[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Con ngan già nhà cháu đang bắt cháu mua cái nồi chiên không dầu. Cụ lucky.win tư vấn cho cháu phát.
Cái " lồi lày " ở nhà mình thì cụ chọn Philips hoặc Lock n Lock là OK rồi, không cần cao siêu, màn hình LED làm gì đâu, nói cấu tạo cực kỳ đơn giản.
Tùy thuộc vào thích dung tích to hay nhỏ thôi, nhà em mua cái Lock n lock, loại to nhất hơn 5L, giá gần 2,5 củ.
Nồi chiên không dầu thì có đ/k thì Klarstein của Đức đâu đó hơn 5 củ, nếu không thì Phillips loại núm cơ đâu đó ~ 2.6-2.7T! Nhà em dùng Phillips ngon bổ rẻ, có MRB rồi nên càng nhàn, tống vào sạch bong!
Thằng Klarstein đó là TQ đấy cụ, phí tiền 5 củ làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Vanh123 , lucky.win : 2 cụ cho em hỏi nếu nhà e dùng máy rửa chén mà thay bột rửa bằng giấm ăn mỗi lần rửa thì máy có ảnh hưởng gì ko? nhà e có dùng muối làm mềm nước rồi nhưng bột rửa và làm bóng thì e thấy hôi lắm. e chuyển sang dùng giấm thấy bát địa sạch bong mà thơm. chỉ sợ hỏng máy. máy hafele 533.23.200 https://hafelehome.com.vn/collections/may-rua-chen/products/may-rua-chen-doc-lap
Em ạ mợ đấy, ngay trong thớt này có cụ đã thử nghiệm đâu như 1 tuần không dùng bột rửa của nó rồi đấy ...

Không hiểu sao, người Việt mình cứ hay thích phát minh ra những ý tưởng giỏi hơn cả nhà sx máy là sao.

Ngoài giấm lại còn nghĩ đến dùng bò hòn, vì cho rằng bột rửa đó nhiều hóa chất độc hại, trong khi đó bên tây họ dùng thì không sao.

Cụ cho em hỏi cụ đang xài philips có thấy bị dơ cái quạt ở trong máy không? Em thấy mặt trên nó bám chặt vào mà phần cơ đó đâu rửa được.
Hồi chưa có máy mỗi lần xài nồi chiên rửa cực mà có máy thì khoẻ nhiều. Nhưng có bao giờ cụ bị dính cháy khi chiên không? Cụ ngâm nước hay ngâm cái gì trước khi tống vào máy?
Cánh quạt đó dơ bẩn thì sau này tháo cánh ra vệ sinh riêng, giống như quạt của hút mùi cũng thế. Còn nồi chiên thì đương nhiên dính cháy rồi, lớp chống dính của nó kém lắm, ngâm bằng nước đi rồi hãy rửa.
Cụ lucky ơi con này còn không ạ.
Em sẽ nhắn cho cụ biết.

lucky.win

Xe điện
Chào các cụ,
Em order lò nướng Siemens HM676G0S1, máy rửa bát Siemens SN658X06TE và hút mùi Siemens LI67SA670 iQ700 từ Đức và hàng hiện đã về đến nhà. Bếp nhà em dạng thẳng chữ I, bên thiết kế nội thất đang đưa ra phương án thiết kế bếp cho em nhưng máy rửa bát lại cao hơn mặt bàn bếp, bên TK nội thất lý giải chiều cao người Việt mình thấp hơn nên chiều cao bàn bếp thông thường khoảng 81~82cm (bao gồm cả bàn đá) nên không nhét vừa máy rửa bát dưới bàn bếp. Em đưa hình bố trí bếp lên đây nhờ các cụ góp ý giúp em về bố cục, chiều cao bàn bếp ...
Đội ơn các cụ nhiều!

Nhận xét về đơn vị thiết kế tủ bếp cho nhà cụ, thì em chỉ nói ngắn gọn là trình con vịt.

Chưa nói đến vị trí lắp máy rửa bát, mà nhìn bằng tỷ lệ chia trên hình ảnh, thì với thiết kế như trên không thể lắp nổi cho máy rửa bát của cụ.

