[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

vihali

Xe container
E chưa hiểu ý cụ vihali. Ý cụ là bắc ghế cũng ko đc hay ko cần bắc ghế. Chứ e tính tủ bếp 80cm + máy 80cm là 1,6m. Muốn dùng 2 ngăn trên nếu đứng dưới đất thì phải giơ tay quá đầu tầm 20cm --> cái nước bẩn nó chảy ngược lại thì ... :D Chưa kể vất vả thế thì sau này cụ sẽ nghĩ: Thà rửa tay cho xong chả phải xếp vào máy làm j cho mệt. Tóm lại phương án đặt máy 12 bộ trên bàn là ko khả thi. Cắt 3 ngăn kéo, dịch tủ lạnh chút là đẹp nhất.
Ah, tiện mợ định mua tủ lạnh to hơn thì e khuyên mợ chọn loại tủ ngăn kéo sẽ phù hợp và đẹp hơn side by side.
Mợ ấy sợ cao phải bắc ghế. Ý em là đâu cần vì nó ngang người, ai thấp quá thì ngang cổ vì khay thấp hơn đỉnh máy.Máy mà đặt trên bàn thì máy nhỏ, cỡ 60cm chứ máy to 80cm thì đúng là nên cắt bàn đá, để trên bàn 1 cục chướng mắt lắm.

tho_map

Xe máy
E chưa hiểu ý cụ vihali. Ý cụ là bắc ghế cũng ko đc hay ko cần bắc ghế. Chứ e tính tủ bếp 80cm + máy 80cm là 1,6m. Muốn dùng 2 ngăn trên nếu đứng dưới đất thì phải giơ tay quá đầu tầm 20cm --> cái nước bẩn nó chảy ngược lại thì ... :D Chưa kể vất vả thế thì sau này cụ sẽ nghĩ: Thà rửa tay cho xong chả phải xếp vào máy làm j cho mệt. Tóm lại phương án đặt máy 12 bộ trên bàn là ko khả thi. Cắt 3 ngăn kéo, dịch tủ lạnh chút là đẹp nhất.
Ah, tiện mợ định mua tủ lạnh to hơn thì e khuyên mợ chọn loại tủ ngăn kéo sẽ phù hợp và đẹp hơn side by side.
Em cũng mê cái tủ lạnh 5 cánh lắm bác ơi, mà BÁC HỒ nhà em chưa đủ, nhìn giá mà em ngán quá ngán :(( tủ sbs thì mỗi lần mở thất thoát hơi lạnh nhưng em thấy sắp xếp nó tiện mỗi lần lấy. Mấy loại tủ nhiều ngăn kéo ngăn mùi lẫn vào nhau tốt nhưng em thấy cho mấy cái hộp to to vào lại vướng víu. Như tủ nhà em ngăn dưới em bỏ luôn cái ngăn chia nhỏ bên trong ra thì mới cho vừa cái âu làm kem vào, mà vẫn đủ chỗ xếp đồ ăn chứ để cái ngăn kéo kéo là thua luôn đấy ạ.

Mợ ấy sợ cao phải bắc ghế. Ý em là đâu cần vì nó ngang người, ai thấp quá thì ngang cổ vì khay thấp hơn đỉnh máy.Máy mà đặt trên bàn thì máy nhỏ, cỡ 60cm chứ máy to 80cm thì đúng là nên cắt bàn đá, để trên bàn 1 cục chướng mắt lắm.
Ban đầu em tính để cái máy 80cm lên mặt bếp luôn đấy bác ơi :)) mà em cao có hơn 1.6m thì ko bắt ghế sao được ạ hihi.... Nhưng giờ em bỏ ý định đó rồi ạ. Để em sửa lại cái bếp :)

Hameo

Xe tải
Mua về để ngắm à. Nhà em, Osin nhà rửa bát xong rồi em còn bảo cho vào máy. Và bảo, bao giờ rửa được như thế này thì hãy rửa. Giơ, khổ thân em 2 tháng là mất gói bột rửa bát.
Dạ, nói cụ đừng cười em. Gần đây em rửa không cho bột rửa mà bát đũa vẫn sạch( chỉ dùng bột rửa khi ăn cá, bò). Nên 1 gói bột rửa phải dùng còn lâu mới hết

vihali

Xe container
Em cũng mê cái tủ lạnh 5 cánh lắm bác ơi, mà BÁC HỒ nhà em chưa đủ, nhìn giá mà em ngán quá ngán :(( tủ sbs thì mỗi lần mở thất thoát hơi lạnh nhưng em thấy sắp xếp nó tiện mỗi lần lấy. Mấy loại tủ nhiều ngăn kéo ngăn mùi lẫn vào nhau tốt nhưng em thấy cho mấy cái hộp to to vào lại vướng víu. Như tủ nhà em ngăn dưới em bỏ luôn cái ngăn chia nhỏ bên trong ra thì mới cho vừa cái âu làm kem vào, mà vẫn đủ chỗ xếp đồ ăn chứ để cái ngăn kéo kéo là thua luôn đấy ạ.

