[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

TungNguyenMD

Xe container
Vừa rửa bát vừa nghe Mahler, thật là tao nhã :D
Ấy nhân tiện nói chuyện loa. Nhà em có 1 cái loa toàn giải. Mà thế dek nào càng cũ nó càng kêu to cụ ạ. Dải treble nó kêu kinh lắm :))

lucky.win

Xe điện
Sau khi reset thì máy báo đồng hồ bình thường, nhưng ấn start thì không thấy máy bơm hoạt động. Trước đây có lần em cũng bị lỗi này, và em nhấc lọc rác lên nhặt một số rác rưởi đọng trong máy, sau đó reset thì máy lại chạy bình thường. Nhưng lần này thì máy không chạy nữa, mặc dù đồng hồ vẫn nhảy.
Em thông tin thêm là đường thoát vẫn ổn. Bằng chứng là khi em đặt ống xả ngang mặt đất thì nước trong máy thoát đi bình thường.
Tình hình là em lại làm cho nó chạy được rồi. Em nghi ngờ bơm xả bị tắc nên thử thổi ngược lại thì thấy bí. Thế là em lấy cái bơm xe máy bơm ngược để thông ống. Rồi bật thử máy thấy hoạt động trở lại. Giờ em đang cho chạy một viên này để làm sạch máy.
Máy nhà cụ chắc đang bị chập cheng ạ, bản thân cụ cũng thấy đường ống xả không tắc, nước thoát đi bình thường.

Khi cụ dùng bơm để bơm ngược vào ống, cụ thấy nó bí là vì trong ống có van một chiều, chỉ cho nước thoát ra. Thành ra việc cụ dùng bơm thổi không liên quan đến máy nó chạy.

Tóm lại hiện giờ nó đang chạy thì cứ tiếp tục dùng, bao giờ nó hắt hơi tiếp thì em hướng dẫn sử lý.

lucky.win

Xe điện
Em xin chia sẻ
Em xin chia sẻ với các cụ là bột rửa bát này có vẻ kết tủa mỡ rất mạnh, em dùng máy rửa bát hơn 1 năm mà cái đường thoát bồn rửa bát của em bị tắc. Tháo ra thì thấy phải đến 1kg vón cục như vôi đóng trong đường ống. Nên là đường ống thoát nhà cụ nào mà đi vòng vèo ko chạy thẳng tuột xuống thì rất dễ đóng cặn. Vì của nhà em lắp ống dài quá nên mỡ đọng dưới do mình đổ mỡ thừa và nc xả máy rửa bát xuống sẽ kết tủa hết lại.
Nhà em thì em lại thấy khi dùng máy ít tắc cống hơn hẳn, em thật, không đùa chút nào.

Còn mỡ thừa thì nhà em thì dùng giấy lau rồi cho thùng rác, chứ không đổ vào chậu rửa bao giờ.

lucky.win

Xe điện
Hnay được diện kiến cụ Luck em thấy trẻ hơn nhiều so với giọng văn :D
Thế mà bao người trao đổi tin nhắn với em lại kêu sao anh viết tin tin thế cơ chứ, giờ cụ lại bảo em già là sao [-X

Chiều nay em phải chở máy của cụ Vanh về nhà sử lý, bố ấy lắp bi với phớt hỏng bét, lộn tùng phèo, làm sao mà chạy ngon được, em phải tháo ra làm lại, thay đồ mới vào.

Tính đến giờ đã đi của em 6 vòng bi và 6 cái phớt òi ...^:)^ Đã chạy thử xong xuôi, ngon lành ... giờ em mới nổi lên chém gió ạ.

ar3a

Xe điện
Máy nhà cụ chắc đang bị chập cheng ạ, bản thân cụ cũng thấy đường ống xả không tắc, nước thoát đi bình thường.

Khi cụ dùng bơm để bơm ngược vào ống, cụ thấy nó bí là vì trong ống có van một chiều, chỉ cho nước thoát ra. Thành ra việc cụ dùng bơm thổi không liên quan đến máy nó chạy.

Tóm lại hiện giờ nó đang chạy thì cứ tiếp tục dùng, bao giờ nó hắt hơi tiếp thì em hướng dẫn sử lý.
Có thể kiểm tra cái gì luôn không cụ? Em vẫn đang để máy giữa nhà cho chạy vài mẻ xem như thế nào rồi mới trả về vị trí cũ. Liệu bệnh này là do bang điều khiển hay do bơm?

lucky.win

Xe điện
Có thể kiểm tra cái gì luôn không cụ? Em vẫn đang để máy giữa nhà cho chạy vài mẻ xem như thế nào rồi mới trả về vị trí cũ. Liệu bệnh này là do bang điều khiển hay do bơm?
Máy nhà cụ có 3 cái phao.

- Hai cái nằm bên hông phải máy, cái nhẹ là phao mực nước. Nó hay bị do kiến chui vào làm tổ, đẻ trứng ... trạng thái thường mở.

- Cái nằm giữa máy chỗ bọt biển, trạng thái thường đóng.

Cụ kiểm tra theo đúng trạng thái em ghi ở trên của nó, sau đó nếu không được thì mới kiểm tra đến main, còn bơm thì hầu như không liên quan.

Hôm qua có thể khi xê dịch máy, đã tác động đến phao nên nó lại chạy cho cụ.

ar3a

Xe điện
Máy nhà cụ có 3 cái phao.

- Hai cái nằm bên hông phải máy, cái nhẹ là phao mực nước. Nó hay bị do kiến chui vào làm tổ, đẻ trứng ... trạng thái thường mở.

- Cái nằm giữa máy chỗ bọt biển, trạng thái thường đóng.

Cụ kiểm tra theo đúng trạng thái em ghi ở trên của nó, sau đó nếu không được thì mới kiểm tra đến main, còn bơm thì hầu như không liên quan.

Hôm qua có thể khi xê dịch máy, đã tác động đến phao nên nó lại chạy cho cụ.
Cảm ơn cụ. Để tối về em kiểm tra xem sao.

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Thế mà bao người trao đổi tin nhắn với em lại kêu sao anh viết tin tin thế cơ chứ, giờ cụ lại bảo em già là sao [-X

Chiều nay em phải chở máy của cụ Vanh về nhà sử lý, bố ấy lắp bi với phớt hỏng bét, lộn tùng phèo, làm sao mà chạy ngon được, em phải tháo ra làm lại, thay đồ mới vào.

Tính đến giờ đã đi của em 6 vòng bi và 6 cái phớt òi ...^:)^ Đã chạy thử xong xuôi, ngon lành ... giờ em mới nổi lên chém gió ạ.

Cuối cùng cụ í cũng chịu thua rồi ạ. Cụ Vanh kiên nhẫn phết. Em chỉ lắp thử 1 lần thấy k ổn là phải nhờ cụ Lắc ngay

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Cứ chạy là ngon roài, mà thống kê thiệt hại thì cụ thêm cho em 4 vòng em tự mua nữa nhé :)):)):))
Cái vụ ngược xuôi là em làm đúng như sách cụ bày nhá, mỡ miếc bôi toé loe còn gì =))=))=))

P/s: Hôm nào lại làm cái lễ đón máy về cụ nhỉ :D

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cuối cùng cụ í cũng chịu thua rồi ạ. Cụ Vanh kiên nhẫn phết. Em chỉ lắp thử 1 lần thấy k ổn là phải nhờ cụ Lắc ngay
Mỗi vụ thay vòng bi mà em biết thêm cơ số bệnh của máy cụ ạ =))=))=))

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Mỗi vụ thay vòng bi mà em biết thêm cơ số bệnh của máy cụ ạ =))=))=))
Công nhận có cụ Lắc nên anh em mình yên tâm tháo lắp các kiểu :D. Nhân tiện cụ lucky.win bày cho em cách đánh bóng cái giá inox trong máy rửa bát với, em dùng giấy ráp đánh nhưng k bóng được, vẫn bị lớp trắng mờ sau khi rửa. Giờ máy chả có gì mà sửa nên em tính lôi cái giá í ra đánh cho bóng :D

xyzhuyxyz

Xe tăng

Ý em là cụ trẻ ý :D.
Em là phải bái phục cụ Vanh sau khi biết cụ ý lắp đc điều hòa lại có cả bơm hút chân ko mà cụ :D, cụ ý siêu thật.

xyzhuyxyz

Xe tăng

HoaHongCB

Đi bộ
Cụ lucky và các cụ cho em hỏi:
1. Em test nước nhà em, kết quả như thế này thì có phải chỉnh lại lượng muối không?

2. Đũa nhà em sau khi rửa xong có màu như thế này, cả cái muôi múc canh cũng bị lấm tấm màu nâu (vì em quên không úp nó xuống, lúc lấy ra thì thấy như thế, xì nước vào là hết), như vậy là bị làm sao ?

Thanks các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

xyzhuyxyz

Xe tăng
Nhà em thì em lại thấy khi dùng máy ít tắc cống hơn hẳn, em thật, không đùa chút nào.

Còn mỡ thừa thì nhà em thì dùng giấy lau rồi cho thùng rác, chứ không đổ vào chậu rửa bao giờ.
Chắc tại em hay đổ mỡ thẳng xuống mà đường ống thì lại lòng vòng nên nhanh tắc.

coldfacekiller

Xe tải
Hôm qua e ghé qua siêu thị MH thấy hàng đã về

Em thấy có mấy loại nước rửa này cụ lucky.win xem mấy loại nước này có cái nào dùng cho máy rửa bát đc ko ạ:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận có cụ Lắc nên anh em mình yên tâm tháo lắp các kiểu :D. Nhân tiện cụ lucky.win bày cho em cách đánh bóng cái giá inox trong máy rửa bát với, em dùng giấy ráp đánh nhưng k bóng được, vẫn bị lớp trắng mờ sau khi rửa. Giờ máy chả có gì mà sửa nên em tính lôi cái giá í ra đánh cho bóng :D
Ý em là cụ trẻ ý :D.
Em là phải bái phục cụ Vanh sau khi biết cụ ý lắp đc điều hòa lại có cả bơm hút chân ko mà cụ :D, cụ ý siêu thật.
Hóa ra cụ ý giả vờ để học nghề các cụ à, thực hành trực tiếp trên máy sống =))
Em tính hôm tới mang máy về phải tháo ra xem cụ lucky.win lắp bi phớt kiểu gì mới được các cụ ạ =))=))=))

leminhtung13

Xe hơi
Các cụ và cụ lucky.win ơi, cho em hỏi em định mua lại máy Rb bosch SMS50E82EU của 1 cụ trên otofun giá 9tr có ok ko ạ. Các cụ dùng mã này rồi cho em xin review với. Em xin cảm ơn và hậu tạ ^^