Với máy độc lập thì được, chứ còn máy âm tủ toàn phần như model cụ đưa, thì xác định cả 2 đồng chí thiết kế và lắp đặt đều sẽ xoay như chong chóng, mà không nên cơm cháo gì.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,
Em order lò nướng Siemens HM676G0S1, máy rửa bát Siemens SN658X06TE và hút mùi Siemens LI67SA670 iQ700 từ Đức và hàng hiện đã về đến nhà. Bếp nhà em dạng thẳng chữ I, bên thiết kế nội thất đang đưa ra phương án thiết kế bếp cho em nhưng máy rửa bát lại cao hơn mặt bàn bếp, bên TK nội thất lý giải chiều cao người Việt mình thấp hơn nên chiều cao bàn bếp thông thường khoảng 81~82cm (bao gồm cả bàn đá) nên không nhét vừa máy rửa bát dưới bàn bếp. Em đưa hình bố trí bếp lên đây nhờ các cụ góp ý giúp em về bố cục, chiều cao bàn bếp ...
Đội ơn các cụ nhiều!
Cụ cân nhắc vụ chiều cao, thực tế là nhiều nhà làm bàn bếp 85-86 rồi cụ có thể tham khảo - ngay trong thớt này thôi :D.
Như hình thì cụ bố trí MRB như độc lập rồi thì lo gì chiều cao?
Em thì thích để MRB vào sát chậu rửa hơn, ô ngoài để dao thớt.
P/a khác là chuyển hẳn tủ lạnh sang tường bên trái để chuyển bếp sang đấy cho thoáng (chắc bên phải là ban công).

P/s: Tủ lạnh mà kê như hình thì bí, không thoát nhiệt được là tốn điện với hay toi lắm :D

robocar

Xe tải
Chào các cụ,
Đội ơn các cụ nhiều!
Mấy ông làm tủ bếp tiết kiệm gỗ rồi kiếm cớ thiết kế tủ bếp dưới thấp 81-82cm thì có. Nhà em vk cao 1m56, Em với thằng lớn cao hơn 1m7 tí mà rửa bát ở cái tủ bếp cao 81cm ai cũng phải gù lưng. Em đang phải đi tìm mua chân tăng nâng cả lên đây này. Cụ cứ mạnh dạn làm cao 85cm cho thoải mái.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cái " lồi lày " ở nhà mình thì cụ chọn Philips hoặc Lock n Lock là OK rồi, không cần cao siêu, màn hình LED làm gì đâu, nói cấu tạo cực kỳ đơn giản.
Tùy thuộc vào thích dung tích to hay nhỏ thôi, nhà em mua cái Lock n lock, loại to nhất hơn 5L, giá gần 2,5 củ.

Thằng Klarstein đó là TQ đấy cụ, phí tiền 5 củ làm gì.
Cái Klar này ở bển nó bán ngang Philip :D

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em ạ mợ đấy, ngay trong thớt này có cụ đã thử nghiệm đâu như 1 tuần không dùng bột rửa của nó rồi đấy ...
Không hiểu sao, người Việt mình cứ hay thích phát minh ra những ý tưởng giỏi hơn cả nhà sx máy là sao.
Ngoài giấm lại còn nghĩ đến dùng bò hòn, vì cho rằng bột rửa đó nhiều hóa chất độc hại, trong khi đó bên tây họ dùng thì không sao.
Cụ thì cái gì chả tây thế lọ tây thế chai =))=))=))
Mà cái này nó quảng cáo có tự mở cửa thì sao lại "hôi" được :)):)):))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

khacbich

Đi bộ
Nhờ bác lucky.win giúp, em làm về máy giặt nhiều hơn, máy rửa bát em làm cái này là đầu tiên, cũng đã mầy mò theo các bác chỉ dẫn rồi mà không được, tình cờ search thì biết đến bài viết trong hội này nên nhờ các bác chỉ bảo thêm.
Các việc sau em đã thực hiện và quan sát thấy.
1. Vệ sinh máy, ống bên trong không tắc.
2. Khi bơm nước không bị chảy ra ngoài đường thoát.
3. Cục chia nước em không thấy bị phồng.
4. Khi đun nước nóng xong và bắt đầu bơm thì máy kêu ì ì vòi bơm từ từ không khỏe ngay.
5. Sau khi bơm thì nó bơm nhát ngừng, rất nhanh rồi chuyển vòi khác luôn, cảm giác bơm không được khỏe.
6. Tầm 2-3 phút sau khi quá trình bơm bắt đâu thì lỗi
7. Đã thử thay nguồn khác mà cũng không được
Có gì không phải mong bác bỏ qua và giúp đỡ em.
Thanks You

Poisoner

Xe tăng
Nhận xét về đơn vị thiết kế tủ bếp cho nhà cụ, thì em chỉ nói ngắn gọn là trình con vịt.

Chưa nói đến vị trí lắp máy rửa bát, mà nhìn bằng tỷ lệ chia trên hình ảnh, thì với thiết kế như trên không thể lắp nổi cho máy rửa bát của cụ.

Với máy độc lập thì được, chứ còn máy âm tủ toàn phần như model cụ đưa, thì xác định cả 2 đồng chí thiết kế và lắp đặt đều sẽ xoay như chong chóng, mà không nên cơm cháo gì.
Cụ tư vấn giúp em chi tiết hơn chút về phương án sao cho phù hợp và thuận lợi khi lắp đặt ah. Kích thước, catalogue, máy em đã gửi hết cho họ để lấy chuẩn theo kích thước thiết bị rồi ợ.

