[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Cụ @lucky.win cho iem hỏi mấy con máy rửa bát hàng nội địa Nhật dùng có ổn không ạ, sao giá rẻ thế nhỉ, e thấy có chỗ bán chỉ tầm 3.8tr thôi ạ
Dùng được cụ ạ, có điều không rửa được nhiều vì nó bé, còn về tiết kiệm điện, nước thì máy Nhật không phải tối ưu (cái này thợ luôn mồm nói tiết kiệm điện, rồi inverter nữa, nhưng thực ra không phải vậy).

Nếu cụ lăn tăn thì em cho mượn 1 cái về dùng thử ạ, máy còn rất ngon, như mới ạ, không phải lăn tăn tiền nong gì đâu.

Thanks cụ nhiều.Hiện tại em đang đặt chế độ h1 ,và r2.Nếu chạy chu trình 2,20 giờ thì ổn,nhưng mụ vợ em nó cứ cằn nhằn máy gì mà kẽo kẹt suốt sững mấy tiếng thà rửa tay
.bla.bla nên em cũng xốt ruột mặc dù đã giải thích các kiểu( tay thì lại toàn em phải rửa mới đểu chứ ạ).
Thế thì vả cho phát, cho tắt alo đi. Có phải rửa méo đâu mà lắm mồm, chả bù cho vợ em, éo quan tâm nhanh hay chậm, ăn xong là tống hết vào để còn lướt phây.

Cụ ơi, vòng bi thì chắc là dễ rồi, còn cái phớt thì mua ở đâu được?
Em mới xem cái vam, không biết vị trí chỗ vòng bi thế nào? Như cái vam em mới xem thì có vẻ to quá

P/s: Cảm ơn cụ nhiệt tình ạ, em với cụ hai đầu phố nên cũng hơi xa mà em lại bí t/gian. Em tự xử có mệnh hệ gì em bê qua cụ sau nhé :D
Để tối em gửi cho cụ xem chi tiết cái bơm đấy, đúng cho các model Pana bây giờ.

Còn cái phớt em đã nói rồi, tháo ra kiểm tra nếu thấy 1 trong 2 cái có vấn đề thì mới thay, còn không thì thôi. Chỉ lưu ý cụ nếu thay thì tìm loại chịu nhiệt độ càng cao, càng tốt ạ.

lucky.win

Xe điện
Cụ ơi, vòng bi thì chắc là dễ rồi, còn cái phớt thì mua ở đâu được?
Em mới xem cái vam, không biết vị trí chỗ vòng bi thế nào? Như cái vam em mới xem thì có vẻ to quá

P/s: Cảm ơn cụ nhiệt tình ạ, em với cụ hai đầu phố nên cũng hơi xa mà em lại bí t/gian. Em tự xử có mệnh hệ gì em bê qua cụ sau nhé :D
Em gửi ảnh cho cụ xem đây, chuẩn máy Pana dòng TM.

Khi tháo đáy ra, cụ sẽ nhìn thấy bơm, em đánh dấu mầu vàng.

Để tháo bơm ra thì cụ rút giắc điện, đầu kẹp ống cao su, sau đó tháo 2 con vít em đánh dấu mầu vàng.

Sau khi bơm ra ngoài rồi thì tháo các con vít đánh dấu mầu đỏ là tách các chi tiết ra.

Mũi tên xanh dương là đường xả, mầu xanh lá là đường vào và ra tay phun.

Tách các chi tiết ra (em không còn ảnh phần cánh bơm, thành ra không up cho cụ xem được)

Phần đầu trục nối vào phớt và cánh bơm.

Phần đuôi trục nối với cánh làm mát.

Tóm lại cứ làm đi, vướng mắc gì ới em.

cuongdiv

Xe container
Dùng được cụ ạ, có điều không rửa được nhiều vì nó bé, còn về tiết kiệm điện, nước thì máy Nhật không phải tối ưu (cái này thợ luôn mồm nói tiết kiệm điện, rồi inverter nữa, nhưng thực ra không phải vậy).

Nếu cụ lăn tăn thì em cho mượn 1 cái về dùng thử ạ, máy còn rất ngon, như mới ạ, không phải lăn tăn tiền nong gì đâu.

Thế thì vả cho phát, cho tắt alo đi. Có phải rửa méo đâu mà lắm mồm, chả bù cho vợ em, éo quan tâm nhanh hay chậm, ăn xong là tống hết vào để còn lướt phây.

