[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

VespaS

Xe buýt
Nhà em máy Bosch, dùng được hơn 2 năm. Hôm nay bọ lỗi e09. Cụ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ với ah

lucky.win

Xe điện
Nhờ cụ tư vấn cho 1 vài mã khác cùng kích thước mà chất lượng tốt ạ.
Cụ muốn kiểu máy âm tủ ạ.

Nhà em máy Bosch, dùng được hơn 2 năm. Hôm nay bọ lỗi e09. Cụ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ với ah

Cụ bị hỏng bơm nhiệt rồi ạ, thay cụm bơm giờ là 3,5tr.

Máy của cụ là model 63L08 do HMH phân phối, cụ alo hỏi họ thì không dưới 5tr.

mocmeo_02

Xe buýt
Cụ cho em hỏi là cụ có cho xoong chảo vào máy rửa hay rửa ngoài. Cho em xin địa chỉ cụ mua nhé. Cảm ơn cụ
Em vẫn cho vào. Thường thì 1 chảo, 1 xong nhỏ, một xong vừa.
Đây cụ ơi, em vừa rửa xong còn đang nóng hổi.

vihali

Xe container
Hehe, em chả biết gì về nấu nướng cả. Thông thường, đĩa, nồi luộc rau ko dính mỡ nên nhà em tráng ngay. Nồi rửa là nồi dính dầu mỡ. Hôm nọ, vợ em khoe còn nhét được cái lòng của nồi chiên ko dầu vào :)

Nói chung với sinh hoạt nhà em thì máy Elec 8 bộ này vừa đủ. Hôm nào có khách thì chỉ cần rửa nồi bên ngoài là đc. Cái này cũng nhanh mà cả năm có khi ko quá 5 lần nhà em ăn đông người.

E đoán là cụ ấy nấu :D, vì đàn ông nấu mới sử dụng ít nồi niêu bát đĩa như thế. Kiểu nồi này nấu canh xong thì xào rau luôn... giống em khi nấu :))
Nhà bác tính ra 1 ngày là 10 người ăn tổng cộng nhỉ, thế mà bác xếp vừa cho máy chạy 1 lần thì em công nhận vợ bác nấu ăn khéo đó Em chả biết em nấu kiểu gì mà 1 bữa thôi là cả đống chén bát tô nồi :)
Cái này có xếp vừa cái lò chiên ko khí ko ạ?

hisoga

Đi bộ
Em vẫn cho vào. Thường thì 1 chảo, 1 xong nhỏ, một xong vừa.
Đây cụ ơi, em vừa rửa xong còn đang nóng hổi.

Cụ cho em hỏi tầng dưới cụ xếp bát và xoong chồng lên nhau như thế máy nó có rửa sạch cái bên trên không ạ?

forwin

Xe buýt
Xin Chào các bác, máy em đang xài là máy elux mã 6150X, máy này em xài mấy năm rồi. Dạo này cứ khởi động tầm 4 phút là màn hình nhấp nháy dấu '',20 '' liên tục. Êm khởi động lại vẫn bị a. Em nghe tiếng bơm , nhưng máy ko vào nước nên tự dừng. Em gọi thợ elux xuống, mấy ảnh mở ra kêu có con gián chết trong bo mạch, nên hư bảo thay bo hết 4300tr . Em thấy lỗi '' ,20 '' là lỗi báo nước ko vào ( do em xem trên thớt này) nên em ko thay, với lại máy này cũ mà thay vậy thì cố thêm mua con khác ạ. Nhờ mấy bác xem dùm em có thể sửa được không ạ. À em có nhờ anh thợ bên sửa máy rửa chén bên ngoài xem thử, thì ảnh nói đứt 2 dây van nước gì đó do chuột chui vào cắn chứ ko liên quan bo mạch, ảnh nối lại cho em thì xài được, nhưng rất chập chờn hôm đc hôm lại báo '',20"..
Em cũng đang dùng con elec ESF63020X, lâu rồi, thỉnh thoảng báo lỗi và đôi khi chạy, đôi khi không chạy. Cụ Lucky cũng đến giúp lần đầu. Các lần sau em tháo ra cọ lại các tiếp điểm, nếu nước không vào em kiểm tra tiếp điểm chỗ van ngay đầu cấp nước vào máy (hình ngư tên valve senoid). Em cũng định thay máy mới vì cái củ vỏ bị gỉ quá, muối hay bị đọng đóng cục dưới đáy nên hay hoen gỉ.