Ban đầu em tính để cái máy 80cm lên mặt bếp luôn đấy bác ơi :)) mà em cao có hơn 1.6m thì ko bắt ghế sao được ạ hihi.... Nhưng giờ em bỏ ý định đó rồi ạ. Để em sửa lại cái bếp :)
Haizz, thế này ạ, sao mà phải trèo?

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn

Tổng quan bếp nhà em nó là thế này, ngu dại ngày xưa làm bếp sao ko nghĩ đến MRC chứ
Bếp thế nên em chả biết sửa thế nào đẻ nhét con MRC vào nữa nên ban đầu em định mua con Hafele 6 bộ để bàn, xong giờ em cố lun con to to để đỡ rửa nồi chảo. Em định mua 1 em độc lập, để ngay cái kệ góc trái (sửa kệ lại) hoặc để sát bên cái kệ ngay phần cửa kính. Mấy bác tư vấn giúp em con nào từ 10 đến 18tr, nhìn gọn gọn thì càng tốt ạ em chỉ cần rửa sạch và tiết kiệm điện chứ ồn em chấp xe tăng vì em ko ngủ ở tầng này Em lội dòng thấy mấy bác khen Bosch thì tốt, nhưng khi hết bảo Hành thì Electrolux lại đỡ tốn kém & dễ sửa hơn, làm em đã ú ớ lại càng hoang mang
Các bác giàu kinh nghiệm cho em 1 lời khuyên nhé. Em cảm ơn nhiều lắm lắm
Em có vài ý kiến cá nhân như thế này ạ:
1. Cụ chỉnh sửa lại 2 khoang tủ bên phải chậu rửa và lắp MRB vào đó còn thừa bao nhiêu thì để 1 khoang tủ ( vì MRB = 600mm mà em nhìn 2 khoang bên phải chậu rửa >600mm). MRB thường sẽ để cạnh chậu rửa mục đích là chung đường nước cấp, thoát và thao tác vệ sinh bát trước khi đưa vào MRB
2. Khi chỉnh sửa bắt buộc phải gỡ đá và tháo tủ. Nếu tủ nhà cụ làm theo tiêu chuẩn Module thì khá dễ còn ngược lại sẽ hơi lanh tanh bành
3. Làm lại tủ thì nhiều khả năng phải gọi đúng đơn vị làm cũ ( vì liên quan kết cấu và màu sơn)
4. Còn về hãng sx thì em vote cho Bosch. cụ chọn seri 6 thì ngon :D

Chúc cụ may mắn!

vuong_tieu_nhi

Xe đạp
Nhà em cũng định mua mrb mà bệ bếp thấp quá, chỉ có 75cm. Các cụ nghía hộ em có giải pháp nào không ạ, em muốn lắp cái 12-13 bộ thay vào chỗ lò nướng

lucky.win

Xe điện
Nhà em cũng định mua mrb mà bệ bếp thấp quá, chỉ có 75cm. Các cụ nghía hộ em có giải pháp nào không ạ, em muốn lắp cái 12-13 bộ thay vào chỗ lò nướng

Lò nướng cụ bỏ ra thì cũng không vừa yêu cầu 12-13 bộ đâu ạ, chỉ vừa máy loại 8 bộ của Elec ấy cụ.

vihali

Xe container

Bếp nhỏ chắc gia đình nhỏ, chịu khó rửa tay vài năm lên nhà to hẵng sắm. Thế kia khó bố trí thật.

