[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

ducmanh_gha

Xe máy
Mới lấy con Electrolux 8 bộ, các bác cho em hỏi có cần khoá van nước lại sau khi rửa bát xong ko ạ. Thấy trong sách hướng dẫn khuyến cáo khoá lại sau khi rửa, như thế hơi bất tiện các bác nhỉ

clessking

Xe tăng
Em vừa mua con Mit LX68 đợt dịch vừa rồi 26tr5 màu xám. Dùng cũng ổn, nó là model 2017 nhưng sx ở Thái. Những con sau cùng dòng LX72 và 1 loại to hơn chút thì sx ở China và cấu tạo kiểu sbs 2 cửa trên chung nhau. Loại này không có ngăn cấp đông mềm. Thằng ku em làm ở Mit HN hay trà đá dưới Keangnam với em khuyên nếu định mua tủ dưới 30 củ thì con này ngon nhất của Mit. Nó có đầy đủ công nghệ của dòng 6 cánh, chỉ có cái ngăn đông nó không chia làm 2 cánh bên trên để đựng đá riêng thôi. Nhưng ngăn đông chỗ làm đá nó cũng có miếng nhựa chia, họng gió riêng, phía trong có gioang cách mùi cũng ổn. Kể cả tủ 6 cánh nó cũng chỉ làm thêm chỗ đó 2 cái cánh chứ quạt gió vẫn lấy ở ngăn đông. Nó cũng lưu ý thêm dung tích 564l là dung tích sử dụng, có nhiều cái tủ Nhật ngang có 68 mà báo 520 550l là tổng dung tích (sử dụng chỉ khoảng 420 450l thôi). Tủ sx Nhật thường có chiều cao 1m82 sâu 74, dung tích to nhỏ ở chiều ngang. Thường là 68,5 đến 75, 84, 92.
Nó còn nói ở Nhật cùng dung tích, phân khúc thì giá Mit bao giờ cũng nhỉnh hơn 1 chút, sau đó là Hitachi, Toshiba (hiệu này không hiểu sao dân Nhật không chuộng lắm), Pana và cuối cùng là Sharp.
Em dùng thấy ngăn đông của nó cũng đựng được khá nhiều đấy nhưng kiểu này phải sắp xếp hộp đựng khéo 1 chút. Đồ ăn 1 tuần không phải mua, 3 ngày ăn bác đưa lên ngăn cấp đông mềm ở 2 cánh bên trên, khi lấy ra nấu không phải rã đông.
Nếu đầu tư loại 6 cánh sx Nhật phải gấp đôi mới được loại rẻ nhất. Chốt con này nếu giá ngang nhau bác lấy màu đen em thấy hơn, phần nhựa tay kéo 2 ngăn dưới là nhựa bóng, bẩn phát lau sạch hơn màu ghi, nó là sơn.
Mặt kính tủ màu đen nếu sợ bám vân tay, bác ra Đê La Thành mua 2m nilon khổ 90 hết 50k về dán lên đẹp như 1 bức tranh luôn. Em dán lần đầu lỗi, phải mua thêm 2m bây giờ khá ưng.
Ở SG có Gia Khang em thấy bán giá tương đương giá em mua 26tr5. Còn ở HN, chỗ em mua nó cũng lên lại 28tr5 rồi
Hi, cụ giống em. Thích 6 cánh mà méo đủ xiền nên múc cái này. Thật ra cái kém so với dòng 6 cánh là công nghệ cấp đông mềm đích thực (cấp đông ở -7 độ để đc đến 21 ngày, theo qcáo). Còn em mit 68 này chưa có công nghệ đó, chỉ có ngăn lạnh hơn chút gọi là cooling thôi. Cá nhân em ko thấy tin tưởng để thịt cá ở đó đx 3 ngày, nên chỉ để như ngăn lạnh thôi. Mà ngăn đó thiết kế dở ở chỗ cửa dài kín khoang --> phải mở hết khoang tủ mới lấy đc đồ. Lẽ ra cái cánh đó chia làm 2 thì lấy đồ tiện hơn mà đỡ mất nhiệt. Nó còn 1 nhược điểm nữa là mở cánh to bên trái ra phải gạt cái lẫy xong mới đóng lại đc. Ngoài những vđề đó thì ngon lành. E dùng 2 năm thấy rất ok.

