[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

vihali

Xe container
Máy cụ là hãng nào, e tham khảo dc ko ạ?
Cụ bấm vào nick em, xem các bài đăng thì xem được các bài trong mục mrb mà em tham gia. Cụ xem ai post cũng làm được thế. Cái của em chỉ phù hợp với bếp nhà em. MRB đa dạng hơn máy giặt nên phải tùy địa thế nhà cụ. Cụ chụp khung cảnh bếp+số liệu+yêu cầu thì các cụ có kinh nghiệm sẽ giúp ngay thôi.

binhsu7273

Xe cút kít
Em đang nghía con SMS46MI05E hàng Đức có hợp lý ko cụ? Giá dao động từ 18,5-19,5 bao lắp đặt bh 2năm. Nếu mua máy trưng bày (hết bh) giá 16,7 có ok ko cụ?
Chang lấy con này ngon đới, nhà đang dùng mấy năm nay rồi.
Có chế độ rửa xong tự mở cửa, mà hàng Đức xịn nhuôn.

binhsu7273

Xe cút kít
----
Cụ ơi, muối cục.
Em cho vào trong máy khá nhiều rồi, giờ làm thế nào hả cụ, liệu có dùng đũa chọc cho nó vỡ được ko, hay phải gắp ra và đập hả cụ?
Không phải gắp ra đâu, dùng vài bữa muối nó tan nhỏ dần là đèn báo tắt ngay.
Con ngứa mắt thì mới phải gắp ra hoặc lấy đũa ngoáy thôi. :)

escape2012

Xe buýt
Về nhiệt độ rửa, vắt cũng tùy thuộc vào đời máy hay sao đó - cái này em không rõ.
Riêng những máy Bosch hiện tại phổ biến trên thị trường thì thông tin cụ đưa là chưa chính xác.
Các cụ mở ra xem ngay trên HDSD phần Âu-vờ-viu có chỉ tiết nhiệt độ các khâu tráng rửa của mỗi chương trình và nhiệt độ khâu cuối (Final rinse) luôn cao hơn khi rửa - trừ chế độ Intensive - tối thiểu đã 40-45° C rồi.
Với chương trình Eco của Bosch sẽ là 50°C rửa và 65°C.
Đây là thông tin công bố, còn đo thực tế khi máy chạy thì nhiệt cao hơn nhiều.
Thực tế thì em không đo được, nhưng sách hướng dẫn của Bosch nó ghi đúng như thế đấy ạ. Chương trình ECO của Bosch nó ghi xả cuối 35độ C ạ.

escape2012

Xe buýt
Có lần e thử chế độ rửa 1 tiếng (chỉ có tráng, rửa, xả, ko có sấy), mới rửa xong mở ra hơi nóng ập vào mặt, nhấc bát ra khô cong sau 30 giây, nên e cũng nghĩ là ko có chuyện nhiệt độ lúc xả chỉ có 35 độ [emoji16]

Sent from my iPhone using Tapatalk
Máy bosch, chế độ ECO thì hãng nói là xả 35 độ C ạ. Em tin hãng hơn cảm nhận nhiệt độ bằng tay.

lucky.win

Xe điện
Thực tế thì em không đo được, nhưng sách hướng dẫn của Bosch nó ghi đúng như thế đấy ạ. Chương trình ECO của Bosch nó ghi xả cuối 35độ C ạ.

Cụ đang sử dụng model máy là gì thế ạ.

E xin báo cáo bác lucky.win, đêm qua chồng e xếp có tí lổn nhổn như này, chạy Eco 195p, 15gr bột rửa (3 thìa sữa chua đầy) + nước bóng mức 1 (máy Elec có 4 mức) thì bát đĩa sạch tinh tươm, ko bị mùi ạ :D

Sent from my iPhone using Tapatalk
Thế là ổn rồi đấy đúng không, với cái máy đó nước bóng tối thiểu nâng nó lên mức 2 đi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hbu082

