[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

annhien88

Xe tải
Cái này đơn giản, Mợ làm tốt :D
Mợ ấy chụp màn hình lại xong tháo ra lại thừa mấy con ốc là ăn vạ cụ đấy =))
Ai cụ cũng xui tự tháo thì thợ thầy thất nghiệp hết lại lên đây tranh chỗ tư véo đấy :T
Nhiều khi các cụ thấy nhẹ chứ các mợ thì ... èo èo. Như em hôm nọ cũng thay vòi nước, lên hẳn utube coi rồi mua đồ về làm. Đúng là thay được thật nhưng thật vất vã @-)@-) Cầm cái gì dài dài để mở cái ren mà em thấy oằn cả tay. ~X(

Skoda_Favorit

Xe container
:D
Ai cụ cũng xui tự tháo thì thợ thầy thất nghiệp hết lại lên đây tranh chỗ tư véo đấy :T
Nhiều khi các cụ thấy nhẹ chứ các mợ thì ... èo èo. Như em hôm nọ cũng thay vòi nước, lên hẳn utube coi rồi mua đồ về làm. Đúng là thay được thật nhưng thật vất vã @-)@-) Cầm cái gì dài dài để mở cái ren mà em thấy oằn cả tay. ~X(
Ơ con Sói nhà Mợ đâu? Chiều quá hoá hư đấy Mợ nha!!!:D:D:D

THĂNG LEN

Xe đạp
mợ này chắc bằng tuổi em nè. phải tuổi Komodo ko mợ?

THĂNG LEN

Xe đạp
lần trước e sửa nhà, thợ cũng chả kịp làm, e tự thay bản lề tủ bếp gần chết mợ ạ, cái nào liên quan đến nước thì mình ko có đồ đành chịu.

Skoda_Favorit

Xe container
lần trước e sửa nhà, thợ cũng chả kịp làm, e tự thay bản lề tủ bếp gần chết mợ ạ, cái nào liên quan đến nước thì mình ko có đồ đành chịu.
Em đến ạ các Mợ Sài Thành^:)^^:)^^:)^! Quá giỏi!=D>=D>=D>=D>
Mợ ới Mợ annhien88 đến hỗ trợ đi! Có gì lai sờ .im:D ra cho Cụ Vanh123 hướng dẫn từ xa!!!!=))=))=))=))=))=))

annhien88

Xe tải
Mua cái cờ lê ( chắc tên nó vậy) rồi vặn như mở ốc í mà . Thay xong lại quấn cao su non vào chỗ khớp nối rồi vặn chặt lại. Có điều mỏi tay lắm vì tay không khoẻ như các cụ.
Dạo em cũng chia ngăn tủ bếp, thế là phải đi ra tiệm mua ván xong nhờ người ta cắt theo size rồi về tự khoan tủ nhét vào =))
Em thấy cũng vui

annhien88

Xe tải
:D
Ơ con Sói nhà Mợ đâu? Chiều quá hoá hư đấy Mợ nha!!!:D:D:D
Sói nhà em có nhà là đỡ tay ngay cho em .... gọi thợ liền :-j. Em tiếc tiền nên mới tự làm đấy chứ. Em đang tính mua cái cưa gỗ bằng tay về cưa đồ hàng làm ngăn kéo tủ b-) cụ biết ai rành môn này chỉ em đi để em túm áo nhờ dạy.

Skoda_Favorit

Xe container
Sói nhà em có nhà là đỡ tay ngay cho em .... gọi thợ liền :-j. Em tiếc tiền nên mới tự làm đấy chứ. Em đang tính mua cái cưa gỗ bằng tay về cưa đồ hàng làm ngăn kéo tủ b-) cụ biết ai rành môn này chỉ em đi để em túm áo nhờ dạy.
Thì còn ai ngoài lão Vờ 123 ấy Mợ! Cứ túm lão ấy nhé!!!!

THĂNG LEN

Xe đạp
Mua cái cờ lê ( chắc tên nó vậy) rồi vặn như mở ốc í mà . Thay xong lại quấn cao su non vào chỗ khớp nối rồi vặn chặt lại. Có điều mỏi tay lắm vì tay không khoẻ như các cụ.
Dạo em cũng chia ngăn tủ bếp, thế là phải đi ra tiệm mua ván xong nhờ người ta cắt theo size rồi về tự khoan tủ nhét vào =))
Em thấy cũng vui
có gì cuối tuần e làm, xong e hỏi tiếp nhé Mợ

phu bus

Xe tăng
Không biết 2 chuyên gia này có tầu ngầm trên thớt này không, nhưng chém luyên thuyên nhiều. Viết thì rõ dài, mang dọa các bỉm sửa trên Fb thì được, chứ mang vào đây thì bị cười ngay.

1. Chọn xuất xứ ở đâu thì một phần do cảm tính và adua nữa, chứ không phải cứ máy sx ở Đức mới là hơn. VD như có model SMS46MI08 sx ở TBN, nó chính là cái 46MI05 sx ở Đức, 2 cái này như nhau, ai dám nói nó kém hơn. Có lẽ chuyên gia chưa thấy nó nên mới nghĩ cái kia nó hơn.

2. Phân biệt đúng về các model âm tủ hay độc lập.

3. Trùng ý với 1, còn phần khay rửa, dĩ nhiên nhiều khay hơn thì xếp đồ nhiều hơn, nhưng máy 2 khay nó cũng có cái lợi của nó, thoải mái về chiều cao hơn.

Nhiều khay không quan trọng bằng độ linh hoạt của khay, vd như cái 68TI nó cho mở rộng khay, có thể xếp mười mấy cái cốc uống rượu, hay trà mạn hay chục bát ăn súp bé ở khay trên cùng. Cái MI05 cũng 3 khay nhưng lại không xếp được như thế.

4. Sai, đã nhầm lẫn về hỗ trợ ½ của máy Bosch nên chém thế. Và thế hệ máy mới bây giờ, thì ½ đã bỏ đi hết, không còn nữa.

5. Sai, serie 2 vd như các model 25KI hay 25CI, CW đều có màn hình LED. Đời cũ cũng không có các serie 3, 5 hay 7, đang tự bịa ra.

6. Chỉ đúng mỗi nói về mầu sắc là inox hay trắng, còn lại là sai, cũng đang bịa để chém.

7. Sai, khi chém ….. chứ ko phải là đời cao sẽ rửa sạch hơn, bền hơn ...

Ngoài chuyện chức năng , màn hình, … là những thứ nhìn thấy bằng mắt, có những thứ mà mình không nhìn thấy đấy là phần mềm điều khiển.

Máy serie 2 rửa sạch theo tiêu chuẩn standar của EU, lên đến 4 hay 6 là thêm một bước sạch và kỹ hơn nữa. Cùng một cái nồi có độ bẩn như nhau, xếp vào máy serie 6 là 68TI đảm bảo nó rửa sạch hơn cái 4 là MI05.

Máy càng đắt tiền hơn thì độ ổn định của máy càng trâu bò hơn, `vd cái MI05 có thể có lỗi phát sinh sau 1-1,5 năm sử dụng, nhưng cái 68TI thì thời gian đó tăng lên 2,5-3 năm là chuyện bình thường. Đây đều là so sánh trong điều kiện sử dụng như nhau, và lỗi là do tự nó phát sinh, còn lỗi ngoại cảnh thì không tính.

Tỷ lệ phát sinh lỗi cũng chênh lêch hẳn, vd cái MI05 tính tỷ lệ lỗi 1 cái trên 10-20 cái, thì cái 68TI phải là 1 trên 50-60 cái.

Tất cả những thứ vừa kể ở trên, chính là nhờ phần mềm điều khiển, khi mà phần cứng quan trọng nhất là cái bơm nhiệt đều dùng chung 1 kiểu. Đừng nên nghĩ chương trình Auto của máy nào cũng giống nhau, đừng nghĩ Auto của máy MI05 sẽ giống hệt như 68TI. Các máy MI05 sx từ đầu năm 2019 đến giờ, thì đều đã được dùng phần điều khiển giống như 68TI, vd như chương trình Auto là 2h20, chứ không phải như cũ là 2h45 nữa.

Thêm chút thông tin cho cụ mợ nào quan tâm về máy MI05, model này out khỏi stock được nửa năm rồi, model kế tiếp nó là SMS46MI07E. Chức năng vẫn như cái kia, vẫn có phần mở cửa, nhưng được dùng phần điều khiển như serie 6, và quan trọng nữa là sử dụng vật liệu tốt hơn, giảm tiếng ồn hơn nữa, để mang tên Super silient Plus. (minh chứng để thấy mục 6 đang tự bịa để chém về các ký tự, model kế tiếp vẫn là MI, không thay đổi chữ cái)

Yên tâm thông tin em chém thì chỉ có chuẩn, không nhăng cuội. Ngay bây giờ ra hỏi các nơi cung cấp ở HN họ còn chưa biết model MI07 nó ra sao nữa.
Cụ có thể tư vấn cho em một máy tầm <20t mà cụ thấy ưng ý so với giá tiền không ạ, của hãng nào cũng đươc. Em tìm hiểu mà thực sự thông tin đọc nhiều em loạn quá em không hiểu tính năng nào cần dùng tính năng nào không. Nhà em kinh tế không khá và đồ dùng chỉ nồi bát đĩa thông dụng.
em định chọn máy bosh seri sms25ki00e , SMS63L08EA em thấy rẻ và cũng chỉ nghĩ nó rửa xong là xong. Càng đọc em càng loạn.
Đội ơn cụ

Chỉnh sửa cuối:

duck 85

Xe hơi
Máy nó thiết kế sấy nhiệt dư y như máy Bosch nên nó tiết kiệm điện hơn kiểu sấy sợi đốt của máy Nhật.

Còn xếp bát thì em thấy thao tác dễ, cụ tham khảo thêm mấy cụ đã dùng trong thớt này là rõ.

Xét hiệu năng trên giá thành giữa 2 máy, thì cái Elec là ổn hơn đấy, nhất là ưu điểm xếp 2 cái nồi và 1 chảo, không phải rửa 2 mẻ.
Cụ lucky.win cho em hỏi em đang muốn lắp cái MRB Elec 8 bộ bên cụ có bán ko ?? hay cụ chỉ hỗ trợ lắp đặt thôi ?? Thanks

THĂNG LEN

Xe đạp
Chết e rồi các bác ạ. Cái cánh lỏng chưa sửa đuợc thì tối nay em nó lại thêm lỗi e19. E có đọc các trang trước về lỗi này. Quả này chỉ xác định gọi bảo hành thôi nhỉ các bác.