tho_map

Xe máy
Mấy nay em lội ngược dòng để đọc review của các bác về MRC. Em thấy có bác comment là nhiều ng VN qua nước ngoài vẫn ko bỏ được thói quen rửa chén bằng tay, em nghĩ ko phải là ko bỏ được thói quen mà là ko biết sử dụng đó ạ tại em đã từng thế nên em hiểu lắm lắm :)) :))
Em cắp đít đi theo ox công tác, ks ở họ phát cho em viên xà bông nén hình chữ nhật, em chả biết nó là gì em hỏi thì họ hướng dẫn cho vào máy rửa bát, tập 1 ăn xong em cho tất cả vào máy và kq là nghẹt máy, tập 2 em cũng biết gạt thức ăn đi nhưng chắc do chỗ em ở nước bị calci nhiều quá nên rửa xong chén bát vệt vệt trắng. Sau dó em dẹp máy rửa chén luôn, chỉ khi cuối tuần bạn bè qua đông ăn nhậu xỉn mệt quá thì em tống vào máy cho bớt dầu mỡ rồi sáng mai lôi ra rửa lại tay, xong lại đem ra balcon phơi nắng cho khô, công nhận ngày đó rảnh ghê hồn :)) :))
Máy sấy thì em ko biết sấy sao mà cái áo len ox nó teo quắt lại mà em mặc còn ko vừa, nên phải đem cho thằng cháu haha. Sau đó em sấy quần áo ko chọn sấy khô, sấy sơ thôi rồi đem ra phơi đầy ở ghế salon :))
Thời đấy trẻ người ngu dại ko biết lên đây search cách dùng chứ ko là khỏe rồi ;) bởi thế đồ hiện đại cũng phải biết cách chứ ko thì còn quá hơn làm tay :))

clessking

Xe tăng

Cụ thử đo xem chính xác bao nhiêu? Em áng 1 cái xô cũng tầm 28 + 1 giá cũng tầm đó, nếu khoảng cách 2 bên 5-10cm thì cũng đủ 61-62cm để MRB to chỗ đó. Tuy nhiên ko rõ cửa nhà cụ to ko, chứ để MRB chỗ đó cũng hơi vướng lối đi lại.
Nhưng e nghĩ nhà cụ chẳng còn chỗ nào khả dĩ hơn chỗ đó. Muốn lắp máy to nếu thiếu chỉ còn nước cắt bớt bàn đá.

Vuhuan

Xe máy
Em ban đầu cũng ngại phá nên mua 6 bộ (nhà em cũng em với 1 mini) mà sau vẫn bán mua cái to đấy. Không thôi thì mợ cân nhắc mua cái elec 8 bộ cụ trên tư vấn cũng ổn kìa, nếu vừa cái hộc để thùng rác thì bỏ đi cho máy vào đỡ phải nghĩ ngợi!
Chắc các cụ nghe bọn bán hang nội địa thuốc nên mua bộ bé về mới thấy thất sách. Bộ bé chỉ cho 1 người thôi mà 1 người thì cơm bụi cho nhanh chứ ko phải cho gia đình ít người như bọn bán hàng nội địa nhật bổn thần thánh nói đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Vuhuan

Xe máy
Mấy nay em lội ngược dòng để đọc review của các bác về MRC. Em thấy có bác comment là nhiều ng VN qua nước ngoài vẫn ko bỏ được thói quen rửa chén bằng tay, em nghĩ ko phải là ko bỏ được thói quen mà là ko biết sử dụng đó ạ tại em đã từng thế nên em hiểu lắm lắm :)) :))
Em cắp đít đi theo ox công tác, ks ở họ phát cho em viên xà bông nén hình chữ nhật, em chả biết nó là gì em hỏi thì họ hướng dẫn cho vào máy rửa bát, tập 1 ăn xong em cho tất cả vào máy và kq là nghẹt máy, tập 2 em cũng biết gạt thức ăn đi nhưng chắc do chỗ em ở nước bị calci nhiều quá nên rửa xong chén bát vệt vệt trắng. Sau dó em dẹp máy rửa chén luôn, chỉ khi cuối tuần bạn bè qua đông ăn nhậu xỉn mệt quá thì em tống vào máy cho bớt dầu mỡ rồi sáng mai lôi ra rửa lại tay, xong lại đem ra balcon phơi nắng cho khô, công nhận ngày đó rảnh ghê hồn :)) :))
Máy sấy thì em ko biết sấy sao mà cái áo len ox nó teo quắt lại mà em mặc còn ko vừa, nên phải đem cho thằng cháu haha. Sau đó em sấy quần áo ko chọn sấy khô, sấy sơ thôi rồi đem ra phơi đầy ở ghế salon :))
Thời đấy trẻ người ngu dại ko biết lên đây search cách dùng chứ ko là khỏe rồi ;) bởi thế đồ hiện đại cũng phải biết cách chứ ko thì còn quá hơn làm tay :))
Rõ khổ. Đúng chất người Việt . Khổ mãi quen rồi sướng đếch chịu được. Ngày nào cũng rửa bát thì chịu khó thế. 2 ngày giặt quần áo 1 lần thì nhà nào cũng có máy giặt. E người Việt làm ruộng nhưng không tiêu hóa được kiểu nghĩ bảo thủ này.

