[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

ragdoll

Xe buýt

Để rửa qua đêm. Sáng ra bát đĩa hơi ấm ấm e đoán là nó rửa xong rồi. Mà ko ăn bột rửa, cho vào thế nào giờ vẫn nguyên như thế. Bát đĩa thì tất nhiên là ko sạch. Các cụ có kinh nghiệm giúp em tìm nguyên nhân và cách khắc phục với ạ
Bác xếp kín quá làm cho tia nước ko phun lên đc cái chỗ để xà phòng.
Lúc xếp bát đĩa bác chú ý để trống 1 ít để nc có chỗ phun lên là đc.

Lão Bản

Xe tải
Bác xếp kín quá làm cho tia nước ko phun lên đc cái chỗ để xà phòng.
Lúc xếp bát đĩa bác chú ý để trống 1 ít để nc có chỗ phun lên là đc.
E đã bỏ bớt hết đồ bên trong ra chỉ còn để lại vài cái và test. Vẫn bị cụ ạ

xyzhuyxyz

Xe tăng

MinhD3

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi bột rửa bát Somat nó có mấy loại bao bì nhỉ. E mấy lấy loại này thấy hình ngoài vỏ khác lần trước dùng. Bột nhìn cũng khác luôn, lần trước là bột trắng + hạt xanh, lần này là bột trắng + hạt đỏ. Các cụ thông não hộ em với :D

quangdzung

Xe điện
Các cụ cho em hỏi máy Bosch, rửa xong lúc lấy bát ra, tay em ướt sờ vào thấy nhờn. Như vậy phải tăng bột rửa hay sao ạ? Muối với nước bóng mới cho vì máy mới.
PS: em cám ơn cụ lucky. Máy nhà em chạy ro ro, người đỡ mệt hẳn.
Nhà em thỉnh thoảng cũng bị thế, Lúc nào cụ có giải pháp thì mách em với, Em cũng hỏi trên này mà chưa thấy cụ nào trả lời

quanghuy_xd

Xe tải
Em xin tư vấn các cụ chút ạ, sau nhiều ngày tìm hiểu em đã lựa chọn được con elec 6010 công suất 8 bộ, mà hỏi rổ giá thì mỗi của hàng mỗi khác, chính sách bảo hành thì các cửa hàng bảo theo nhà sản xuất. Theo các cụ nên mua của các hệ thống điện máy lớn hay mua các của hàng nhỏ với giá rẻ hơn khoảng 1 củ. Em ở tỉnh khu vực phía Bắc, xác định mua về tự lắp đặt
Cụ mua tiki là giá rẻ gần nhất đấy bác, em mới mua cách đây 2 tháng là 7tr. Máy này dùng khá ok cho gia đình có tầm 4 người.

quanghuy_xd

Xe tải
Em hỏi các cụ một chút với ạ, em mua cái electrolux 8 bộ dùng được tầm ba tháng nay, Trước em dùng viên rửa+muối của ludwik, thấy dùng tốt, bát đĩa sạch, nhưng viên to em ngại bẻ (viên to em bẻ làm 4 cho tiết kiệm) nên sau khi viên rửa hết em mua loại viên rửa150 Finish, mỗi lần rửa em cho 1 viên. Em thấy viên rửa này dùng không sạch như viên rửa cũ Ludwik mặc dù thương hiệu hơn.
Em muốn hỏi là có phải vì viên rửa Finish không đi kèm với muối cùng loại (muối Ludwik em cho vào máy từ đầu vẫn còn) nên làm bát rửa không sạch không?
Cám ơn các cụ.

quanghuy_xd

Xe tải

Để rửa qua đêm. Sáng ra bát đĩa hơi ấm ấm e đoán là nó rửa xong rồi. Mà ko ăn bột rửa, cho vào thế nào giờ vẫn nguyên như thế. Bát đĩa thì tất nhiên là ko sạch. Các cụ có kinh nghiệm giúp em tìm nguyên nhân và cách khắc phục với ạ
Nhà cụ máy Electrolux 8 bộ đúng không ạ? Em nhìn giống giống, nhà em cũng thi thoảng bị thế nhưng lần rửa tiếp theo lại không sao. Em hóng xem nguyên nhân thế nào, sửa được cụ báo cho các xem nguyên nhân với nhé. Cám ơn cụ.