vihali

Xe container
Cụ cho em hỏi tầng dưới cụ xếp bát và xoong chồng lên nhau như thế máy nó có rửa sạch cái bên trên không ạ?
Ban đầu, em xếp cho cái này ko che cái kia nhưng như thế chả được bao nhiêu. Sau khi quan sát, em thấy tia nước khá mạnh và len lỏi khắp nơi nên vẫn sạch. Cụ để chồng sau cho nó chỉ tiếp xúc điểm thôi chứ áp vào thì cái phần tiếp giáp khó sạch. Bằng cách xếp trên thì sau 1 tuần rửa 2 mẻ/ngày thì nay em chỉ còn 1 mẻ/ngày. Bột rửa ban đầu 20 ml, giảm dần về 15 ml và 10 ml ko thấy còn mùi nhưng vẫn sạch. Có cụ còn ko cho bột rửa mà nó vẫn sạch. Bát đũa mà ko dính quá thì đúng là với áp lực thế kia, ra đi rà lại đến 3 tiếng thì phải sạch thôi.

Mon men

Xe tăng
Cụ Lucky cho e hỏi e thấy các cụ tư véo là ko nên mua máy giặt sấy mà nên mua giặt riêng, máy sấy riêng. Cụ có thể giải thích rõ cho e hơn đc ko ợ?

mocmeo_02

Xe buýt
Sạch cụ à. Đừng chồng khít lên nhau, xếp chênh lên để có khoảng cho tia nước phun vào là sạch hết cụ à. Cụ thể xếp như nào là được cụ cứ xếp, rửa vài lần là ổn hết.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Cụ Lucky cho e hỏi e thấy các cụ tư véo là ko nên mua máy giặt sấy mà nên mua giặt riêng, máy sấy riêng. Cụ có thể giải thích rõ cho e hơn đc ko ợ?
Em cứ chém bừa trc, cụ nghiệm thấy đúng đến đâu thì hay đến đó nhé :))
Ưu điểm của máy giặt sấy là tiết kiệm diện tích và đỡ công chuyển từ máy giặt sang sấy.
Nhược điểm thì có thể kể ra kha khá:
- Tốn tiền hơn. Đương nhiên rồi, tích hợp càng nhiều, tiết kiệm diện tích thì phải giá cao.
- Dễ hỏng và khó sửa hơn. Vẫn các thiết bị ấy nhưng mỗi lần giặt phải làm 2 lần thì sẽ nhanh hỏng hơn. Các thiết bị cũng tiếp xúc nhiều với nước nên khả năng bị ẩm là cao. Nếu ít dùng sấy thì lồng giặt/sấy bị ẩm --> mùi hôi khi sấy.
- Ko thể kết hợp được 2 mẻ cùng lúc (máy riêng thì giặt xong --> chuyển sấy thì lại giặt đc mẻ tiếp).
Trc e cũng phân vân nên tự so sánh như thế. Sau chốt lại là nếu ko bị giới hạn về ko gian thì cứ táng 2 máy. H thấy chọn 2 máy vẫn đúng, nhất là cái mục kết hợp 2 mẻ cùng lúc. Đi du lịch chục ngày về mà quay vòng buổi sáng là bay sạch toàn bộ quần áo bẩn của cả nhà.

taczan0000

Xe máy
Lúc làm tủ bếp e định lắp máy rửa bát mà vợ k cho vì k thích. Giờ thấy hàng xóm dùng thấy thích bảo lắp. Giờ biết lắp vào đâu. Haizzz, vợ với chả con

Gnat

Xe đạp
Lời đầu tiên em thành thật xin lỗi anh lucky.win bởi từ hôm ông anh vào lắp cho mà chưa có thời gian mặt mũi mò vào chỗ này để cảm ơn anh.
Lời thứ 2 là em và gia đình cảm ơn ông anh đã quá nhiệt tình và cẩn thận. Hôm hẹn anh mua hộ thằng e con máy mà về còn muộn mất 15' :( thành ra ông anh phải đợi!!!
Trong lúc làm thì định lăng xăng hỗ trợ mà chả biết làm gì, ông anh làm hộ tất luôn. Đồ nghề, phụ kiện đầy đủ hơn thợ. Cẩn thận mang cả ống khoan để khoan gạch cho tròn. Nhà thì chật, mà làm mãi gần 8h mới xong mà mời anh ở lại cùng ăn tối với gia đình mà a không ở lại. Làm mình ngại quá.
Chưa hết làm xong còn hướng dẫn cẩn thận.
Rồi còn mang sẵn hộ luôn cả bột rửa, muối, nước làm bóng. Đũa chưa kịp mua ông anh cho tạm ứng trước luôn 10 đôi.
Phải công nhận trên thế gian này có người như ông anh thật hiếm, tặng anh em cái ảnh về người anh em của mọi người!

Đã lắp xong, đang cân chỉnh.