Cụ cân nhắc vụ chiều cao, thực tế là nhiều nhà làm bàn bếp 85-86 rồi cụ có thể tham khảo - ngay trong thớt này thôi :D.
P/a khác là chuyển hẳn tủ lạnh sang tường bên trái để chuyển bếp sang đấy cho thoáng (chắc bên phải là ban công).
P/s: Tủ lạnh mà kê như hình thì bí, không thoát nhiệt được là tốn điện với hay toi lắm :D
Mấy ông làm tủ bếp tiết kiệm gỗ rồi kiếm cớ thiết kế tủ bếp dưới thấp 81-82cm thì có. Nhà em vk cao 1m56, Em với thằng lớn cao hơn 1m7 tí mà rửa bát ở cái tủ bếp cao 81cm ai cũng phải gù lưng. Em đang phải đi tìm mua chân tăng nâng cả lên đây này. Cụ cứ mạnh dạn làm cao 85cm cho thoải mái.
Vậy chiều cao em cứ làm 86cm tính cả mặt đá là ok cụ nhỉ. Vị trí đặt bếp thì theo phong thủy rồi nên không đổi sang phía đối diện được :)
Với thiết kế trên em đã góp ý với bên thiết kế như sau ah:
- Vị trí khoang tủ số (1) và số (2) đổi cho nhau để vị trí bếp gần tường (cách tường min. 0.4m), tránh nhìn từ phòng khách và cách xa chậu rửa hơn.
- Vị trí highligh số (4) gộp lại thiết kế thành khoang tủ để đồ khô hoặc tùy biến khác, không để ô rượu vang.
- Chậu rửa mirror lại để bàn chậu rửa số (3) quay về phía bếp từ, thuận tiện để đồ đã sơ chế.

Cụ tư vấn giúp em chi tiết hơn chút về phương án sao cho phù hợp và thuận lợi khi lắp đặt ah. Kích thước, catalogue, máy em đã gửi hết cho họ để lấy chuẩn theo kích thước thiết bị rồi ợ.

Vậy chiều cao em cứ làm 86cm tính cả mặt đá là ok cụ nhỉ. Vị trí đặt bếp thì theo phong thủy rồi nên không đổi sang phía đối diện được :)
Với thiết kế trên em đã góp ý với bên thiết kế như sau ah:
- Vị trí khoang tủ số (1) và số (2) đổi cho nhau để vị trí bếp gần tường (cách tường min. 0.4m), tránh nhìn từ phòng khách và cách xa chậu rửa hơn.
- Vị trí highligh số (4) gộp lại thiết kế thành khoang tủ để đồ khô hoặc tùy biến khác, không để ô rượu vang.
- Chậu rửa mirror lại để bàn chậu rửa số (3) quay về phía bếp từ, thuận tiện để đồ đã sơ chế.
Em tham gia 1 chút
- tủ lạnh như cụ Vanh nói, nên để phía bên kia, tức là gần bếp hơn. Khi nấu ăn tiện lấy đồ đun lại, gia vị các kiểu...
- chiều cao mặt bếp là 85-86 cm e thấy ko có cao, chiều cao 81-82 là do các bác thợ mộc căn cứ vào thước lỗ ban đó thôi, quan trọng nhất là thông thuỷ để máy rửa bát 82.5x60x58 cao rộng sâu
- mẫu mã cánh tủ bếp nên hài hoà với mẫu máy rửa bát. Có lẽ đây là máy âm toàn phần, cụ tham khảo bếp của cụ soc.nhim p 439 mới làm cách đây vài chục trang. Máy rửa bát nên sát với bồn rửa tiện với sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Mạng chỗ em lởm quá, để tối em chém tiếp với các cụ.

Skoda_Favorit

Xe container

Poisoner

Xe tăng
Em tham gia 1 chút
- tủ lạnh như cụ Vanh nói, nên để phía bên kia, tức là gần bếp hơn. Khi nấu ăn tiện lấy đồ đun lại, gia vị các kiểu...
- chiều cao mặt bếp là 85-86 cm e thấy ko có cao, chiều cao 81-82 là do các bác thợ mộc căn cứ vào thước lỗ ban đó thôi, quan trọng nhất là thông thuỷ để máy rửa bát 82.5x60x58 cao rộng sâu
- mẫu mã cánh tủ bếp nên hài hoà với mẫu máy rửa bát. Có lẽ đây là máy âm toàn phần, cụ tham khảo bếp của cụ soc.nhim p 439 mới làm cách đây vài chục trang. Máy rửa bát nên sát với bồn rửa tiện với sử dụng.
Em mirror cái bàn dóc nước của chậu rửa sang bên kia thì chậu rửa gần MRB ah. Tủ bếp nhà em đóng bằng gỗ Dổi nên mẫu mã đối với gỗ tự nhiên cũng có phần hạn chế.
Cám ơn cụ!

lonapq87

Đi bộ
vì e thấy các bài đăng khi làm vệ sinh máy thì dùng giấm , nên e thử nghiệm thì thấy tốt thật. cái này có mở cửa tự động nhưng mùi của cái bột rửa và bột làm bóng vẫn còn ạ, nó hăng hăng ý hay e nhạy cảm quá. mà cho e hỏi có hỏng máy ko ạ?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
vì e thấy các bài đăng khi làm vệ sinh máy thì dùng giấm , nên e thử nghiệm thì thấy tốt thật. cái này có mở cửa tự động nhưng mùi của cái bột rửa và bột làm bóng vẫn còn ạ, nó hăng hăng ý hay e nhạy cảm quá. mà cho e hỏi có hỏng máy ko ạ?
Dấm được hướng dẫn sử dụng như là "mẹo" để tẩy mùi, vệ sinh bên trong máy giặt, máy rửa bát nhưng không nên dùng thường xuyên mợ nhé - nó làm chai gioăng cao su đấy :D.

lucky.win

Xe điện
Máy nhà cụ ấy là kiểu âm tủ toàn phần mà, không chuyển đổi vị trí đâu, vì còn theo phong thủy nữa.

Nhờ bác lucky.win giúp, em làm về máy giặt nhiều hơn, máy rửa bát em làm cái này là đầu tiên, cũng đã mầy mò theo các bác chỉ dẫn rồi mà không được, tình cờ search thì biết đến bài viết trong hội này nên nhờ các bác chỉ bảo thêm.
Các việc sau em đã thực hiện và quan sát thấy.
1. Vệ sinh máy, ống bên trong không tắc.
2. Khi bơm nước không bị chảy ra ngoài đường thoát.
3. Cục chia nước em không thấy bị phồng.
4. Khi đun nước nóng xong và bắt đầu bơm thì máy kêu ì ì vòi bơm từ từ không khỏe ngay.
5. Sau khi bơm thì nó bơm nhát ngừng, rất nhanh rồi chuyển vòi khác luôn, cảm giác bơm không được khỏe.
6. Tầm 2-3 phút sau khi quá trình bơm bắt đâu thì lỗi
7. Đã thử thay nguồn khác mà cũng không được
Có gì không phải mong bác bỏ qua và giúp đỡ em.
Thanks You
He he, em biết ngay cụ là thợ mà, không quan trọng, thích sửa thì cụ bê đến nhà em sửa cho cụ, không lấy phí.

Dấm là thi thoảng cho vào chạy máy không có đồ để tẩy cặn đá vôi, mà đó là cho máy nội địa Nhật chứ không phải máy như nhà cụ đang dùng ạ. Đồ ăn hàng ngày của nhà cụ nó có dầu mỡ thì cần phải có bột rửa ạ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Máy nhà cụ ấy là kiểu âm tủ toàn phần mà, không chuyển đổi vị trí đâu, vì còn theo phong thủy nữa.
Thì em bảo cụ ý xem nâng đá thì đặt đâu chả được :))
Em thấy cái "phong thuỷ" đã không nói cụ lại còn nhắc nữa.
Em thì cứ vứt mẹ cái thuỷ với hoả đấy đi, thầy với bà biết cái tủ lạnh máy giặt hay máy rửa bát là cái mẹ gì thì làm sao bảo để đâu được, lại thêm cái bếp từ - bảo nó thuộc hoả hay kim bây giờ =))=))=))

lucky.win

Xe điện
Hôm nào họp đồng hương HP đi anh ơi!
Gì chứ cứ họp bia là mình ưng cái bụng ... he he.

Thì em bảo cụ ý xem nâng đá thì đặt đâu chả được :))
Em thấy cái "phong thuỷ" đã không nói cụ lại còn nhắc nữa.
Em thì cứ vứt mẹ cái thuỷ với hoả đấy đi, thầy với bà biết cái tủ lạnh máy giặt hay máy rửa bát là cái mẹ gì thì làm sao bảo để đâu được, lại thêm cái bếp từ - bảo nó thuộc hoả hay kim bây giờ =))=))=))
Gì mà lóng tánh ế ... dư mà đúng là ngày xửa xưa khi được gọi là phong thủy ra đời, thì ngày đó chưa có chung cư như bây giờ, thành ra bây giờ không biết hướng cửa chính theo cái nào cho chuẩn, hướng cửa hay ban công :)) có thầy lại bảo dưới tầng 5 thì theo hướng của tòa nhà nữa, thành ra bị tẩu hỏa =))