Để tối em gửi cho cụ xem chi tiết cái bơm đấy, đúng cho các model Pana bây giờ.

Còn cái phớt em đã nói rồi, tháo ra kiểm tra nếu thấy 1 trong 2 cái có vấn đề thì mới thay, còn không thì thôi. Chỉ lưu ý cụ nếu thay thì tìm loại chịu nhiệt độ càng cao, càng tốt ạ.
Vâng, cảm ơn cụ ạ, cụ lúc nào cũng thể hiện tinh thần ofer cho mượn ko phải lăn tăn, để e ngâm cứu rùi phiền cụ sau ạ...có ông quảng cáo chém về sự tiết kiệm của máy Nhật tháng chỉ mất 20k điện nước

tramnhim

Xe tải
Em đang ngắm em này, hàng new của Nhật. Cụ nào dùng rồi cho em ý kiến với, có xếp được nhiều như 12 bộ của Bosch không??? Ưu điểm so với Bosch...
Em mới dùnh loại 12 bộ của Bosch, nói chung hài lòng (trừ khoản ko sấy). Nay thấy bộ này lại máu, đang băn khoăn chọn tiếp bosch hay cái này cho nhà mới ( 2 món này giá ngang nha)

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em gửi ảnh cho cụ xem đây, chuẩn máy Pana dòng TM.

Khi tháo đáy ra, cụ sẽ nhìn thấy bơm, em đánh dấu mầu vàng.

Để tháo bơm ra thì cụ rút giắc điện, đầu kẹp ống cao su, sau đó tháo 2 con vít em đánh dấu mầu vàng.

Sau khi bơm ra ngoài rồi thì tháo các con vít đánh dấu mầu đỏ là tách các chi tiết ra.

Mũi tên xanh dương là đường xả, mầu xanh lá là đường vào và ra tay phun.

Tách các chi tiết ra (em không còn ảnh phần cánh bơm, thành ra không up cho cụ xem được)

Phần đầu trục nối vào phớt và cánh bơm.

Phần đuôi trục nối với cánh làm mát.

Tóm lại cứ làm đi, vướng mắc gì ới em.
Cảm ơn cụ nhiều a, cuối tuần mới có T/gian để mổ nó, có vướng gì e ới cụ nhé.

lucky.win

Xe điện
Em đang ngắm em này, hàng new của Nhật. Cụ nào dùng rồi cho em ý kiến với, có xếp được nhiều như 12 bộ của Bosch không??? Ưu điểm so với Bosch...
Em mới dùnh loại 12 bộ của Bosch, nói chung hài lòng (trừ khoản ko sấy). Nay thấy bộ này lại máu, đang băn khoăn chọn tiếp bosch hay cái này cho nhà mới ( 2 món này giá ngang nha)

Máy kiểu ngăn kéo này xếp ngang ngửa thậm chí là ít hơn chút xíu so với máy kiểu để trên bàn (đấy là so thông số công bố của cũng nhà sx, vd Panasonic nội địa), còn so với kiểu châu Âu như Bosch thì bằng 1 nửa.

Máy kiểu ngăn được cái tiện khi kéo ra, thả đồ từ trên xuống, nhưng phải chấp nhận xếp được ít đồ hơn, đặc biệt là đồ to, cồng kềnh thì không xếp được như kiểu mở cửa.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ ạ, cụ lúc nào cũng thể hiện tinh thần ofer cho mượn ko phải lăn tăn, để e ngâm cứu rùi phiền cụ sau ạ...có ông quảng cáo chém về sự tiết kiệm của máy Nhật tháng chỉ mất 20k điện nước
Em dùng máy nhật rồi và cảm nhận là tiền điện nước không thấy thay đổi mấy so với trc khi dùng. Cụ thể là nước hết khoảng 1 xô 20l 1 lần, điện thì em tính chỉ hế khoảng 1/2 số điện 1 lần rửa thôi, cụ yên tâm rất đáng để dùng.