Đến tiết mục hướng dẫn thử ....thai ^_^ à nhầm thử độ cứng của nước :)

Kết quả sau cùng đã hoàn thành là đây, dù nhà chưa dọn kịp :D

Lời cuối cùng vẫn là chân thành cảm ơn anh!!!

winweb

Xe hơi
Các cụ thông thái cho em hỏi 1 chút về mấy bức xúc:
- Nên dùng viên rửa hay bột rửa ah?
- Dùng viên rửa all in one hay viên rửa & muối riêng ah?
- giờ mua bột rửa & muối ở đâu giá tốt ở HN ah?

Cảm ơn các cụ.

tho_map

Xe máy
Lời đầu tiên em thành thật xin lỗi anh lucky.win bởi từ hôm ông anh vào lắp cho mà chưa có thời gian mặt mũi mò vào chỗ này để cảm ơn anh.
Lời thứ 2 là em và gia đình cảm ơn ông anh đã quá nhiệt tình và cẩn thận. Hôm hẹn anh mua hộ thằng e con máy mà về còn muộn mất 15' :( thành ra ông anh phải đợi!!!
Trong lúc làm thì định lăng xăng hỗ trợ mà chả biết làm gì, ông anh làm hộ tất luôn. Đồ nghề, phụ kiện đầy đủ hơn thợ. Cẩn thận mang cả ống khoan để khoan gạch cho tròn. Nhà thì chật, mà làm mãi gần 8h mới xong mà mời anh ở lại cùng ăn tối với gia đình mà a không ở lại. Làm mình ngại quá.
Rồi còn mang sẵn hộ luôn cả bột rửa, muối, nước làm bóng. Đũa chưa kịp mua ông anh cho tạm ứng trước luôn 10 đôi.
Phải công nhận trên thế gian này có người như ông anh thật hiếm, tặng anh em cái ảnh về người anh em của mọi người!

Vào group này em ngưỡng mộ mấy bác ngoài Bắc ghê á. Sao toàn cao thủ điện tử mà còn tốt bụng trên cả tưởng tượng ko hà. Thấy có lòng tin vào cuộc sống hơn chứ lên fb giờ toàn giết, hiếp với cướp gì đâu ko, nên nhiều lúc nhìn đâu cũng thấy nghi với ngờ huhu...
Ps: bữa thấy được cái lưng, hnay mới thấy được dung nhan cắt đầu của bác Lắc nha ;) :))

Các cụ thông thái cho em hỏi 1 chút về mấy bức xúc:
- Nên dùng viên rửa hay bột rửa ah?
- Dùng viên rửa all in one hay viên rửa & muối riêng ah?
- giờ mua bột rửa & muối ở đâu giá tốt ở HN ah?

Cảm ơn các cụ.
Mời cụ qua trang 461 em có chém gió.

vihali

Xe container
Vào group này em ngưỡng mộ mấy bác ngoài Bắc ghê á. Sao toàn cao thủ điện tử mà còn tốt bụng trên cả tưởng tượng ko hà. Thấy có lòng tin vào cuộc sống hơn chứ lên fb giờ toàn giết, hiếp với cướp gì đâu ko, nên nhiều lúc nhìn đâu cũng thấy nghi với ngờ huhu...
Ps: bữa thấy được cái lưng, hnay mới thấy được dung nhan cắt đầu của bác Lắc nha ;) :))
"Ở nhà, anh ấy ngoan hiền, hay giúp đỡ hàng xóm lắm"

lucky.win

Xe điện

Cái hộp đũa em cần mua thêm, anh đặt mà bị tắc biên, bao lâu mà giờ mới nhận được. Em cần lấy bao nhiêu thì nhắn cho anh.

Em cứ kêu nghèo rồi nọ kia, mà bếp thì rộng mênh mông, nhờ tư vấn tủ lạnh gì mà cứ đưa cái 50-70tr là sao ... chắc mới trúng Vietlott rồi.

Nhà rộng rãi có chỗ để, cứ mạnh dạn mà mua máy sấy riêng đi. Tầm 7tr là máy Elec ngon rồi, sấy nhiệt cũng được, không phải nghĩ đâu.

Cụ ơi có khuyến cáo sử dụng nào để không hỏng cái bơm nhiệt này ko ạ
Như cụ ấy tả mới hơn 2 năm, thì khả năng lớn là gián nó đái vào rồi nên mới thế.

Lúc làm tủ bếp e định lắp máy rửa bát mà vợ k cho vì k thích. Giờ thấy hàng xóm dùng thấy thích bảo lắp. Giờ biết lắp vào đâu. Haizzz, vợ với chả con
Cụ bảo vợ là chịu thôi, hết chỗ rồi, để đấy ... anh rửa ...

Chỉnh sửa cuối: