[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

wild nature

Xe điện
Theo như em nghiên cứu thì máy rửa bát để ở tủ bếp dưới khá bất tiện.
Mỗi lần rửa cụ phải tráng qua bát xong rồi cúi lên cúi xuống sắp xếp rất mất thời gian.

Em đã lựa chọn phương án tủ bé, đặt trên mặt bếp.
Cụ rất chuẩn. Vk e cũng y.c giống cụ, phải để ngay chậu rửa, rửa sơ xong cho vào luôn, ko phải cúi (rất bất tiện, loay hoay xếp cũng mệt lắm)
E hài lòng với MRB 8 bộ và để gần chậu rửa

wild nature

Xe điện
Cứ muối tinh khiết là được thôi cụ(tức là muối ko có tạp chất) kể cả muối việt nam, chất lượng thì tất nhiên là đắt hơn thì tốt hơn nhưng để làm mềm nước thì ko cần quá cầu kỳ đâu cụ, muối Ấn độ là tốt lắm rồi.
PS: ko có muối nào làm mềm nước cụ à, muối là để hoàn nguyên hạt cation nên chỉ cần tinh khiết 99% là ok. Hạt cation mới là cái làm mềm nước.
Vậy cứ muối tinh khiết 99,9% tông vào ngăn muối của MRB nào cũng đc hả cụ. Nhà e máy Xiaomi thấy khuyến cáo muối chuyên dụng, nên em làm túi alio 2kg cho chắc. Ko biết đc bn ngày. Nếu đc 3 tháng thì e thấy hợp lý rồi (176k/ 3 = 60k/th)

xyzhuyxyz

Xe tăng
Ở khu Nam Trung yên thì nên để độ cứng của nước là bao nhiêu các bác nhỉ
Muối khá rẻ theo em cụ cứ để dưới mức cao nhất 1 mức để đảm bảo hệ thống làm mềm nước hoàn nguyên đc tốt nhất sẽ bền hơn.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Vậy cứ muối tinh khiết 99,9% tông vào ngăn muối của MRB nào cũng đc hả cụ. Nhà e máy Xiaomi thấy khuyến cáo muối chuyên dụng, nên em làm túi alio 2kg cho chắc. Ko biết đc bn ngày. Nếu đc 3 tháng thì e thấy hợp lý rồi (176k/ 3 = 60k/th)
Đúng rồi cụ, cứ muối tinh khiết là ok, thời gian lâu hay nhanh còn phụ thuộc cụ set mức muối là bao nhiêu, nếu để mức cao nhất thì chỉ khoảng dưới 1 tháng là hết 1 bình muối của máy.

wild nature

Xe điện
Đúng rồi cụ, cứ muối tinh khiết là ok, thời gian lâu hay nhanh còn phụ thuộc cụ set mức muối là bao nhiêu, nếu để mức cao nhất thì chỉ khoảng dưới 1 tháng là hết 1 bình muối của máy.
Bẩm cụ là con Xiaomi nó ko có mức set muối như Bosh của cụ. E chỉ tống muối vào. Khi nào nó báo thiếu thì cho thêm. Hàng 10 củ nó chỉ có vậy cụ ạ

xyzhuyxyz

Xe tăng
Mỗi lần rửa cụ phải tráng qua bát xong rồi cúi lên cúi xuống sắp xếp rất mất thời gian.

Ko có chỗ để thì mới phải dùng máy nhỏ thôi cụ, nếu đã thiết kế từ đầu thì máy to là lựa chọn tối ưu.

nguyendantai

Xe đạp

Dòng máy châu âu thì chỉ có để dưới thôi cụ, nên em để ngay chậu rửa chứ xài loại nhật hay 8 bộ cũng nhỏ quá đôi khi bất tiện. Làm từ đầu nên làm luôn

arvin85

Xe máy

Các cụ cho e hỏi mọi lần e đổ muối đầy K báo nhưng giờ lại báo đèn là sao ạ

tr giang

Đi bộ
Cách đây mấy năm bên trẻ thơ cụ lucky cũng tư vấn dùng muối ấn độ, e làm cả bao giờ cũng sắp hết rồi máy vẫn hoạt động bình thường .
Báo cáo cụ là bên hóa chất Việt Mỹ (link 2 của bác) e vừa liên lạc rồi thì trên web họ để muối Israel thế thôi chứ họ chỉ có muối Ấn Độ, giá khá mềm, chỉ bán bao 25kg, thấy bảo cũng đạt tiêu chuẩn dùng trong y tế hay sinh hoạt....nhưng e chưa chắc, vì chưa thấy cụ nào trên này dùng muối Ấn Độ này :))

Jenifer Le

Xe đạp
Bác tháo cái nắp ra cũng bớt được độ 2cm đấy.

Nhà em lắp cũng tháo nắp ra, nhưng lên đến trên đá thì vẫn là 87 cm đấy.

Nhà em định mua máy như cụ này, nhưng thấy chiều cao lắp âm nó cao đến 85cm thì có cao quá không các cụ nhỉ? bếp tiêu chuẩn chỉ cao đâu 80 cm thôi.

Ti Ca

Xe hơi
@cụ lucky.win ơi cho e hỏi máy nhà e có zeolite, e dùng viên rửa finish classic ( dc tặng kèm theo máy) mà sao rửa máy toàn nước ko . Hay do viên này ko có nước bóng nên nó ko khô dc ạ

binhsu7273

Xe cút kít

Các cụ cho e hỏi mọi lần e đổ muối đầy K báo nhưng giờ lại báo đèn là sao ạ
Muối nó kênh nên chưa che đươc cảm biến, dùng đũa cho vào ngoáy vài cái hay chạy vài bữa là hết đèn thôi.

