dưới 7tr đảm bảo cụ mê luôn, nhất là mấy hôm trời rét không phải mó tay vào nước để rửa
Xưa em ko chịu mua, rồi thấy mua là đúng. Năm ngoái, thằng em trai em cũng ní nuận như em hồi xưa, nhà nó còn cậy có NGV 6tr/tháng, thế rồi cũng âm thầm mua.

Edit: nhớ ra là bài em viết mua làm gì cũng trong cái mạch bài này chứ đâu, phía mấy chục trang đầu, trụ đc mấy trang là chịu ko nổi, tự diễn biến ngay.

vuhaidang0111

Đi bộ
Dùng được cụ a, chủ yếu xem cụ thể model máy, nếu sx Tq và giá cao thì cụ loại đi, mua Fujshan hoặc Texgio là xong, tầm 12tr thì cực ngon rồi, có cả tự mở cửa.
Cụ Lắc đánh giá giúp e cái máy Texgio W60F966 và cái Bosch SMS63L08EA với ạ.
Em xem thấy cái Texgio tính năng có vẻ ổn, mà không biết chất lượng có ok không cụ?

Ti Ca

Xe hơi
E mới mua cái nồi elmich này, lòng nó không trơn bóng nên rửa nó cứ bị trắng đục như này ko biết sao. Máy e dùng sms68mi04e, bác nào thông não giúp e với
Dùng chế độ rửa nồi á b, sạch boong luôn ( nh chắc tốn điện hơn), còn ko nồi cứ phải cọ sơ wa

Ti Ca

Xe hơi
Nay muối israel ở cty Minh Hoàng bao 25kg ko nhập nữa các cụ ạ. Giờ mình mua ở đâu dc các cụ biết ko? Trước e mua bao 10kg dùng hơn 1 năm đã hết rồi

cuongtelecoms

Xe buýt
Nay muối israel ở cty Minh Hoàng bao 25kg ko nhập nữa các cụ ạ. Giờ mình mua ở đâu dc các cụ biết ko? Trước e mua bao 10kg dùng hơn 1 năm đã hết rồi
Nhà cụ rộng à? Nhà em mua 10kg dùng mãi không hết mà chung cư nên ngại chỗ để, cất trữ.

Ti Ca

Xe hơi
Nhà cụ rộng à? Nhà em mua 10kg dùng mãi không hết mà chung cư nên ngại chỗ để, cất trữ.
E ở nhà đất nên rộng chỗ ạ. Tính ra nhà e xài muối còn tốn hơn bột rửa luôn đó ạ ( e cài H06). Giờ k biết mua muối đó ở đâu nữa cụ ( trước e mua 25k/kg. Giờ họ bảo chỉ có loại israel bao 2kg 105k

lucky.win

Xe điện
Cụ Lắc đánh giá giúp e cái máy Texgio W60F966 và cái Bosch SMS63L08EA với ạ.
Em xem thấy cái Texgio tính năng có vẻ ổn, mà không biết chất lượng có ok không cụ?
Cái Bosch nó hơn hẳn cụ nhé.

Nếu thích Texgio thì bây giờ có model mới, khá xịn xò đấy cụ.

lucky.win

Xe điện

Cụ giáo sư bị sai rồi, ai nói với cụ không tốn điện thế.

Nó hút ẩm và để giái thoát được hơi ẩm đó thì cần có thêm quạt gió để thổi. Trợ giúp cho nó là sợi đốt gia nhiệt có công suất hơn nghìn oát đấy cụ. Lội lại các trang trước , em có đưa hình cái bình chứa kèm sợi đốt.

Phương pháp làm khô nào cũng có ưu và nhược. Kiểu Zeo thì trung bình 3-5 năm là lỗi, chi phí 2-3tr là bình thường, và không phải thợ nào cũng biết sửa. Bosch, Siemens và Neff thì trung thành theo kiểu này, các hãng khác như Miele, AEG, ... họ đi theo kiểu cửa tự mở và có thêm quạt thổi. Đây là kiểu mà em đánh giá hay hơn, nó tiết kiệm chi phí và hiệu quả, khi hỏng hóc thì sửa chữa cũng dễ.

Em cũng đã tự chế cho máy của nhà mình có tính năng tự mở ở tất cả các chương trình rửa. Khi cửa mở xong sẽ có quạt thổi trong lòng máy cho hơi bay ra. Đánh giá hiệu quả khô đồ hay mùi trong lòng máy ... thì ngắn gọn là tuyệt vời.

Giả sử tắt tính năng cửa tự mở, thì có thể cài đặt chế độ quạt gió thổi trong lòng thoát hơi ra, ví dụ như sau 2-3 tiếng quạt sẽ chạy 15-20ph rồi tắt, cứ như thế lặp lại nhiều lần trong ngày, đảm bảo trong lòng máy không bị đọng hơi nước cho dù cửa đóng kín, và cũng không có mùi khi mở cửa.

vuhaidang0111

Đi bộ
Cái Bosch nó hơn hẳn cụ nhé.

Nếu thích Texgio thì bây giờ có model mới, khá xịn xò đấy cụ.
Em cảm ơn tư vấn của cụ.
Cụ cho em hỏi model mới Texgio là mã nào đó ạ?
Em thấy có mã mới 2020 của Bosch là SMS46GI01P - cũng sản xuất Thổ Nhĩ Kỳ. Chắc mã này ok hơn cụ nhỉ.

Ksxdcd

Xe điện
Như vậy hạt Zeolith phải dùng nhệt (sợi đốt gia nhiệt) để hoàn nguyên sau mỗi lần sấy phải không bác Lucky.win !

Em nghe quảng cáo là cứ dùng mãi và không tốn điện thấy nó sao sao ấy - như nghe về động cơ vĩnh cữu ngày xưa!

Bác có thể up lại cái hình nguyên lý sấy được không. Em lội ngược để tìm chưa thấy!

Vậy thì liệu có cần tìm mua máy có sấy zeolith hay chỉ cần mua máy sấy xong tự động hé cửa ( thấy nói chỉ có ở chế đô ECO ).

Cảm ơn bác Lucky.win !

Nó hút ẩm và để giái thoát được hơi ẩm đó thì cần có thêm quạt gió để thổi. Trợ giúp cho nó là sợi đốt gia nhiệt có công suất hơn nghìn oát đấy cụ. Lội lại các trang trước , em có đưa hình cái bình chứa kèm sợi đốt.

Phương pháp làm khô nào cũng có ưu và nhược. Kiểu Zeo thì trung bình 3-5 năm là lỗi, chi phí 2-3tr là bình thường, và không phải thợ nào cũng biết sửa. Bosch, Siemens và Neff thì trung thành theo kiểu này, các hãng khác như Miele, AEG, ... họ đi theo kiểu cửa tự mở và có thêm quạt thổi. Đây là kiểu mà em đánh giá hay hơn, nó tiết kiệm chi phí và hiệu quả, khi hỏng hóc thì sửa chữa cũng dễ.

clessking

Xe tăng

Em cũng đã tự chế cho máy của nhà mình có tính năng tự mở ở tất cả các chương trình rửa. Khi cửa mở xong sẽ có quạt thổi trong lòng máy cho hơi bay ra. Đánh giá hiệu quả khô đồ hay mùi trong lòng máy ... thì ngắn gọn là tuyệt vời.

Giả sử tắt tính năng cửa tự mở, thì có thể cài đặt chế độ quạt gió thổi trong lòng thoát hơi ra, ví dụ như sau 2-3 tiếng quạt sẽ chạy 15-20ph rồi tắt, cứ như thế lặp lại nhiều lần trong ngày, đảm bảo trong lòng máy không bị đọng hơi nước cho dù cửa đóng kín, và cũng không có mùi khi mở cửa.
Hê hê, cảm ơn cụ. Em gg đọc thấy ghi "tính năng tuyệt vời" cứ tưởng là nó đặc thù như thế thật, tận dụng nước nóng rửa bát trong các đợt đầu để làm khô luôn mới đáng giá (dù vẫn lăn tăn chỗ nó hút ẩm mà cho nước nóng vào lại làm khô) 😁 Nên e phải ghi chú nguồn cho các cụ khác biết là e suy đoán 😜
Nêú vậy em thấy dùng dòng serie 4 vừa ổn định vừa tiết kiệm.
Lẽ ra họ thiết kế chế độ hé cửa chỉ hé ra 15' + quạt thổi rồi đóng lại mới chuẩn cụ nhỉ.

pig_dragon_83

Xe tải
Em ở Hà Nội.
Có cụ nào inbox cho em giá thơm của SMS46NI05E và SMS46MI05E với.
Em cảm ơn.

kningh2004

Xe tải
mrb bây h hiếm lắm cụ nào thấy ổn thì chốt luôn đi ạ

insomniac

Xe đạp
Nhà e rửa xong để qua đêm vẫn thấy đọng nước như thế này là có vấn đề gì ko câc cụ nhỉ ?
Nhà em để qua đêm thành máy có đọng nước nhưng gọi là tí xíu thôi, cụ thử gọi cho bên bán máy hỏi họ xem sao ạ?

insomniac

Xe đạp

Em đọc trên website của tụi Bosch thấy tụi nó giới thiệu sấy Zeolith là tận dụng khả năng hấp thu hơi nước của đá khoáng Zeolite để hút hơi nước trong lòng máy sau khi rửa xong, từ đó giải phóng năng lượng ở dạng nhiệt làm khô bát đũa. Sau đó lượng nước mà đá khoáng Zeolite hấp thụ được sẽ được tái sử dụng trong chu trình rửa bát tiếp theo khi đá khoáng được làm nóng lên (sẽ nhả nước ra dưới dạng hơi ẩm).
Nếu đúng theo quảng cáo của hãng thì quạt gió không cần hoạt động thêm để thổi hơi ẩm ra nữa nhỉ.
Hãng còn bẩu vòng đời của đá khoáng Zeolite này bằng vòng đời của máy, ko biết có chém quá ko.

Em xem link này ợ https://www.bosch-home.co.uk/bosch-innovations/dishwashing-perfectdry
Banner rõ kêu: ko tốn thêm điện =))

Chỉnh sửa cuối:

insomniac

Xe đạp
Như vậy hạt Zeolith phải dùng nhệt (sợi đốt gia nhiệt) để hoàn nguyên sau mỗi lần sấy phải không bác Lucky.win !

Em nghe quảng cáo là cứ dùng mãi và không tốn điện thấy nó sao sao ấy - như nghe về động cơ vĩnh cữu ngày xưa!

Bác có thể up lại cái hình nguyên lý sấy được không. Em lội ngược để tìm chưa thấy!

Vậy thì liệu có cần tìm mua máy có sấy zeolith hay chỉ cần mua máy sấy xong tự động hé cửa ( thấy nói chỉ có ở chế đô ECO ).

Cảm ơn bác Lucky.win !
Em tìm được cái video giải thích nguyên lý hoạt động của đá zeolite, cụ xem tạm :)
trong này họ nhỏ nước vào đá zeolite là nó nhả nhiệt, còn làm nóng đá thì nó nhả nước, vui phết ạ