[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Của nhà Soc.nhim cứ ngoan thì sẽ có ... he he.

Cái âm tủ kia có nhõn tay phun thôi, hàng hịn nên nó đắt, thắc mắc gì ...
Em thấy ghét cái "thái độ" nhà Soc.nhim rồi, đến giờ cơm trưa còn bắt thợ làm - cụ cứ để máy đấy =))=))=))
Cái máy âm tủ em chả bảo hàng thẩm mỹ còn gì, có thắc mắc đâu :))

leminhtung13

Xe hơi
Em báo cáo cụ Lucky và cụ Vanh:

1. Đêm qua em đã kiểm tra cái lóc ở đáy máy, rất sạch sẽ ko có rác cặn gì, sau đó em rửa sạch lắp lại và áp dụng quy trình: Chạy vài phút --> đổ 1 chai dấm -> chạy 15-20 phút rồi tắt --> sáng nay cho chạy 1 chu trình bình thường tới khi kết thúc. Hiện máy em vẫn thấy mùi hơi hôi hôi do để lâu (giống tủ lạnh bị rút điện ấy ạ).

2. Hiện em đang cho mấy cái bát và viên rửa tổng hợp eco-fix (em đc tặng) vào chạy thử, còn 1 tiếng nữa là xong ạ.

3. Cụ Lucky ơi cụ cho em hỏi nếu trường hợp còn mùi ẩm mốc em dùng chai vệ sinh này có ổn k ạ, thành phần nó có diệt nấm mốc vi khuẩn lâu ngày bám trong máy ko ạ:

4. Tiện thể cụ Luck cho em đặt 1 combo (bột, muối, nước bóng) Somat đc ko ạ. Nếu cụ chỉ còn bột Somat thì cho em chạy qua mua 1 túi ạ. Tiện thể em mời cụ cafe hướng dẫn em tháo vệ sinh máy với ^^.
Thanks cụ vanh và cụ Lucky.win nhiều mà em k vódka đc nữa r. Hix.

Akay199x

Xe đạp
làm cái máy rửa 45-50kg ý các cụ :)))

bmham

Xe hơi
Em cũng vừa ăn xong, con ngan già nhà em nó xách mông lên gác luôn, bảo thì nó kêu không biết xếp vào máy, em định lẳng ra vườn.
Đang bực mà đọc còm cụ phì cười :D

Thôi em đi xếp bát đây không nó mắng =))=))=))
Cháu đang muốn mua cái máy, nghe thấy cụ chủ tự nhiên thành kỹ thuật xếp bát rửa nên cháu không mua nữa haha

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
leminhtung13

1. Đêm qua em đã kiểm tra cái lóc ở đáy máy, rất sạch sẽ ko có rác cặn gì, sau đó em rửa sạch lắp lại và áp dụng quy trình: Chạy vài phút --> đổ 1 chai dấm -> chạy 15-20 phút rồi tắt --> sáng nay cho chạy 1 chu trình bình thường tới khi kết thúc. Hiện máy em vẫn thấy mùi hơi hôi hôi do để lâu (giống tủ lạnh bị rút điện ấy ạ). Cụ làm vài lượt như này đi, máy để lâu không dùng cái lớp cặn bẩn nó như silicon ý - một lần không sạch/hết mùi ngay được đâu.

2. Hiện em đang cho mấy cái bát và viên rửa tổng hợp eco-fix (em đc tặng) vào chạy thử, còn 1 tiếng nữa là xong ạ. Khi xong cụ thấy nó rất sạch nhưng để một hai hôm sẽ thấy nó bị mốc.

3. Cụ Lucky ơi cụ cho em hỏi nếu trường hợp còn mùi ẩm mốc em dùng chai vệ sinh này có ổn k ạ, thành phần nó có diệt nấm mốc vi khuẩn lâu ngày bám trong máy ko ạ.