Anhvkh

Đi bộ
Chào cả nhà, em đang tham khảo mrb loại 8 bộ để đặt trên bàn cho tiện, đỡ phải sửa bếp. E thấy các bác sale giới thiệu eurosun ghê quá nhưng hơi lăn tăn vì ít người dùng. Trên này đã cụ nào dùng hoặc biết thông tin dòng này không cho e xin 500 kinh nghiệm với. Cảm ơn các cụ nhiều nhiều.

maka13

Xe tải
Em vừa mua con Mit LX68 đợt dịch vừa rồi 26tr5 màu xám. Dùng cũng ổn, nó là model 2017 nhưng sx ở Thái. Những con sau cùng dòng LX72 và 1 loại to hơn chút thì sx ở China và cấu tạo kiểu sbs 2 cửa trên chung nhau. Loại này không có ngăn cấp đông mềm. Thằng ku em làm ở Mit HN hay trà đá dưới Keangnam với em khuyên nếu định mua tủ dưới 30 củ thì con này ngon nhất của Mit. Nó có đầy đủ công nghệ của dòng 6 cánh, chỉ có cái ngăn đông nó không chia làm 2 cánh bên trên để đựng đá riêng thôi. Nhưng ngăn đông chỗ làm đá nó cũng có miếng nhựa chia, họng gió riêng, phía trong có gioang cách mùi cũng ổn. Kể cả tủ 6 cánh nó cũng chỉ làm thêm chỗ đó 2 cái cánh chứ quạt gió vẫn lấy ở ngăn đông. Nó cũng lưu ý thêm dung tích 564l là dung tích sử dụng, có nhiều cái tủ Nhật ngang có 68 mà báo 520 550l là tổng dung tích (sử dụng chỉ khoảng 420 450l thôi). Tủ sx Nhật thường có chiều cao 1m82 sâu 74, dung tích to nhỏ ở chiều ngang. Thường là 68,5 đến 75, 84, 92.
Nó còn nói ở Nhật cùng dung tích, phân khúc thì giá Mit bao giờ cũng nhỉnh hơn 1 chút, sau đó là Hitachi, Toshiba (hiệu này không hiểu sao dân Nhật không chuộng lắm), Pana và cuối cùng là Sharp.
Em dùng thấy ngăn đông của nó cũng đựng được khá nhiều đấy nhưng kiểu này phải sắp xếp hộp đựng khéo 1 chút. Đồ ăn 1 tuần không phải mua, 3 ngày ăn bác đưa lên ngăn cấp đông mềm ở 2 cánh bên trên, khi lấy ra nấu không phải rã đông.
Nếu đầu tư loại 6 cánh sx Nhật phải gấp đôi mới được loại rẻ nhất. Chốt con này nếu giá ngang nhau bác lấy màu đen em thấy hơn, phần nhựa tay kéo 2 ngăn dưới là nhựa bóng, bẩn phát lau sạch hơn màu ghi, nó là sơn.
Mặt kính tủ màu đen nếu sợ bám vân tay, bác ra Đê La Thành mua 2m nilon khổ 90 hết 50k về dán lên đẹp như 1 bức tranh luôn. Em dán lần đầu lỗi, phải mua thêm 2m bây giờ khá ưng.
Ở SG có Gia Khang em thấy bán giá tương đương giá em mua 26tr5. Còn ở HN, chỗ em mua nó cũng lên lại 28tr5 rồi
Cảm ơn cụ, em đã vodka cụ, đúng là có người nhà trong ngành có khác, cụ phân tích tỉ mỉ và chi tiết thật. Nhưng cho em hỏi 1 chút là sao em search thông tin trên mạng thì thấy con Mitsubishi lx68em này có ngăn đông mềm, ngăn đông mềm cũng là đặc trưng của dòng Mitsu mà sao cụ lại bảo là ko có thế ạ? Hay nó là cái ngăn bé bé trong ngăn mát. Cụ có thể check lại giúp em cái này được không, vì tủ lạnh thì em thấy thích nhất là cái công nghệ đông mềm này, rất tiện.

