[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
bẩm các cụ em theo dõi thớt 1 thời gian, gần đây mụ cả yêu cầu lắp máy rửa bát nên cũng quyết nhảy hố vôi. Khổ nỗi chung cư nhà em thì hết cửa đập phá cải tạo, còn mỗi chỗ cạnh bồn rửa nhưng phiền là nội thất làm xong hết rồi, không biết khả năng bóc 1 vài ô ra để nhét máy vào có khả thi không, cụ nào làm rồi chỉ giáo em giúp ạ
Cụ chụp hình bếp, vị trí dự kiến kê máy up lên sẽ dễ hơn - có nhiều cụ đập phá rồi sẽ cho cụ phương án tham khảo.

KUKKU

Xe tăng
Em mới được gấu giao nhiệm vụ rửa bát, gấu e rửa nồi niêu xoong chảo. Mà e lười, nếu bỏ thời gian rửa bát e sẽ k có thgian lên OF chém gió :)). Ngân sách lại ít, các cụ tư vấn giúp em 5-7 củ mua đc loại máy nào ạ? (Chắc chỉ đc loại 2hand). Nhà em có 2vc và 1 e bé thôi ạ
Tks các cụ!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em mới được gấu giao nhiệm vụ rửa bát, gấu e rửa nồi niêu xoong chảo. Mà e lười, nếu bỏ thời gian rửa bát e sẽ k có thgian lên OF chém gió :)). Ngân sách lại ít, các cụ tư vấn giúp em 5-7 củ mua đc loại máy nào ạ? (Chắc chỉ đc loại 2hand). Nhà em có 2vc và 1 e bé thôi ạ
Tks các cụ!
Cụ tham khảo máy như cụ vihali vừa lắp xem.

thanhbn1983

Xe điện
Về nhiệt độ rửa, vắt cũng tùy thuộc vào đời máy hay sao đó - cái này em không rõ.
Riêng những máy Bosch hiện tại phổ biến trên thị trường thì thông tin cụ đưa là chưa chính xác.
Các cụ mở ra xem ngay trên HDSD phần Âu-vờ-viu có chỉ tiết nhiệt độ các khâu tráng rửa của mỗi chương trình và nhiệt độ khâu cuối (Final rinse) luôn cao hơn khi rửa - trừ chế độ Intensive - tối thiểu đã 40-45° C rồi.
Với chương trình Eco của Bosch sẽ là 50°C rửa và 65°C.
Đây là thông tin công bố, còn đo thực tế khi máy chạy thì nhiệt cao hơn nhiều.
máy nhà em seri 2 loại độc lập bỏ nắp nhét vào tủ mà khi máy rửa xong sờ nên mặt đá bếp còn thấy nóng cơ :-s:-s:-s:-s

QueViet

Xe tăng
Các cụ giải ngố cho em phát: vậy công thức hóa học của muối rửa bát có giống muối ăn không ah

Cxvinh

Xe tải
Website
www.facebook.com
Máy rửa bát thì em cũng đã nghe tiếng lâu rồi. Cũng có nhiều ý kiến ra ý kiến vào nào là rửa không sạch, nào là phải rửa sơ qua, nào là phải tráng, nào là tốn điện tốn nước. Nên là cũng định mua dền dứ mấy năm. Vừa rồi thì gấu dạy con học nên em được giao nhiệm vụ rửa bát. Đàn ông mà lại đi rửa bát cũng nản nên quyết tâm mua máy rửa bát :)

Sau khi tham khảo các kiểu em quyết định lấy 1 chiếc máy rửa bát 6 bộ của Nhật.
Chân dung em nó đây:

Bên trong

Sản phẩm sau khi đã rửa: sạch bong, bát đĩa bóng loáng, và rửa được số lượng khá nhiều