4. Tiện thể cụ Luck cho em đặt 1 combo (bột, muối, nước bóng) Somat đc ko ạ. Nếu cụ chỉ còn bột Somat thì cho em chạy qua mua 1 túi ạ. Tiện thể em mời cụ cafe hướng dẫn em tháo vệ sinh máy với ^^. Cụ Lắc hướng dẫn ngay trường hợp này đi để em có bạn =))=))=))

Grandtouring

Xe điện
Thực sự em thấy tiếc vì cụ có chỗ để máy to mà lại mua loại này mặc dù cụ bảo nhà ít người, nhìn cụ xếp đồ thế này em thấy không ổn.
Cụ không phải là em nên lưạ chọn khác nhau là điều dễ hiểu. Em đã mất cả tháng để cân nhắc mua máy nào. Tủ bếp nhà em không để được máy to (rộng 60cm). Sáng nay em lôi bát đĩa, nồi chảo ra cất lên tủ bát. Sạch bong ợ.

chuacoxehoi

Xe tải
Các cụ tư vấn cho em cái máy dưới chục củ với, nhà em 2 lớn + 2 bé. Máy em dự để ngoài ban công cùng máy giặt. Thanks

dongfeng

Xe tải
Các cụ cho em hỏi muối công nghiệp dung cho nha máy xử lý nước cấp có dùng được cho MRB không ạ

ar3a

Xe điện
Em báo cáo cụ Lucky và cụ Vanh:

1. Đêm qua em đã kiểm tra cái lóc ở đáy máy, rất sạch sẽ ko có rác cặn gì, sau đó em rửa sạch lắp lại và áp dụng quy trình: Chạy vài phút --> đổ 1 chai dấm -> chạy 15-20 phút rồi tắt --> sáng nay cho chạy 1 chu trình bình thường tới khi kết thúc. Hiện máy em vẫn thấy mùi hơi hôi hôi do để lâu (giống tủ lạnh bị rút điện ấy ạ).
Thường thì mười mấy phút đầu tiên MRB thực hiện chu trình tráng sơ để làm ướt và loại bỏ một phần đồ ăn thừa bám trên máy. Cụ lưu ý hết chu trình này mới mở máy đổ dấm vào. nếu cụ đổ trước khi chu trình này kết thúc thì chỗ dấm vừa đổ vào sẽ bị xả hết ở cuối chu trình. Nên để máy chạy ở chu trình thứ hai, sau khi có tiếng "cạch" - thể hiện việc máy mở ô đựng bột rửa bát thì mới mở máy và cho dấm vào.

Cá nhân em khuyên cụ nên chạy 2 bước: bước 1 dung viên vệ sinh MRB để khử cặn canxi, mốc, v.v... bám máy; nhớ đặt máy ở chế độ cao nhất (thường là rửa nồi); bước hai chạy dấm như mô tả ở trên, cũng ở chế độ nóng nhất.

xyzhuyxyz

Xe tăng
leminhtung13

1. Đêm qua em đã kiểm tra cái lóc ở đáy máy, rất sạch sẽ ko có rác cặn gì, sau đó em rửa sạch lắp lại và áp dụng quy trình: Chạy vài phút --> đổ 1 chai dấm -> chạy 15-20 phút rồi tắt --> sáng nay cho chạy 1 chu trình bình thường tới khi kết thúc. Hiện máy em vẫn thấy mùi hơi hôi hôi do để lâu (giống tủ lạnh bị rút điện ấy ạ). Cụ làm vài lượt như này đi, máy để lâu không dùng cái lớp cặn bẩn nó như silicon ý - một lần không sạch/hết mùi ngay được đâu.

2. Hiện em đang cho mấy cái bát và viên rửa tổng hợp eco-fix (em đc tặng) vào chạy thử, còn 1 tiếng nữa là xong ạ. Khi xong cụ thấy nó rất sạch nhưng để một hai hôm sẽ thấy nó bị mốc.

3. Cụ Lucky ơi cụ cho em hỏi nếu trường hợp còn mùi ẩm mốc em dùng chai vệ sinh này có ổn k ạ, thành phần nó có diệt nấm mốc vi khuẩn lâu ngày bám trong máy ko ạ.