clessking

Xe tăng
Cảm ơn cụ, thế em phải bỏ qua electrolux mà nghiên cứu thêm con Panasonic bãi của Nhật. Máy rửa bát hiện tại bên em còn các mẫu panasonic 5tr5 _ 8tr, kích thước cao 60_65, rộng 55, sâu 35 _ 38cm. Nhà chưa tích tiền đổi chắc dùng tạm vậy, rửa bát , còn nồi niêu em tự xử bằng tay.
Nhà cụ bán MRB nội địa ah. Ra là cụ troll em :(

Nhà em thỉnh thoảng cũng bị thế, Lúc nào cụ có giải pháp thì mách em với, Em cũng hỏi trên này mà chưa thấy cụ nào trả lời
Các cụ cho em hỏi máy Bosch, rửa xong lúc lấy bát ra, tay em ướt sờ vào thấy nhờn. Như vậy phải tăng bột rửa hay sao ạ? Muối với nước bóng mới cho vì máy mới.
PS: em cám ơn cụ lucky. Máy nhà em chạy ro ro, người đỡ mệt hẳn.
Nhà em cũng bị như vậy, kết hợp với việc thỉnh thoảng em ko cho bột rửa mà 10' sau mở cửa thấy đầy bọt xà phòng --> Nhà em xử lý bằng cách bỏ luôn nước bóng. Thật ra e có hỏi, cụ Lucky.win bảo hiện tượng đó không sao cả, nước bóng cũng an toàn. Nhưng em cứ bị ghê cái cảm giác nhờn nhờn nên bỏ luôn :D
Còn nếu rửa không sạch thì tay khô sờ vào vẫn nhờn các cụ ah.

lá vàng rơi

Xe tải
Nhà cụ bán MRB nội địa ah. Ra là cụ troll em :(

Nhà em cũng bị như vậy, kết hợp với việc thỉnh thoảng em ko cho bột rửa mà 10' sau mở cửa thấy đầy bọt xà phòng --> Nhà em xử lý bằng cách bỏ luôn nước bóng. Thật ra e có hỏi, cụ Lucky.win bảo hiện tượng đó không sao cả, nước bóng cũng an toàn. Nhưng em cứ bị ghê cái cảm giác nhờn nhờn nên bỏ luôn :D
Còn nếu rửa không sạch thì tay khô sờ vào vẫn nhờn các cụ ah.
Rửa sạch cụ ạ. Bình thường em lấy bát ra là sạch sẽ, ko cais nào bị bẩn, khô ron. Nhưng hôm qua tay ướt, sờ vào lại thấy nhờn nên em mới hỏi.

Ameflu

Xe tải
Cụ nào đã thử Xào mì chưa, em thấy cái này hợp lý nhất ở kích thước, vừa nhà em

Gago2020

Đi bộ
Cụ vui tính rồi, giá 15tr thì hàng xách tay, không bảo hành cũng không có đâu cụ.

Cụ đã xác định thế thì mua qua Tiki ấy cụ.
Em cám ơn cụ nhé, lần sau thì phải nhớ dành chỗ tủ bếp để máy to mới dc, nhà e 3 ng lớn với 2 nhóc con kể cũng hơi bé mà ko còn phương án nào tốt hơn

smart_sharp

Xe tăng
Khả năng cao là cụ cho nhiều nước bóng quá. Cụ giảm bớt nước bóng đi là được. Thỉnh thoảng bị em đoán là do hôm đó cụ rửa ít đồ chẳng hạn.

smart_sharp

Xe tăng
Em hỏi các cụ một chút với ạ, em mua cái electrolux 8 bộ dùng được tầm ba tháng nay, Trước em dùng viên rửa+muối của ludwik, thấy dùng tốt, bát đĩa sạch, nhưng viên to em ngại bẻ (viên to em bẻ làm 4 cho tiết kiệm) nên sau khi viên rửa hết em mua loại viên rửa150 Finish, mỗi lần rửa em cho 1 viên. Em thấy viên rửa này dùng không sạch như viên rửa cũ Ludwik mặc dù thương hiệu hơn.
Em muốn hỏi là có phải vì viên rửa Finish không đi kèm với muối cùng loại (muối Ludwik em cho vào máy từ đầu vẫn còn) nên làm bát rửa không sạch không?
Cám ơn các cụ.
Muối và bột rửa chắc chắn không cần cùng hãng cụ nhé. Bản chất muối đó có đi vào khoang rửa đâu?

