[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

congbocngheo

Xe buýt
Cháu bảo bố cháu lau cái phao dưới gầm máy đi xem có hết không?
Vâng. Cám ơn Bác ạ. Nhưng chắc cứ thực trạng máy vậy, ai mua về tự sửa thôi ạ. Cháu sợ lau xong, ai mua về dùng được vài hôm lại hỏng, mang tiếng ạ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Cám ơn Bác ạ. Nhưng chắc cứ thực trạng máy vậy, ai mua về tự sửa thôi ạ. Cháu sợ lau xong, ai mua về dùng được vài hôm lại hỏng, mang tiếng ạ.
Thế là bố cháu lười rồi, cháu làm đi =))=))=))

lucky.win

Xe điện
Đã làm rồi nhưng ko đc nên e trả họ phí 200K đi về. Hic, thế là phải sửa main rồi cụ nhỉ. Thay main mới có đắt hơn nhiều ko hở cụ. Họ kêu sửa main thì bảo hành 6 tháng cụ àh. E tính thay main mới cho yên tâm luôn
Ngoài hộp nhựa của nó có cái tem in các số, cụ chụp ảnh giúp em, và ảnh ở chỗ cánh cửa nữa ạ.

Sửa mà 3tr thì em nghĩ nên tìm main cũ chưa sửa gì dùng ổn hơn, giá cũng tầm 3-4tr. Còn mới thì đắt hơn nữa.

Em xưa tính phang con này, tại nhà em cũng xài đồ nội địa nhiều như tủ lạnh, máy lạnh, máy giặt.... Cơ mà thấy mấy người buôn ít quá cũng ngại. Thế là em quất luôn con Bosch của Đức cho chắc ăn. Giá hơi cao xíu nhưng thấy ngon lành, rửa sạch bóng, sấy khô. Ăn xong up vô máy, tối bấm nút, sáng sau chén đũa ngon lành. Các cụ mua em khuyên mua Serie 8 đời mới nhất ấy nhé
Khuyên như cụ thì có mà vỡ nợ. Model cao cấp thì ai chả thích, nhưng xèng thì sao ạ. Mỗi nhà mỗi điều kiện.

Với 35 củ của máy serie 8 thì đủ mua một máy serie 4 như cái MI05 và cái bếp từ nữa, đang là mơ ước của nhiều người rồi.

Các bác cho em hỏi em đang dùng con Boss series 2 25K.
Có cách nào khắc phục cái mùi của nó không vậy. Em dùng muối, nước bóng, bột rửa somat mà bác Lucky mua giúp.
Rửa xong em thấy mùi. Phải mở máy ra mới đỡ. Hôm nào để lâu thấy mùi nó ngấm vào bát :D
Với các bác chỉ giúp em vệ sinh con máy như nòa với. Em dùng khoảng 5 tháng rồi mà chưa vệ sinh.
Em định mò trong topic, nhưng hơn 600 trang, mệt quá :((
Lười thế à.

Trước em định sắm 1 loạt đồ gia dụng Bosch, e kết con SMI68MS07E. Nhưng đùng cái chị em mua đồ Hafele được giảm 40% nên lấy con HDW-FI60A từ 21tr còn 12,6tr (mua từ Hafele chính hãng). Tìm hiểu thêm thì qua 3 ngày lội hơn 600 page lại thấy các nhận xét của cụ lucky.win làm quá đỗi hụt hẫng.
Cụ nào dùng máy này rồi cho em ít review ah, vì nhà em mua về rồi đợi lắp đồ nội thất xong mới chính thức dùng. Tiện em hỏi thêm các đồ gia dụng khác vì em sắm cả bếp từ lẫn lò nướng Hafele luôn rồi
Đã mua rồi thì mợ cứ thế dùng đi, để ý làm gì cho dức đầu ạ.

Cái mợ từng kết đây.

Mợ nói em mới thấm. Em vào thớt này rồi về mua MRB và tháy cả bếp từ cho vợ. Nhưng đúng là kể từ khí có MRB vợ em ko động chạm gì đến việc rửa bát nữa, thậm chí cũng không thèm tìm hiểu xem MRB sử dụng thế nào. Cứ mặc định là MRB khó sử dụng, ko biết dùng. Còn bếp từ, lắp đặt xong, nồi niêu, xoong chảo em cũng phải tự sắm vì vợ cũng không biết loại nồi nào, thương hiệu ra sao để mua. Cuối cùng mình và F1 nhà em gánh hết.
Vợ cụ số đỏ nhờ.