4. Tiện thể cụ Luck cho em đặt 1 combo (bột, muối, nước bóng) Somat đc ko ạ. Nếu cụ chỉ còn bột Somat thì cho em chạy qua mua 1 túi ạ. Tiện thể em mời cụ cafe hướng dẫn em tháo vệ sinh máy với ^^. Cụ Lắc hướng dẫn ngay trường hợp này đi để em có bạn =))=))=))
Em tư vấn liều, cụ leminhtung13 làm chai javen hết hẳn nấm mốc, sạch bong kin kít, cụ Vanh123 và cụ lucky.win thấy thế nào ạ :D.

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ Vanh123 cho hỏi hôm nọ máy nhà Cụ đã được xử lý xong chưa hay phải offline 1 hôm nữa! :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì mười mấy phút đầu tiên MRB thực hiện chu trình tráng sơ để làm ướt và loại bỏ một phần đồ ăn thừa bám trên máy. Cụ lưu ý hết chu trình này mới mở máy đổ dấm vào. nếu cụ đổ trước khi chu trình này kết thúc thì chỗ dấm vừa đổ vào sẽ bị xả hết ở cuối chu trình. Nên để máy chạy ở chu trình thứ hai, sau khi có tiếng "cạch" - thể hiện việc máy mở ô đựng bột rửa bát thì mới mở máy và cho dấm vào.
Cá nhân em khuyên cụ nên chạy 2 bước: bước 1 dung viên vệ sinh MRB để khử cặn canxi, mốc, v.v... bám máy; nhớ đặt máy ở chế độ cao nhất (thường là rửa nồi); bước hai chạy dấm như mô tả ở trên, cũng ở chế độ nóng nhất.
Cụ @leminhtung làm như cụ này là chuẩn này.
Như trước em nghịch cái máy để đâu khoảng 1 năm, em cho chạy cả bột rửa rồi thì dấm, chanh, thuốc muối các kiểu phải đến 7-8 lần mà khi mở ra vẫn thấy còn bẩn mặc dù không còn tí mùi nào.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Vanh123 cho hỏi hôm nọ máy nhà Cụ đã được xử lý xong chưa hay phải offline 1 hôm nữa! :))
Em dự cuối tuần (sáng T7) em sang bê về, hẹn cụ cafe nhé :D. Cụ lucky.win đang dỗi bảo phải cỗ mặn mới trả máy, tiệc ngọt thì báo đi vắng :((:((:((
cụ gần đấy xem thế nào qua động viên hộ em cái.

leminhtung13

Xe hơi
Dạ cảm ơn các cụ. Em vừa tháo máy ra vệ sinh lại các chi tiết (bằng sunlight sau đó rửa sạch). Máy em k có mảng bám hay bị cáu mỡ gì. Chỉ chỗ lọc rác bẩn ở khe kẽ em đã rửa sạch. Bây giờ em sẽ làm theo hướng dẫn của cụ Vanh và cụ ar3a mấy lần cho khử mùi ^^.

Skoda_Favorit

Xe container
Em dự cuối tuần (sáng T7) em sang bê về, hẹn cụ cafe nhé :D. Cụ lucky.win đang dỗi bảo phải cỗ mặn mới trả máy, tiệc ngọt thì báo đi vắng :((:((:((
cụ gần đấy xem thế nào qua động viên hộ em cái.
Hehe! Vậy là T7 này lại Cafe chỗ Văn Quán nhỉ! Nhưng giờ giấc cho chuẩn chứ cứ tầm 10-11h mới cafe như hôm nọ thì khi đó Cà nó không Phê được nữa đâu!!!!

greysky

Xe buýt
Vòng bi hả, thích em cho thêm mấy vòng nữa dự trữ, không phải nghĩ ... :)) :)) :))

Mợ có thể nâng thêm 1 nấc nữa thành H5 cũng được ạ.

Mầu đó là do từ đồ ăn phôi ra, hoặc từ đồ rửa khác ra. Mợ dùng chương trình Auto thì nó sẽ kỹ hơn nữa.

Nó là nước rửa bát thông thường giống như Sunlight
Cụ lucky ơi cụ review lại cách reset độ cứng hộ e với. E cảm ơn