Ti Ca

Xe hơi
e mới mua máy mà thấy thất vọng wa các cụ ạ, máy thì sấy zeolite mà cũng ko khô hoàn toàn ( e đã thêm nước bóng, rửa xong sờ thấy đồ nhớt). 2,3 cái chén dĩa vẫn dơ ( dính cơm có bở cơm ra nhưng ko sạch), cơm rớt từ chén tầng trên xuống nồi tầng dưới nằm y nguyên ( e k hiểu sao nước nó ko rửa trôi đi dc), viên rửa thì tan ko hết, dính đâỳ trên thành và khay ( e dùng chế độ auto)

Chỉnh sửa cuối:

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Cụ rất chuẩn. Vk e cũng y.c giống cụ, phải để ngay chậu rửa, rửa sơ xong cho vào luôn, ko phải cúi (rất bất tiện, loay hoay xếp cũng mệt lắm)
E hài lòng với MRB 8 bộ và để gần chậu rửa
Mua máy rửa bát lại còn phải rửa sơ/tráng nữa cơ á? Thế thì tiện tay rửa thật luôn cho xong ;))

Các cụ lấy mảnh giấy lau bếp gạt thức ăn thừa và cơm dính bát xong là cho vào máy được rồi, mất công tráng rửa làm gì.

wild nature

Xe điện
Mua máy rửa bát lại còn phải rửa sơ/tráng nữa cơ á? Thế thì tiện tay rửa thật luôn cho xong ;))

Các cụ lấy mảnh giấy lau bếp gạt thức ăn thừa và cơm dính bát xong là cho vào máy được rồi, mất công tráng rửa làm gì.
E ko biết trc đây cụ rửa bằng tay thì ntn. Riêng nhà e thì
1. Tráng sơ qua hết thức ăn thừa
2. Rửa bằng nước rửa bát.
3. Tráng lại bằng nước sạch lần 1 cho hết bọt bằng miếng rửa bát khác ko có nc rửa (tránh mùi)
4. Tráng lại lần 2 bằng chậu nước sạch tránh đọng nc có nước rửa bát.
5. Úp bát vào trạn bát
Mỗi lần rửa tốn khoảng 40 lít nc. Hơn nữa tiếng bát đũa va chạm và ck/ f1 rửa mất 30-40 phút cả nồi xoong.

Như vậy em bỏ 4 công đoạn sau cụ ạ.
Rửa sơ còn có tác dụng bỏ hết sạch thức ăn thừa và các cảnh bám két lại (mà e nghĩ chế độ tiêu chuẩn ko sạch hết), MRB sẽ sạch ko hôi vì nhà em để luôn bát đũa nồi xoong trong máy, đến bữa tiếp dùng mới lấy ra.
Thay vì cụ dùng giây gạt thức ăn thừ, e lấy rẻ ngoáy luôn, tráng tay lại 2 chút ko sao, đảm bảo bát sạch bong. Tổng time rửa hết có 2-5 phút tùy xoong nồi nhiều hay ít phải sắp xếp thôi

wild nature

Xe điện
e mới mua máy mà thấy thất vọng wa các cụ ạ, máy thì sấy zeolite mà cũng ko khô hoàn toàn ( e đã thêm nước bóng, rửa xong sờ thấy đồ nhớt). 2,3 cái chén dĩa vẫn dơ ( dính cơm có bở cơm ra nhưng ko sạch), cơm rớt từ chén tầng trên xuống nồi tầng dưới nằm y nguyên ( e k hiểu sao nước nó ko rửa trôi đi dc), viên rửa thì tan ko hết, dính đâỳ trên thành và khay ( e dùng chế độ auto)
Em nghĩ cụ dùng vài lầm xem, hoặc bật thử chế độ rửa mạnh nhất..
Riêng vụ sấy Zeolite quảng cáo vậy mà ko khô thì buồn nhỉ, e ko đc dùng loại này.
MRB nhà cụ mua bn tiền vậy?

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
E ko biết trc đây cụ rửa bằng tay thì ntn. Riêng nhà e thì
1. Tráng sơ qua hết thức ăn thừa
2. Rửa bằng nước rửa bát.
3. Tráng lại bằng nước sạch lần 1 cho hết bọt bằng miếng rửa bát khác ko có nc rửa (tránh mùi)
4. Tráng lại lần 2 bằng chậu nước sạch tránh đọng nc có nước rửa bát.
5. Úp bát vào trạn bát
Mỗi lần rửa tốn khoảng 40 lít nc. Hơn nữa tiếng bát đũa va chạm và ck/ f1 rửa mất 30-40 phút cả nồi xoong.

Như vậy em bỏ 4 công đoạn sau cụ ạ.
Rửa sơ còn có tác dụng bỏ hết sạch thức ăn thừa và các cảnh bám két lại (mà e nghĩ chế độ tiêu chuẩn ko sạch hết), MRB sẽ sạch ko hôi vì nhà em để luôn bát đũa nồi xoong trong máy, đến bữa tiếp dùng mới lấy ra.
Thay vì cụ dùng giây gạt thức ăn thừ, e lấy rẻ ngoáy luôn, tráng tay lại 2 chút ko sao, đảm bảo bát sạch bong. Tổng time rửa hết có 2-5 phút tùy xoong nồi nhiều hay ít phải sắp xếp thôi
Em là chuyên gia rửa bát thâm niên mấy chục năm đây :))

Rửa bát với em thì chỉ ngại nhất là 5 phút đầu tiên, lúc thò tay vào nước nôi với bát đũa bẩn thỉu. Chứ còn sau đó thì cũng thú vị phết vì quy trình đã hoàn hảo từng động tác rồi. Bỏ đi được 5 phút đấy với em mới là quan trọng. :))

Vì thế đã có máy là em không đụng vào nước nữa.