Cụ luck cho em hỏi: nhà em dùng máy hafele, dạo này trời nồm, em bấm nút nguồn phải 2-5p sau nó mới lên. Nếu bật hút ẩm hoặc trời hanh khô thì bấm phát ăn ngay. Vậy là sao hả cụ?
Máy nhà cụ màn hình và main chính đều ngay sau bảng điều khiển ấy, cụ tháo ra xem có chỗ nào mốc xanh chưa, đánh sạch sẽ đi. Trời nồm ẩm nó thế đấy, ẩm quá là sẽ bùm ạ.

Cháu bảo bố cháu lau cái phao dưới gầm máy đi xem có hết không?
Không, không ... nước còn nguyên trong máy mà, có xả được đâu, bơm không lỗi thì hỏng main thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

congbocngheo

Xe buýt
En nhờ Cụ lucky.win và các Cụ tư vấn cho Em một cái máy rửa bát loại nhỏ, 6 bộ, mua cho Ông Bà dùng thôi ạ.
Cái máy: Máy Rửa Bát Daiwa DWA-1620S có ổn không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

letheanhcpqn

Xe đạp
Thật sự là em cũng cố nhưng để đọc hết gần 700 trang thì lâu quá. Nhờ các cụ tư vấn giúp tầm 15 triệu thì mua mrb nào ok ạ.

vihali

Xe container
Hỏi chung chung thế rất khó. Em đọc mấy chục trang nắm tinh thần, sau đó dựa vào kích thước bếp, xác định loại MRB, lọc ra vài options, gõ tìm kiếm bằng google, thêm tùy chọn site:otofun.net sẽ hiện ra các bài nói về các mẫu mã đó. Hỏi chốt lần cuối và ra hàng mua.

Nó phải từ nhu cầu và địa thế bếp chứ ko phải mỗi giá tiền.

vuhaitrieu

Xe hơi
Em mua sms46mi05e. Bác chưa mua inbox em chỉ chỗ mua. Đỡ được ít đấy bác

winnghiepdu

Xe điện

Thd

[Tịch thu bằng lái]
- Chuẩn cụ. Sự khác biệt lớn nhất giữ series 4 và dòng 6, 8 đó là Series 4 bắt buộc phải tráng chén qua nước rồi mới đưa vào máy rửa. Ngoài ra, series 4 với Series 6 sấy chén ko khô hoàn toàn, tốt nhất rửa xong các bác hé cửa ra 1 xíu hoặc lấy khăn lau. Series 8 thì khô cong luôn nhé
Em tưởng series nào cũng phải tráng !

clessking

Xe tăng
Thật sự là em cũng cố nhưng để đọc hết gần 700 trang thì lâu quá. Nhờ các cụ tư vấn giúp tầm 15 triệu thì mua mrb nào ok ạ.
Nếu ko care nhiều thì bạn cứ từ vị trí đặt để chọn loại máy: 6 bộ, 9 bộ hay 12 bộ.
12 bộ thì ưu tiên Bosch > Elec. Chọn mẫu theo tầm giá rồi chọn cửa hàng uy tín & giá tốt nhất. Hết phim.
Kỹ hơn thì đọc 100tr cuối là hiểu.

Hameo

Xe tải
- Chuẩn cụ. Sự khác biệt lớn nhất giữ series 4 và dòng 6, 8 đó là Series 4 bắt buộc phải tráng chén qua nước rồi mới đưa vào máy rửa. Ngoài ra, series 4 với Series 6 sấy chén ko khô hoàn toàn, tốt nhất rửa xong các bác hé cửa ra 1 xíu hoặc lấy khăn lau. Series 8 thì khô cong luôn nhé
Seri 8 thì cao cấp rồi, cái nhà em seri 4 thôi nhưng rửa xong thấy cũng khá khô(khô99%), cái nhà em có hỗ trợ tự hé nên hơi nước thoát ra cũng nhanh cụ ạ.

luan0489

Đi bộ
ở sg có cụ nào share lại cho em ít muối israel loại hạt nhỏ được ko ạ? hỏi bên ran nó chỉ có bao 20kg

congbocngheo

Xe buýt
Nhà Bác nào đang dùng máy rửa bát Electrolux ESF6010BW (loại nhỏ 8 bộ) đo giúp Em chính xác chiều cao máy với ạ. Chỗ thì ghi 580, chỗ thì ghi 604mm.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Nhà Bác nào đang dùng máy rửa bát Electrolux ESF6010BW (loại nhỏ 8 bộ) đo giúp Em chính xác chiều cao máy với ạ. Chỗ thì ghi 580, chỗ thì ghi 604mm.
Nó cao 60 mà cụ, nếu để trên bàn bếp thì cụ cần 61cm là chuẩn nhất.

Nếu không đủ thì để dưới gầm bàn bếp đi ạ.