anhvu79

Xe hơi
Cảm ơn cụ, em đã vodka cụ, đúng là có người nhà trong ngành có khác, cụ phân tích tỉ mỉ và chi tiết thật. Nhưng cho em hỏi 1 chút là sao em search thông tin trên mạng thì thấy con Mitsubishi lx68em này có ngăn đông mềm, ngăn đông mềm cũng là đặc trưng của dòng Mitsu mà sao cụ lại bảo là ko có thế ạ? Hay nó là cái ngăn bé bé trong ngăn mát. Cụ có thể check lại giúp em cái này được không, vì tủ lạnh thì em thấy thích nhất là cái công nghệ đông mềm này, rất tiện.
Nó là cái ngăn thấp nhất ở ngăn mát đó bác. Seri LX này chỉ có LX68 có ngăn đông mềm mà bác

anhvu79

Xe hơi
Hi, cụ giống em. Thích 6 cánh mà méo đủ xiền nên múc cái này. Thật ra cái kém so với dòng 6 cánh là công nghệ cấp đông mềm đích thực (cấp đông ở -7 độ để đc đến 21 ngày, theo qcáo). Còn em mit 68 này chưa có công nghệ đó, chỉ có ngăn lạnh hơn chút gọi là cooling thôi. Cá nhân em ko thấy tin tưởng để thịt cá ở đó đx 3 ngày, nên chỉ để như ngăn lạnh thôi. Mà ngăn đó thiết kế dở ở chỗ cửa dài kín khoang --> phải mở hết khoang tủ mới lấy đc đồ. Lẽ ra cái cánh đó chia làm 2 thì lấy đồ tiện hơn mà đỡ mất nhiệt. Nó còn 1 nhược điểm nữa là mở cánh to bên trái ra phải gạt cái lẫy xong mới đóng lại đc. Ngoài những vđề đó thì ngon lành. E dùng 2 năm thấy rất ok.
Cái tủ 6 cánh tầm 90 củ của Mit cái ngăn này cũng y hệt bác ơi. Nguyên lý của nó là có 1 cửa gió thổi hơi lạnh vào trong ngăn này. Gió này lấy từ hệ thống lạnh của ngăn đông. Ngăn mát nó dùng quạt khác.
Thế nên trên bảng điều khiển nó mới chia 3 ngăn này điều khiển nhiệt riêng.
Ngăn mát chỉ có 3 mức, nhưng ngăn đông mềm và ngăn đông có 5 mức.

vadaihiep

Đi bộ
Em vừa tìm Thế Giới Bếp, nhưng chỉ ra mỗi trang FB của công ty này. Còn trang web của họ thì báo lỗi, không vào được. Chẳng lẽ 1 nhà phân phối mà lại để cánh cửa kết nối của mình với thế giới mạng như thế, làm cho em cứ thấy ngại ngại thế nào đó.
HMH có showroom mới mở ở đường Nguyễn Phong Sắc, Hà Nội đấy cụ.

Thế giới bếp thì ko có web, fanpage cũng là bình thường, vì họ là nhà nhập khẩu sẽ không chủ đích tự bán hàng mà sẽ chuyển hàng cho đại lý bán. Kể cả họ có bán hàng thì giá cũng ko rẻ hơn cụ mua ở đại lý được vì nguyên tắc là không được phá giá của đại lý. Cũng như mua loa bluetooth ở PGI ko rẻ hơn mua ngoài thị trường, mua iphone của FPT ko rẻ hơn mua ở Hoangha,...

Em nghe bảo Bosch series 6, 8 thì HMH nhập khẩu, series 4 thì Thế Giới Bếp nhập khẩu. Nhà em cũng vừa làm con Series 4 ở 1 cửa hàng chỗ Đội Cấn nhưng có giấy tờ bảo hành của Thế Giới Bếp.

ducmanh_gha

Xe máy
Model máy là gì thế cụ, để lâu không dùng liệu giờ bật có lên không cụ.

giờ nó là UI hoặc US36 rồi cụ

Chắc là hỏng bơm rồi cụ.
Bác lucky.win ơi, cho em hỏi cái van cấp nước (khoá vòi) có cần khoá sau khi rửa ko ạ. Em đọc hdsd con máy Electrolux 8 bộ, nó khuyến cáo khoá sau khi rửa, mà như thế thì bất tiện quá. Nhà em ko lắp bơm tăng áp ạ

kemkem1108

Xe tải
Xin ý kiến thực tế các cụ nào đã dùng fujishan loại 8 bộ rồi với, tks. Em đang ngắm em này vì nó phù hợp với chỗ đặt trong bếp nhà e