Vuhuan

Xe máy
Cao thế mà khi rửa úp cái bát mắm tôm chấm chó thì vợ nó lại bảo đi với gái không tắm rửa

Vuhuan

Xe máy
Cụ thử đo xem chính xác bao nhiêu? Em áng 1 cái xô cũng tầm 28 + 1 giá cũng tầm đó, nếu khoảng cách 2 bên 5-10cm thì cũng đủ 61-62cm để MRB to chỗ đó. Tuy nhiên ko rõ cửa nhà cụ to ko, chứ để MRB chỗ đó cũng hơi vướng lối đi lại.
Nhưng e nghĩ nhà cụ chẳng còn chỗ nào khả dĩ hơn chỗ đó. Muốn lắp máy to nếu thiếu chỉ còn nước cắt bớt bàn đá.
Trước e nói làm bàn bếp thời này phải 85,90 nhiều cụ chửi e sấp mặt nào là tiêu chuẩn nào sinh trắc học. Nhưng e vưỡn làm. Xong ai nhìn cũng "ôi cao thế". Xong vào rửa xong về nhà than "bàn nhà mingf sao có vẻ thấp rửa lâu mỏi lưng bỏ mẹ" hôm qua sang nhà nó rủa xong như không. E nghe thấy thế tý vỡ lỗ mũi.

Vuhuan

Xe máy

Model nồi như mợ đưa nó là hình ở trên, đây chỉ là nồi cơm bình thường, nấu cơm, nấu cháo thì ok, chứ mang ra ninh hầm thì không được. Mà giả sử xác định bỏ 20tr, thì cũng không nên mua cái này.

Nồi áp suất con voi nó như này cơ ạ, như em đã nói nó bình thường lắm, không đa năng như các nồi khác.

Ở châu Âu nồi cơ thì nhiều, có từ xa xưa, còn nồi điện cũng thì ít lắm. Hãng Bosch cũng có nồi áp suất điện đấy, nhưng không phải họ làm mà thuê Midea oem, cũng bình thường ạ. Gía bán bên EU tính ra thì em khuyên không nên mua nó.

Còn về nồi Pana kia, nó là nồi nội địa TQ ạ, chỉ duy nhất có ở thị trường TQ. Bản thân em chưa dùng model này, nên không có đánh giá gì cả, nhưng em xem người dân bên đó phản hồi thì đều đánh giá 4-5 sao. VD như nấu cơm hay cháo, thấy họ khen ngon, không rõ khẩu vị của họ có như dân mình.

Nồi đó đắt tiền, 2400 tệ x tỷ giá 3530 là 8,5tr rồi, thêm ship nữa thì xác định gần 10tr. Nhiều tiền thế, nhà mình mấy người mua để dùng đâu, chỉ có người nào sinh sống bên đó hay lọ mọ có điều kiện thì mới mua mang về nhà mình dùng.

Phần nắp này, nhìn họ làm cơ chế an toàn và vật liệu hoàn thiện là rất ổn. Tháo rời cho vào máy rửa bát vệ sinh sạch sẽ.

Nồi đó e biết vì nhà đang dùng. Xin nói rõ nó là nồi nấu dùng từ như bếp từ. Có loại có áp suất có loại không. Nấu ok cơm ngon như xôi ( tùy gạo) còn xôi ngon như...cơm. nấu đa năng cơm cháo hấp các kiểu. Khuyên bác đừng tham tính năng mua nồi nội địa cũ thần thánh vì cũng ko dùng hết dc mà nó điẹn 100v phải có lioa chuyển ko cắm nhầm phát đi văn điển ngay. Cụ cứ làm con như thế hàng xuất 220v cho lành.

Gem.nu

Xe đạp
Hnay e vệ sinh máy nhấc bồn rác lên thì thấy chỗ này bị đọng nước. Như vậy có bt k hả các bác. Ngoài vệ sinh bồn rác, tay quay ra có cần làm thêm công tác tháo dỡ j nữa k ạ