Leanh65

Xe container
Em dùng máy nhật rồi và cảm nhận là tiền điện nước không thấy thay đổi mấy so với trc khi dùng. Cụ thể là nước hết khoảng 1 xô 20l 1 lần, điện thì em tính chỉ hế khoảng 1/2 số điện 1 lần rửa thôi, cụ yên tâm rất đáng để dùng.
Máy Bosch em nghĩ hết khoảng 1 số/lần vì nó công suất tầm 2.0-2.5
kw ,thời gian đung nóng và xấy cứ gọi là max 20' (sờ tay vào sau máy nóng giẫy tay luôn).Tháng tầm 30-40 số thì cũng chả vấn đề gì cụ nhỉ.

cuongdiv

Xe container
Cụ đang dùng loại nào đấy ạ, cho e xin model để e ngâm cứu ạ

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ đang dùng loại nào đấy ạ, cho e xin model để e ngâm cứu ạ
máy nội địa nhật thì cụ cứ Na hoặc pana mà dùng, cái nào cũng như nhau ko khác nhiều. Em đang dùng là Na già NP-50SX3

lucky.win

Xe điện
Vấn đề tiền nước thì máy nội địa hay máy châu Âu chả cần quan tâm làm gì, dùng cả năm chưa bằng tiền bát phở. Thực tế thì máy nội địa mỗi lần rửa hết 11 lít.

Tiền điện thì khác đấy, máy nhà cụ thực tế mỗi lần rửa hết 1 kWh ạ, nó mà hết 1/2 số điện như cụ tính thì em biếu cụ thêm cái máy ạ ... he he ... em test thực tế nhiều lần chứ không chém linh tinh đâu.

Na già NP50-SX3 đây, của một cụ OF, em làm bảo dưỡng từ A tới Z, miễn phí hoàn toàn.

Máy Bosch em nghĩ hết khoảng 1 số/lần vì nó công suất tầm 2.0-2.5
kw ,thời gian đung nóng và xấy cứ gọi là max 20' (sờ tay vào sau máy nóng giẫy tay luôn).Tháng tầm 30-40 số thì cũng chả vấn đề gì cụ nhỉ.
Của nhà cụ tính trung bình mỗi lần hết khoảng 1 kWh ạ (1 số điện), công suất khi đun nước chính xác là 2,08 kW (2080 W). Hiện tại thì chưa có hãng nào của Nhật, kể cả model 2017 có thể so sánh được hiệu suất so với máy của cụ.

Model mới nhất của Nhật bây giờ vẫn dùng sợi đốt như cách đây 15 năm, còn của Bosch cách đây 8 năm đã chuyển sang dùng vòng nhiệt, hiệu suất đun nước cực kỳ tốt. Vòng nhiệt này của hãng EGO sx, chính là hãng sx rất nhiều mâm từ của bếp từ mà các cụ đang dùng.

P/S: máy Bosch nhà em đang dùng tiêu thụ điện còn ít hơn nữa ạ.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Vấn đề tiền nước thì máy nội địa hay máy châu Âu chả cần quan tâm làm gì, dùng cả năm chưa bằng tiền bát phở. Thực tế thì máy nội địa mỗi lần rửa hết 11 lít.

Tiền điện thì khác đấy, máy nhà cụ thực tế mỗi lần rửa hết 1 kWh ạ, nó mà hết 1/2 số điện như cụ tính thì em biếu cụ thêm cái máy ạ ... he he ... em test thực tế nhiều lần chứ không chém linh tinh đâu.

Na già NP50-SX3 đây, của một cụ OF, em làm bảo dưỡng từ A tới Z, miễn phí hoàn toàn.

Của nhà cụ tính trung bình mỗi lần hết khoảng 1 kWh ạ (1 số điện), công suất khi đun nước chính xác là 2,08 kW (2080 W). Hiện tại thì chưa có hãng nào của Nhật, kể cả model 2017 có thể so sánh được hiệu suất so với máy của cụ.

Model mới nhất của Nhật bây giờ vẫn dùng sợi đốt như cách đây 15 năm, còn của Bosch cách đây 8 năm đã chuyển sang dùng vòng nhiệt, hiệu suất đun nước cực kỳ tốt. Vòng nhiệt này của hãng EGO sx, chính là hãng sx rất nhiều mâm từ của bếp từ mà các cụ đang dùng.

Cái ảnh đúng là con Na già nhà em hihi, cụ thật tốt bụng và nhiệt tình giúp nhiều cụ trên này em rất ngưỡng mộ. Em cũng chỉ áng chừng vì tiền điện nhà em ko thấy tăng mấy, thêm nữa là máy đó em thấy ghi công suất là 970W mà mỗi lần rửa hết khoảng hơn 1h nên em đoán nó hết tầm dưới 1 số điện vì nó ko chạy 970w liên tục. Cụ đã đo thực tế thì chắc chính xác hơn.

phongsun01

Xe máy

bộ này đẹp nhỉ. gọn. nhưng tham khảo giá chát quá.

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Cụ lucky.win cho e hỏi e dùng con Elec 5511 toàn dùng chương trình rửa 1h cũng ngon lành, mà e thấy dùng auto có cảm giác còn không sạch =, như vậy có vấn đề gì không nhỉ???

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Khoai rồi cụ lucky.win ơi, em lượn một vòng ở giời mác két mà không có cái vam nào "nhỏ nhỏ" để tháo cái vòng bi như hình cụ đưa - em đoán kích thước theo thông số vòng bi cụ đưa ở trên, giờ em phải nàm thao :((

tramnhim

Xe tải
bộ này đẹp nhỉ. gọn. nhưng tham khảo giá chát quá.
Giá bn hả cụ? Em thấy 52 Dư Hàng báo 3x củ...nhưng em đang định gửi bên Nhật về, giá chỉ bằng 2/3. Nhưng vẫn băn khoăn tiếp tục mua Bóshc hay chén em này

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Giá bn hả cụ? Em thấy 52 Dư Hàng báo 3x củ...nhưng em đang định gửi bên Nhật về, giá chỉ bằng 2/3. Nhưng vẫn băn khoăn tiếp tục mua Bóshc hay chén em này
Nhà cụ mà có chỗ để thì cứ làm cái Bosch cho thoải mái, cái kia em thấy được cái là gọn thôi.

Leanh65

Xe container

Em voka cụ mà máy nó không cho.Từ ngày hứng lên mua con máy em mới để ý đến các thớt như này ,chứ hơn 10 năm nay em toàn làm thay máy a.Đúng là cuộc cách mạng ,em mà biết sớm em đã mua từ lâu(Tại trước ông bạn rước con của Nhật không rửa được nồi niêu vứt xó nên em không quan tâm,đến khi đi chơi nhìn thấy em múc luôn chả tìm hiểu gì,may cũng không đến nỗi đểu quá cụ nhỉ,hifhi).

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win cho e hỏi e dùng con Elec 5511 toàn dùng chương trình rửa 1h cũng ngon lành, mà e thấy dùng auto có cảm giác còn không sạch =, như vậy có vấn đề gì không nhỉ???

Không vấn đề gì đâu cụ, với những chương trình rút gọn kiểu như 60 phút chỉ phù hợp cho rửa ít đồ thôi (1/2) chứ đừng xếp full, cái này là nhà sx nói, chứ không phải em bịa ra để chém, hơn nữa đừng lầm tưởng nó ít thời gian thì sẽ ăn ít điện hơn, ngược lại đấy.

Tóm lại hàng ngày cụ cứ Eco mà dùng ạ, kệ nó bao giờ xong thì xong, đừng để ý thời gian làm gì.

Khoai rồi cụ lucky.win ơi, em lượn một vòng ở giời mác két mà không có cái vam nào "nhỏ nhỏ" để tháo cái vòng bi như hình cụ đưa - em đoán kích thước theo thông số vòng bi cụ đưa ở trên, giờ em phải nàm thao :((
He ... He, nói rồi mà, bây giờ tìm loại 2 chân thôi, đừng mua loại 3 chân, sau đó mài 2 bên cho nhỏ lại, bản rộng khoảng 10 mm là ok.

Cụ mà mua máy này ba mấy củ thì em vái làm thánh sống, cái máy con con bằng cái nắm tay ...

Em thấy trên mạng đang rao 16 củ đầy ra kìa.

Cụ có cần em cho xem thư người ta gửi cho em bên wtt không, thở dài thườn thượt kia kìa, nó không xứng đáng với số tiền bỏ ra đâu ạ. Máy cũ thì không nói làm gì, chứ mới thì ...

phongsun01

Xe máy
của pana khá là đắt, hôm trước hỏi 1 chỗ báo 37 (ko nhớ model), có model thì tầm 18-19 nhưng gọi thì lại báo hết hàng; ko cụ tham khảo con mitsu ấy, tầm 17 thôi. bác nhờ ai xách hộ đc thì có khi chỉ 12. Cơ mà em thấy tầm giá đấy múc xừ con bosch thì hợp lý hơn. Nếu mua con đấy em xác định là về sau sẽ phải sắm thêm 1 máy 12 bộ nữa