clessking

Xe tăng
Cái tủ 6 cánh tầm 90 củ của Mit cái ngăn này cũng y hệt bác ơi. Nguyên lý của nó là có 1 cửa gió thổi hơi lạnh vào trong ngăn này. Gió này lấy từ hệ thống lạnh của ngăn đông. Ngăn mát nó dùng quạt khác.
Thế nên trên bảng điều khiển nó mới chia 3 ngăn này điều khiển nhiệt riêng.
Ngăn mát chỉ có 3 mức, nhưng ngăn đông mềm và ngăn đông có 5 mức.
Em đọc thấy mấy dòng cao cấp 6 cánh ngăn đông mềm nó giảm được tới -7 độ, thấp hơn ngăn này của LX68 chỉ đạt 0-3 độ thì phải. Ăn nhau chỗ đấy. Nhưng em cũng chả hiểu sao Mit quảng cáo đây là công nghệ độc quyền nhỉ? Nếu chỉ đơn giản là hạ nhiệt thì các hãng khác cũng làm được mà.

Có chỗ chỉnh ngăn đông mềm riêng ko cụ nhỉ. Em cũng không để ý lắm, để tối về thử test xem sao. Nó vẫn nằm trong bảng điều khiển ở cánh phải ko cụ?

Chào cả nhà, em đang tham khảo mrb loại 8 bộ để đặt trên bàn cho tiện, đỡ phải sửa bếp. E thấy các bác sale giới thiệu eurosun ghê quá nhưng hơi lăn tăn vì ít người dùng. Trên này đã cụ nào dùng hoặc biết thông tin dòng này không cho e xin 500 kinh nghiệm với. Cảm ơn các cụ nhiều nhiều.
Nhu cầu của bác dùng hàng nội địa Nhật là o tê

ducmanh_gha

Xe máy
Xin ý kiến thực tế các cụ nào đã dùng fujishan loại 8 bộ rồi với, tks. Em đang ngắm em này vì nó phù hợp với chỗ đặt trong bếp nhà e
Con này em tìm ko có hàng mấy, cũng vì muốn để trên mặt bếp mới đi vác con Electrolux 8 bộ về như hạch, chán vãi. Rửa bát thì ko sấy khô dc hẳn, lấy ra sau khi rửa thì còn ok chứ để sáng mai mới lấy kiểu gì cũng ướt ướt. Xếp bát ở ngăn dưới ko cẩn thận là bột rửa ko tan được hết. Còn độ ồn thì bình thường, chấp nhận dc. Ghét nhất là ko khô hết như mấy con nhật nội địa cùi bắp, phí 8 củ

anhvu79

Xe hơi
Em đọc thấy mấy dòng cao cấp 6 cánh ngăn đông mềm nó giảm được tới -7 độ, thấp hơn ngăn này của LX68 chỉ đạt 0-3 độ thì phải. Ăn nhau chỗ đấy. Nhưng em cũng chả hiểu sao Mit quảng cáo đây là công nghệ độc quyền nhỉ? Nếu chỉ đơn giản là hạ nhiệt thì các hãng khác cũng làm được mà.

Có chỗ chỉnh ngăn đông mềm riêng ko cụ nhỉ. Em cũng không để ý lắm, để tối về thử test xem sao. Nó vẫn nằm trong bảng điều khiển ở cánh phải ko cụ?
Có điều chỉnh nhiệt độ của ngăn mát, đông mềm, ngăn đông riêng bác ạ. Cái đầu 3 cấp, 2 cái sau có 5 cấp. Em không rõ lắm cái vụ độc quyền, nhưng ku em ở Mit nó nói quảng cáo được 7 ngày thì phải để ở mức cao nhất. Còn được chính xác bao nhiêu độ thì em chịu vì không có cái gì đo

lucky.win

Xe điện
Bác lucky.win ơi, cho em hỏi cái van cấp nước (khoá vòi) có cần khoá sau khi rửa ko ạ. Em đọc hdsd con máy Electrolux 8 bộ, nó khuyến cáo khoá sau khi rửa, mà như thế thì bất tiện quá. Nhà em ko lắp bơm tăng áp ạ
Không phải khóa đâu cụ, để triền miên ạ, hơi đâu mà phục vụ nó thế.

lucky.win

Xe điện

Họ chơi chữ trong cách quảng cáo thôi, ý muốn nói đây là công nghệ độc quyền của tủ họ làm thôi, chứ không phải độc quyền của các hãng khác nữa. Còn -7 hay -3 thì do mình tùy chỉnh, và thực tế dùng thì đông mềm để trung bình -3 - 5 là ok rồi.