Về tính năng của em nó:
- Model Toshiba 600C(P), điện 100V nên phải mua lioa đổi nguồn.
- Rửa tiêu chuẩn, rửa nhanh, rửa cực bẩn, khử khuẩn bằng tia cực tím.
- Số lượng bát đĩa rửa: công suất là 6 bộ tuy nhiên ko hiểu tiêu chí thế nào mà rửa được rất nhiều. Nhà em 2 người lớn và 2 trẻ con thì toàn rửa 2 bữa dồn 1. Rửa xong sấy luôn nên bát đĩa khô luôn.
- Điện năng tiêu thụ: hầu như không tăng so với trước, chắc cỡ khoảng 30k/1 tháng tiền điện
- Nước: em đã thử rồi thì mỗi lần rửa khoảng 10 lít nước.
- Độ sạch: thấy rất sạch, bát đĩa sờ vào bóng và kin kít.
- Có phải dọn sơ qua không: có. Rửa bằng tay dọn sơ qua thế nào thì rửa máy cũng thế, sau đó thay vì mình rửa tay thì tống vào máy cho nó rửa.
- Có phải dùng viên rửa không: với model này thì không cần dùng viên rửa, vì nó rửa bằng nước nóng. Tuy nhiên cẩn thận em vẫn mua viên rửa của Đức Alio 630k/100 viên, mỗi lần thả nửa viên vào máy.
- Xếp bát cũng rất nhanh, cỡ khoảng đánh xong cái răng thì xếp xong.
- Máy này bé chỉ rửa được bát, vì thế nếu muốn rửa cả nồi niêu thì nên mua loại 12 bộ to như cái máy giặt.
Nói chung là với máy rửa bát, rất là nên mua. Nó giải phóng sức lao động y như cái máy giặt, rất là tiện lợi.
Thích nhất ở cái điểm là bát đia sạch sẽ khô ráo í cụ nhỉ.

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ chụp hình bếp, vị trí dự kiến kê máy up lên sẽ dễ hơn - có nhiều cụ đập phá rồi sẽ cho cụ phương án tham khảo.
Nói xừ luôn đi là "IEM là chuyên gia đập và phá" cho nó nhanh! Cụ cứ rào trước đón sau!!!:))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

trangnth721

Xe đạp
máy nhà em seri 2 loại độc lập bỏ nắp nhét vào tủ mà khi máy rửa xong sờ nên mặt đá bếp còn thấy nóng cơ :-s:-s:-s:-s
Có lần e thử chế độ rửa 1 tiếng (chỉ có tráng, rửa, xả, ko có sấy), mới rửa xong mở ra hơi nóng ập vào mặt, nhấc bát ra khô cong sau 30 giây, nên e cũng nghĩ là ko có chuyện nhiệt độ lúc xả chỉ có 35 độ [emoji16]

Sent from my iPhone using Tapatalk

minhhai985

Xe lăn
Dài quá, cụ nào cho e cái kết dc ko ạ, cuối cùng là nên hay ko nên mua?

vihali

Xe container
Dài quá, cụ nào cho e cái kết dc ko ạ, cuối cùng là nên hay ko nên mua?
Vấn đề của cụ là gì thì mọi người mới vào tư vấn được. Đây có phải topic CHỈ để trả lời nên/không nên một cách chung chung đâu.

Hameo

Xe tải
Máy nhà e nước bóng từ 0 đến 6, nước cứng từ 0 đến 7. Nước cứng e đang để 4 và ko thấy vết cặn canxi trên bát. Nước cứng thì e nghĩ nhiều hơn cần thiết 1 chút cũng ok, đỡ đóng cặn trong máy, sợ nhất là trong các đường ống phun => gây tắc => sau này bảo dưỡng mệt.
Hôm trước e cũng có thử điều chỉnh cả mức bột rửa. Hôm dùng ít nhất em cho có 1 thìa sữa chua bột thôi, rửa chế độ Eco mà vẫn thấy sạch. Sau khi rửa xong bát khô ráo, ko có vết nước đọng, ko nhờn.
Em còn chẳng cho tẹo bột rửa nào mà cũng sạch cơ cụ à. Em cũng rửa Eco

minhhai985

Xe lăn
Vấn đề của cụ là gì thì mọi người mới vào tư vấn được. Đây có phải topic CHỈ để trả lời nên/không nên một cách chung chung đâu.
Vâng, ý e là nó có thiết thực thật ko ấy ạ? Vì đọc mấy trang đầu thấy bải phải rửa sơ qua, phải xếp cẩn thận, rửa ko sạch...e cũng đang định giải phóng cho gấu mà mua về thêm bận người thì gấu đay nghiến sợ lắm :D

vihali

Xe container
Vâng, ý e là nó có thiết thực thật ko ấy ạ? Vì đọc mấy trang đầu thấy bải phải rửa sơ qua, phải xếp cẩn thận, rửa ko sạch...e cũng đang định giải phóng cho gấu mà mua về thêm bận người thì gấu đay nghiến sợ lắm :D
Nếu mua đúng máy phù hợp thì cũng đáng lắm. Trước em cũng nghĩ như cụ là tráng rồi thì rửa béng cho xong nhưng quả thực khác lắm, ăn xong rồi, rửa bát là ngại kinh nên ở với ai, em cũng xung phong rửa bát. Rửa thì cũng chỉ 20' thôi nhưng ngại phết, đây ăn xong, cụ gạt hết thức ăn thừa vào bồn rồi xếp luôn vào máy. Chỉ phải bỏ bột rửa mỗi khi rửa như giặt thôi chứ dầu bóng, muối đổ 1 lần được vài tháng. Trước em nghĩ hôm nào cũng đổ thì ngại. Việc xếp bát cũng khá nhanh và vui vẻ, xếp hình mà, mất vài phút. Một cái nên mua nữa là nó rửa sạch hơn các cụ nhiều, bát đũa bóng loáng và mấy khe ở quai nồi sạch bóc.

Hồi em xây lại nhà ko để ý vì em và 3 đứa con gái thay nhau rửa, coi như bỏ đươc 20' internet, nhưng giờ có máy quả thật cũng sướng hơn thật.

minhhai985

Xe lăn
Nếu mua đúng máy phù hợp thì cũng đáng lắm. Trước em cũng nghĩ như cụ là tráng rồi thì rửa béng cho xong nhưng quả thực khác lắm, ăn xong rồi, rửa bát là ngại kinh nên ở với ai, em cũng xung phong rửa bát. Rửa thì cũng chỉ 20' thôi nhưng ngại phết, đây ăn xong, cụ gạt hết thức ăn thừa vào bồn rồi xếp luôn vào máy. Chỉ phải bỏ bột rửa mỗi khi rửa như giặt thôi chứ dầu bóng, muối đổ 1 lần được vài tháng. Trước em nghĩ hôm nào cũng đổ thì ngại. Việc xếp bát cũng khá nhanh và vui vẻ, xếp hình mà, mất vài phút. Một cái nên mua nữa là nó rửa sạch hơn các cụ nhiều, bát đũa bóng loáng và mấy khe ở quai nồi sạch bóc.

Hồi em xây lại nhà ko để ý vì em và 3 đứa con gái thay nhau rửa, coi như bỏ đươc 20' internet, nhưng giờ có máy quả thật cũng sướng hơn thật.
Máy cụ là hãng nào, e tham khảo dc ko ạ?

clessking

Xe tăng
Ở đây ko có ai ko dùng cụ ạ. Mà e nói thật, có mấy cái này sau 1 vài năm nữa 100% gia đình ở tp sẽ có: Bếp điện, MRB, Máy sấy, robot hút bụi. Nó sẽ như Máy giặt, lò vi sóng như bây h. Cụ xem bọn Tây là hiểu.
MRB nó cũng chẳng thần thánh j đâu, chỉ đơn giản là giúp cụ tiết kiệm 40' sau mỗi bữa ăn thôi. Mà chính xác thì em đánh giá cao nó ở góc độ giải phóng phụ nữ hơn (nhờ có mrb nên nhiều ông chồng mới nhận phần rửa bát 1 cách thoải mái ... như em :D)
Nếu cụ có nhiều tgian hoặc cảm thấy say mê cv rửa bát giống như việc giặt tay thì MRB hay Máy giặt cũng là thừa thãi. Còn ko thì MRB cung thiết thực như máy giặt.
Riêng em, từ khi sửa nhà update 1 phát cả 4 cái Bếp từ, MRB, Máy sấy, Nồi chiên ko dầu thì thấy cuộc sống khá dễ chịu (dù đó cũng là lúc em ko còn ng giúp việc)