Xe container
Vâng, ý e là nó có thiết thực thật ko ấy ạ? Vì đọc mấy trang đầu thấy bải phải rửa sơ qua, phải xếp cẩn thận, rửa ko sạch...e cũng đang định giải phóng cho gấu mà mua về thêm bận người thì gấu đay nghiến sợ lắm :D
không cần phải tráng cụ ơi, ăn xong gạt hết thức ăn thừa rồi xếp vào luôn, nếu số lượng không quá nhiều bát và xếp chuẩn thì chắc chắn sạch boong luôn. Tóm lại là sướng hơn nhiều cụ ạ, mình rửa không mất quá nhiều time nhưng ăn xong động vào cái đống mỡ mần nó khó chịu. nói chung có điều kiện thì cứ triển thôi cụ.

annhien88

Xe tải
Em tư vấn có tâm mà mợ :)):)):))

P/s: gấu nhà em nó bảo em bị tăng động, lúc nào cũng đập phá cái gì đấy - mỗi cái chính thì lại thờ ơ =))=))=))
Sói nhà em không tăng động như cụ nên cứ tập trung đập phá 1 cái thôi :(( Mỗi cây mỗi %%- mỗi nhà mỗi cảnh cụ nhể!
Mà em nghe đồn cụ bia bọt gì về rồi “đập phá” nhầm gì đó mà bị đau “chân” cụ nhỉ 8-}

annhien88

Xe tải
Thấy chị nhà bảo anh lười tắm, cho em chiều cao cân nặng - em hàn cho anh cái khay cuối tuần chui vào máy rửa luôn
Hà Nội đang lạnh không cần tắm đấy ạ :)):))
Nghe bảo ngoài đấy đang 17 độ cụ nhỉ? Em đã đu lên được cánh máy bay rồi mà sói nghe bảo ra ngoài đấy ọp lai thế là co chân đạp em ở nhà rồi huhu. Chạ biết khi nào mới được gặp ANH LẮC cụa em =((

annhien88

Xe tải
Nhà em thì 90% là Eco. để chạy qua đêm sáng dậy lấy đồ sạch ra khỏi máy, Đôi khi Auto, vội quá thì Vario Speed!:bz:bz:bz
Vario speed khoái nhất là lúc có tiệc. Nấu xong tống hết nồi chảo linh tinh vào đấy cho chạy max speed. Ăn xong là nó cũng vừa xong mẻ đấy thì lại nhét tiếp mẻ chén đĩa vào hí hí

vihali

Xe container
Hà Nội đang lạnh không cần tắm đấy ạ :)):))
Nghe bảo ngoài đấy đang 17 độ cụ nhỉ? Em đã đu lên được cánh máy bay rồi mà sói nghe bảo ra ngoài đấy ọp lai thế là co chân đạp em ở nhà rồi huhu. Chạ biết khi nào mới được gặp ANH LẮC cụa em =((
Các cụ off thượng đỉnh thì nhớ tới tụ điểm Văn Quán nhà em nhá. Cụ lucky cũng ở đây.

Từ hôm MRB về, em chạy 2 mẻ/ngày, nhưng từ hôm qua, con vợ nấu kiểu gì mà dồn cả ngày mới đc 1 mẻ. Ko hiểu nó ăn bớt tiền đi chợ của em ko.

Trời này, sấy xong mà ko cất đi thì hấp hơi lại, thế nên xong thì em đưa lên máy sấy, trước khi ăn chạy 10'. MRB đóng vai trò là cái hộc chứa bát đũa bẩn cả ngày nên phần nổi của bếp nhìn cũng có sạch sẽ hơn. Em ở nhà cả ngày, sạch hay bẩn mình hưởng cả.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Sói nhà em không tăng động như cụ nên cứ tập trung đập phá 1 cái thôi :(( Mỗi cây mỗi %%- mỗi nhà mỗi cảnh cụ nhể!
Mà em nghe đồn cụ bia bọt gì về rồi “đập phá” nhầm gì đó mà bị đau “chân” cụ nhỉ 8-}
Nhất mợ :)):)):))

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em ngoại đạo, không có chuyên môn, chém với các cụ cho vui :D.
Em đang bảo cụ xyzhuyxyz mang nước cuối đi xét nghiệm lý hoá sinh gì gì đấy thì mới nói được :)):)):))
Còn giờ em cứ AQ là còn tý hoá chất biết đâu nó lại trung hoà hay xử lý nốt mấy cái tồn dư ở thực phẩm mình ăn hàng ngày =))=))=))
Hết sức không nên ạ, vì nước máy giờ đã nhiễm bẩn nhà nhà đều dùng lọc nước rồi, thế mà mang đi xét nghiệm nc xả bát thì các cụ trên này vứt hết máy đi ạ :D.

clessking

Xe tăng
Hi, tủ bếp nhà cụ chắc khi nấu nướng phải kéo ngăn kéo ra để làm mát nhỉ? Hay có khe thổi gió nóng xuống ngăn lò vi sóng ah?