Kiểu đông mềm này thì Samsung nó làm cách đây 5-6 năm rồi mà.

kemkem1108

Xe tải
Con này em tìm ko có hàng mấy, cũng vì muốn để trên mặt bếp mới đi vác con Electrolux 8 bộ về như hạch, chán vãi. Rửa bát thì ko sấy khô dc hẳn, lấy ra sau khi rửa thì còn ok chứ để sáng mai mới lấy kiểu gì cũng ướt ướt. Xếp bát ở ngăn dưới ko cẩn thận là bột rửa ko tan được hết. Còn độ ồn thì bình thường, chấp nhận dc. Ghét nhất là ko khô hết như mấy con nhật nội địa cùi bắp, phí 8 củ
Loại 12 bộ thì hơi to so với nhu cầu của e, cụ nói thế làm e lăn tăn

TanTruongSon

Xe tải
Website
bephoangcuong.com
Tào Tháo và Máy rửa bát

Tương truyền, Trương Phi là đại tướng của Lưu Bị giỏi võ nghệ lại khỏe mạnh vô cùng, đánh trận nào thắng trận đấy khiến Tào Tháo đứng ngồi không yên.
Họ Tào akay con cú lắm, liền cho người điều tra kỹ về Trương Phi, liên tiếp các tin báo về:
- Trương Phi ưa sạch sẽ, ngày nào cũng xách xô rác đi đổ cách nhà 42km, khỏe như ngựa.
- Trương Phi ở tầng 72 tòa nhà Kengnam cao nhất Hà Nội, thế mà ngày nào cũng ba lần bảy lượt xuống nhận hàng đặt online, mà toàn leo cầu thang bộ cả lên lẫn xuống.
- Trương Phi làm thêm ở 2 lò võ, 4 trung tâm thể hình, ngày nào cũng tập luyện như vận động viên Olympic.
- Trương Phi ăn như hùm, uống như voi, lại toàn ăn đồ organic, khỏe từ trong ra ngoài.
- Vợ Trương Phi rất chăm việc nhà, nên Phi rảnh lắm.
Bá quan văn võ nghe tin mà lắc đầu ngao ngán, chả nghĩ cách gì đánh bại Trương Phi. Nhưng Tào Tháo lại cười ha hả thốt lên rằng "Giai có vợ mà sống đời độc thân, trời đã sinh ra Phi sao còn sinh ra Bosch", đoạn thì thầm vào tai hầu cận.
Ba tháng sau, Trương Phi đánh trận nào thua trận đó, quân Tào Tháo liên tục thắng trận. Bá quan ồ lên hỏi Tào Tháo dùng cách gì hay thế. Tháo vuốt râu cười mà rằng: "Ta ngầm biết vợ Trương Phi suốt ngày bận bịu việc nhà nên Phi rảnh quá, ta liền phái người qua Bep365.vn mua ngay voucher 200tr tặng cho vợ Trương Phi. Cô ta sắm đủ đồ bếp hiện đại, máy rửa bát, máy giặt, lại cả máy lọc không khí. Một người phụ nữ đỡ phải làm bao việc nhà thì tự khắc khỏe ra, đẹp ra, Trương Phi sao có thể bỏ qua khi vợ trẻ đẹp lại. Mà các cụ đã dạy rồi, tốt mái thì hại trống, Trương Phi suốt ngày quấn quít với vợ thì ra trận thế nào được nữa".
Bá quan văn võ nghe Tào kể đều lấy làm hay, khen Tào mưu cao. Chợt Tào Tháo quát lên: "Quân đâu, tóm ngay tên kia lại cho ta, làm gì mà lấm lét thế???".
Quân lính điệu ngay kẻ gian ra trước Tào Tháo, người đó vội thưa: "Bẩm đại nhận, con là thư ký của ngài đây ạ. Con nghe kế của ngài hay quá, mà vợ của con dạo này "yếu", con chỉ định mua ngay cái máy rửa bát tặng cho vợ, để vợ con khỏe thôi ạ!". Tào nghe nghe thế liền cười ha hả gật gật đầu. Chợt bá quan văn võ đồng thanh:
- "Bẩm đại nhân, cho chúng thần về mua máy rửa bát tặng vợ với ạ!!!"

Chỉnh sửa cuối: