[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Cách đây 3 năm em làm tủ bếp không biết đến cụ lắc mà hỏi. Em đặt cái lò nướng ngay dưới bếp từ may mà không sao. Còn máy rửa bát thì hỏi mấy chị cùng làm thì các bà í bảo đừng mua, nhà mấy bà í mua xong k dùng (giờ mới biết là nhà bà í ở cùng mẹ, mẹ bà í cứ có ít bát là rửa ngay). Thành ra em không thiết kế chỗ để MRB. Giờ phải mua loại nhỏ 6 bộ đặt trên bàn đá. Vẫn phải rửa xoong :((
Lò nướng để dưới bếp từ thoải mái, không sao cả, chỉ để ý khe thoát nhiệt cho bếp là được.

Chào các cụ, em nhờ các cụ tư vấn với, em đang định mua máy rửa bát tầm 25tr đổ lại. E đang xem mấy máy của Bosch, tuy nhiên thấy có một vài thông tin: dv sau bán hàng của Bosch kém, máy hỏng ko có linh kiện thay thế, có khi fai bỏ máy. Em hơi hoang mang xì tai. Nhờ các cụ tư vấn giúp em nên mua model, hãng (Nhật, Châu Âu ?!) và địa chỉ mua hàng uy tín với nhé. Cảm ơn các cụ!
Như em đã nhiều lần nói, Bosch không đặt đại diện ở nhà mình, mạnh ai người đó nhập về bán, hiện có khoảng 5 công ty chuyên nhập đồ này và dĩ nhiên hàng của công ty nào thì công ty đó chịu trách nhiệm.

Trường hợp cụ thể ví dụ như mợ toét phàn nàn, bảo hành không ra gì đó là của công ty HMH, ngược lại cụ khanh, nhà cô của cụ ấy ở trên quê xa, lại khen bảo hành ok, không biết hàng đó của công ty nào nhập về.

Tóm lại ngắn gọn mỗi câu: tuỳ thời tiết ... he he.

Còn vấn đề cụ sợ không có linh kiện thay thế, phải bỏ máy là không đúng ạ, chỉ sợ không có tiền thôi, mua cái gì mà chả có. Là cái máy rửa bát thôi, chứ có gì ghê gớm mà phải lo.

Soc.nhim

Xe tải
Cụ lucky giúp em vụ này với. Co thằng em ở cơ quan em máy nhà nó bị hỏng main, no chán cho em. Em úp hình lên. Cụ xử lý hộ em với ạ. Nếu được thì em xin về. Thanks cụ.

Soc.nhim

Xe tải
Cách đây 3 năm em làm tủ bếp không biết đến cụ lắc mà hỏi. Em đặt cái lò nướng ngay dưới bếp từ may mà không sao. Còn máy rửa bát thì hỏi mấy chị cùng làm thì các bà í bảo đừng mua, nhà mấy bà í mua xong k dùng (giờ mới biết là nhà bà í ở cùng mẹ, mẹ bà í cứ có ít bát là rửa ngay). Thành ra em không thiết kế chỗ để MRB. Giờ phải mua loại nhỏ 6 bộ đặt trên bàn đá. Vẫn phải rửa xoong :((
Đấy em cũng bị cái tội khi làm tủ bếp không chịu tham khảo mới tính toán trước nên sau này bếp rõ rộng mà chỗ cần thì thiếu, chỗ chả cần thì thừa
Theo em tủ bếp giờ cũng chả cần tủ trên nữa, vì bây giờ có máy rửa bát rồi, dùng bếp từ thì làm giá bát đĩa ngay dưới tủ bếp từ để lợi dụng quạt bếp sấy luôn
Tủ trên toàn để đồ linh tinh mà cao nên ngại lấy
Em cũng đang chuẩn bị làm tủ bếp. Nhờ kinh nghiệm của các cụ và vướng mắc đâu là em cứ túm lấy cụ lucky để hỏi ạ. Hê hê. Đợt này nhà em cũng quyết định không làm tủ bếp trên. Em thấy được mỗi cái giá rửa bát như cụ honda nói.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky giúp em vụ này với. Co thằng em ở cơ quan em máy nhà nó bị hỏng main, no chán cho em. Em úp hình lên. Cụ xử lý hộ em với ạ. Nếu được thì em xin về. Thanks cụ.

Nó đang bị làm sao ạ, báo lỗi thế nào ?

Phat_ma

Xe tải
Em cần mua cái máy 6 bộ cho ông anh trai. Ko biết có cụ nào lên đời ko ạ?

honda acura

Xe điện
Em cũng đang chuẩn bị làm tủ bếp. Nhờ kinh nghiệm của các cụ và vướng mắc đâu là em cứ túm lấy cụ lucky để hỏi ạ. Hê hê. Đợt này nhà em cũng quyết định không làm tủ bếp trên. Em thấy được mỗi cái giá rửa bát như cụ honda nói.
Giá rửa bát bây giờ cụ lên làm loại trượt và đặt ngay dưới bếp từ ấy
Bếp từ bây giờ quạt thông hơi thường thổi xuống nên có tác dụng sấy khô bát đĩa luôn, một công đôi việc

Soc.nhim

Xe tải
Dạ vâng bác vanh123 nói đúng ạ. Bị gián vào nên bị cháy main, bật không lên nguồn các cụ ạ.