Cái chỗ để lò vi sóng em thấy cũng rất dở hơi mà thợ gỗ toàn thiết kế kiểu này :(( Riêng em là cái lò vi sóng, cái nồi chiên ko dầu (lò nướng) là em phải để ở gần bàn ăn cơm, lấy ra lấy vào tiện mà ko bị vướng người đứng nấu bếp.

curlyhair

Xe máy
Em còn chẳng cho tẹo bột rửa nào mà cũng sạch cơ cụ à. Em cũng rửa Eco
Thế cụ toàn rửa ko bột à? Trường hợp nào cũng sạch ko cụ? vết bánh chưng hay những vết nào có độ dính cao đại loại thế, không bột có sạch được ko?

vihali

Xe container
Hi, tủ bếp nhà cụ chắc khi nấu nướng phải kéo ngăn kéo ra để làm mát nhỉ? Hay có khe thổi gió nóng xuống ngăn lò vi sóng ah?

Cái chỗ để lò vi sóng em thấy cũng rất dở hơi mà thợ gỗ toàn thiết kế kiểu này :(( Riêng em là cái lò vi sóng, cái nồi chiên ko dầu (lò nướng) là em phải để ở gần bàn ăn cơm, lấy ra lấy vào tiện mà ko bị vướng người đứng nấu bếp.
Ở ngày dưới bếp từ là ngăn kéo để đũa, thìa... Lúc nấu, cũng thấy hơi âm ấm, sấy luôn thể :)

Em thì ngồi nghĩ rồi, nó phải gần chỗ tập kết đồ nấu chín vì lò vi sóng chủ yếu dùng để hâm lại đồ. Đồ hâm +đồ vừa nấu đặt lên mâm, bê ra bàn ăn cơm. Cái nồi rán không dầu cũng thế, cũng phải ở chỗ khu nấu nướng. Căn bản cái phòng ăn nhà em ...không phải là 1 phòng mà chỉ là 1 khu có bàn ghế ở giữa. Em để thông phòng bếp, phòng ăn và phòng khách, đỡ vướng mắt.

Hameo

Xe tải
Thế cụ toàn rửa ko bột à? Trường hợp nào cũng sạch ko cụ? vết bánh chưng hay những vết nào có độ dính cao đại loại thế, không bột có sạch được ko?
Những vết có độ dính cao: vết thịt cá kho hoặc luộc, bánh chưng, xôi.....vv thì kể cả cụ cho bột rửa nó cũng không sạch đâu vì vậy cụ phải cọ qua rồi mới cho vào MRB. Nhà em hôm nào ăn cá mới cho bột rửa còn đâu toàn rửa không mà vẫn rất sạch ạ. Cụ cứ tưởng tượng như máy giặt ý, vết bẩn cứng đầu như cổ áo và măng séc thì phải vò, chải ở ngoài thì mới mong sạch đc ạ

lvdvt

Đi bộ
Em thấy cụ escape nói về nhiệt độ nên phải lôi catalog ra xem ạ. Nhà em là dùng 68Ti02e thấy final rinse nhiệt độ cũng cao hơn ạ. Chắc do model khác nhau nên nhiệt độ khác nhau chăng :)))

Suvita03

Xe tải
Không phải đập nhưng sau mấy lần rửa, em mở ra thấy viên muối vẫn to, cảm giác nó ko hòa tan được mấy. Liệu có phải ngoáy nó lên không các cụ.
Nó bão hòa thì thôi tan ạ. Khi nào thiếu muối là nó kêu mà cụ, nó khôn lắm.