nhaque_tb

Xe tăng
Chào các cụ. Theo lệnh từ con mái già em đang tìm hiểu để mua 1 cái máy rửa bát. Nhà em đang chuẩn bị chuyển nên em cũng nghiên cứu dần để tiện hoàn thiện phần bếp. Ngân sách 15tr, nhà có 2 vợ chồng với 1 thằng cu con, vợ muốn mua loại 12 bộ đổ lên rửa đc cả nồi, 1 ngày rửa 1 lần. Cụ nên mua máy Bosh hàng nhập Châu Âu chạy lành, êm.
Em có ngâm cứu 200 trang thớt này thì cũng ngẫm ra được kha khá vấn đề. Hiện đang phân vân một số cái, hi vọng các cụ góp ý giúp em :)
Hiện em phân vân giữa 2 con
SMS46GI01P Thổ Nhĩ Kỳ giá 13 củ
https://eurocook.com.vn/may-rua-bat-sms46gi01p.html
và SMS46NI05E hình như của Đức giá 19 củ
2 cái này chất lượng chênh nhau ntn, có đáng với 6 củ bỏ ra không =.=
Nhà em ở Vinh cách HN 300 cây thì việc vận chuyển, lắp đặt, bảo hành có khó khăn không? máy có hay hỏng hóc vặt hay cứ yên tâm xài như tủ lạnh, máy giặt bình thường. Ở địa phương em thì các mẫu sp này tương đối hạn chế vì nhu cầu người sử dụng chưa nhiều, giá cũng đắt hơn HN khá khá, 2-3tr mỗi máy.
máy 85cm chiều cao thì có vẻ hơi cao, các cụ thiết kế có khoét sàn để âm tường đc không, máy sử dụng có rung lắc như máy giặt không?
thêm nữa là địa chỉ nào mua uy tín, giá tôt, em gg mấy ngày hôm nay định mua mediamart thì thấy bọn này phốt nhiều, xong gg đc link eurocook này có vẻ cũng uy tín, giá ổn so với mặt bằng chung. còn hnh hay nam dương giá có vẻ cao.
lần đầu mua loại này nên hơi lăn tăn, em xin cảm ơn các cụ đã đọc và tư vấn :)

lucky.win

Xe điện
Các cụ cho e hỏi bột rửa bát Somat nó có mấy loại bao bì nhỉ. E mấy lấy loại này thấy hình ngoài vỏ khác lần trước dùng. Bột nhìn cũng khác luôn, lần trước là bột trắng + hạt xanh, lần này là bột trắng + hạt đỏ. Các cụ thông não hộ em với :D
Mẫu của nó giờf là như thế đấy.

hotsummerboy

Xe máy
Các cụ cho hỏi có nên xài nước làm bóng k ah? Thấy mấy người bán muối với xà bông nói k nên dùng nước bóng, dùng 2 cái kia là đủ rồi. Xem thì có người bảo nước bóng để làm khô chén, người nói không nên k biết nghe ai.

Chỉnh sửa cuối:

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ vệ sinh máy bằng loại gì, bao lâu rồi. Thường thì do máy bẩn thôi cụ, nếu ko tráng qua mà cho vào máy luôn thì phải vệ sinh máy thường xuyên hơn.

songnguyen

Xe hơi
Em mới mua cái SMI68MS07E, về dùng được hơn tuần rồi. Rửa bát đĩa sạch, khô nhưng mỗi lần em cho nó chạy Eco thì nghe có tiếng lục cục trong máy, mặc dù trước khi đóng máy em đã check tay phun không vướng đâu cả. Còn cho chạy Auto thì êm ru, gần như không có tiếng động. Các cụ cho em hỏi máy như vậy có bị sao không ạ?