Soc.nhim

Xe tải
Bếp từ bây giờ quạt thông hơi thường thổi xuống nên có tác dụng sấy khô bát đĩa luôn, một công đôi việc
Dạ vâng cám ơn cụ ạ. Nhưng em quyết định lấy máy to rồi ạ. Em đang nhờ cụ lucky tư vấn cho.

tuan_mazda3

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi mua viên khử mùi máy rửa bát ở đâu ạ. Em cảm ơn nhiều ạ!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi mua viên khử mùi máy rửa bát ở đâu ạ. Em cảm ơn nhiều ạ!
Theo em thì không nên mua khử mùi - hoặc em không hiểu đúng ý cụ - trước hết cụ vệ sinh máy, mua cho em mấy lọ dấm cho vào chạy đã rồi làm gì thì làm.

cuckhoai

Xe tăng
Em tổng hợp lại 2 địa chỉ mua đồ bột rửa hay nước bóng dùng cho máy, cụ mợ nào cần thì cứ thế mà mua.

1. L's Place, có địa chỉ ở nhiều nơi: Lý Thường Kiệt, Xuân Diệu, Tây Hồ, Cầu Giấy, Thụy Khê ... cụ bocume mua ở đây bột Ali loại 1,8kg, giá 250k.

2. Siêu thị Minh Hoa, ở Thái Hà, Đặng Tiến Đông, Núi Trúc bán bột Somat, túi 1,2kg giá 140k, giá như thế rất hợp lý. Hàng chuẩn đấy, không phải linh tinh đâu, Made in Germany ạ.
Cụ Lắc cho nhà cháu hỏi hai loại bột rửa bát này nó khác gì nhau không ạ?

Soc.nhim

Xe tải
Sorry cụ, em nhìn nhầm ạ. Lắp ở dưới như cụ hay nhưng nó lại xa chỗ rửa và mrb nhà em ạ. Em định làm tủ bếp chữ L. Để em ngâm cứu xem sao ạ

tuan_mazda3

Xe tăng
Dạ, em thấy khi rửa hơi nó bốc ra hơi có mùi hôi hôi, em nghĩ là lâu ngày rác, thức ăn thừa đọng lại gây mùi ạ. Như cụ hướng dân là để 1 bát dấm vào trong máy khi rửa là hết mùi ạ?
Theo em thì không nên mua khử mùi - hoặc em không hiểu đúng ý cụ - trước hết cụ vệ sinh máy, mua cho em mấy lọ dấm cho vào chạy đã rồi làm gì thì làm.

lucky.win

Xe điện
Em cần mua cái máy 6 bộ cho ông anh trai. Ko biết có cụ nào lên đời ko ạ?
Ý cụ nói là máy nội địa Nhật à hay máy bé của châu Âu ...

Cụ Lắc cho nhà cháu hỏi hai loại bột rửa bát này nó khác gì nhau không ạ?
Nó là 1 thôi mà, khác nhau vỏ bao bì, cái phía dưới là ở bên Đức, nhưng kiểu đóng gói 1,5kg cũng bỏ lâu rồi, giờ chỉ có loại 1,2kg thôi.

Dạ vâng bác vanh123 nói đúng ạ. Bị gián vào nên bị cháy main, bật không lên nguồn các cụ ạ.
Chính xác nó bị phần nào thì không thể đoán trước được, chỉ phỏng đoán thế, nên phải sửa từng phần ạ, nó lên được nguồn rồi mới tính tiếp.

Dạ, em thấy khi rửa hơi nó bốc ra hơi có mùi hôi hôi, em nghĩ là lâu ngày rác, thức ăn thừa đọng lại gây mùi ạ. Như cụ hướng dân là để 1 bát dấm vào trong máy khi rửa là hết mùi ạ?
Cụ đang dùng máy nội địa à, nếu thế thì vệ sinh nó đi, nhiều máy để lâu nó còn bốc mùi như mùi nước cống ấy, em thật chứ không trêu ...

lucky.win

Xe điện
Nhân tiện em báo cáo với các cụ, hiện bột Somat đang hết, em đi cả 3 siêu thị của MH đều không mua được, hết rồi.

Cụ nào biết chỗ nào có bán thì thông tin lên đây, để cụ nào cần thì mua.

L's Place thì bột Alio cũng hết rồi ...

Chỉnh sửa cuối:

tuan_mazda3

Xe tăng
đúng là em dùng máy nội địa ạ, cụ thểlaf con TR3 của pana. Vệ sinh thế nàonhờ cụ hướng dẫn cho em với ạ. Em cảm ơn cụ nhiều lắm!
Ý cụ nói là máy nội địa Nhật à hay máy bé của châu Âu ...

Nó là 1 thôi mà, khác nhau vỏ bao bì, cái phía dưới là ở bên Đức, nhưng kiểu đóng gói 1,5kg cũng bỏ lâu rồi, giờ chỉ có loại 1,2kg thôi.

Chính xác nó bị phần nào thì không thể đoán trước được, chỉ phỏng đoán thế, nên phải sửa từng phần ạ, nó lên được nguồn rồi mới tính tiếp.

Cụ đang dùng máy nội địa à, nếu thế thì vệ sinh nó đi, nhiều máy để lâu nó còn bốc mùi như mùi nước cống ấy, em thật chứ không trêu ...

lucky.win

Xe điện
đúng là em dùng máy nội địa ạ, cụ thểlaf con TR3 của pana. Vệ sinh thế nàonhờ cụ hướng dẫn cho em với ạ. Em cảm ơn cụ nhiều lắm!
Xui cụ tháo ra thì loằng ngoằng, nếu không biết làm, nên làm thế này đã.

Mua 1 chai giấm tẩy khoảng 4-5k và 2, 3 quả chanh tươi.

Start máy như bình thường, khi máy bắt đầu cấp nước vào thì nhấn mở cửa ra, đổ chai giấm vào, mấy quả chanh cắt ra cũng thả vào nốt.

Đóng cửa cho máy chạy tiếp, bấm đồng hồ khoảng 15 - 17 phút thì nhấn tắt máy.

Ngâm qua đêm, hôm sau cho Start lại từ đầu, thế là xong.