[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

BOB

Xe hơi
Cấp cứu!!!
Tình hình là em mới mua máy Bosch 12 bộ, 3 ngăn. 2 lần đầu tiên rất ok, nồi chảo dính cứng rửa vẫn sạch bong. Nhưng sau đó máy không rửa sạch lần nào, kể cả chén, tô, dĩa, nồi, muỗng, rất bẩn như chưa rửa. Em vẫn xài loại viên rửa bên bán tặng kèm, tất cả các lần rửa đều chọn chế độ có nồi 70°, sấy, diệt khuẩn như nhau. Em đã gọi kỹ thuật bên bán máy qua kiểm tra, gọi luôn bảo hành Bosch, họ bảo máy ko báo lỗi, xếp chén dĩa đúng mà vẫn dơ, lần đầu họ gặp lỗi này, họ cũng ko biết sao luôn. Hic, các bác có kinh nghiệm giúp em với!!
Cụ thử làm thế này nhé :
Cụ tìm một lọ thủy tinh kín nắp như kiểu lọ dưa chuột muối xong lấy một cái smartphone bật chế độ quay video bỏ vào lọ đậy chặt lại rồi cho vào MRB bật cho chạy khoảng 05 phút(em dùng Iphone 5S). Sau đó lấy ra xem áp lực nước phun thế nào là biết ngay. Phun mạnh ko có cớ gì ko sạch. Cụ nhớ bật đèn flash nhé, ko cần để nóng quá đâu 50 độ thôi.

Nhân tiện các cụ đánh giá giúp e con boss này.
Chỗ đó nó cho trả góp có mỗi con boss này thôi.
http://tiki.vn/may-rua-chen-bosch-sms25fi05e-inox-p1481753.html
Em ko rõ là cụ ở đâu, ở tỉnh hay ở hà nội. máy rửa bát là thiết bị rất mới, nên ko phải thợ nào cũng biết sửa. Vấn đề của cụ giải quyết như này: cụ hỏi cụ lucky.win là cụ có bao nhiêu ngân lượng, cụ sắm cho nhà mới hay nhà cũ kích thước của nó là gần như máy giặt lồng ngang, cần máy âm hay độc lập ) cụ ở tỉnh hay ở hà nội, ... rồi cụ lucky.win sẽ tư vấn máy tương ứng với giá sát
Bảo hành của bosch thì do công ty nhập hàng chịu trách nhiệm, ko do đại lý. Của electrolux cũng do công ty. Đôi khi chuyện hỏng hóc khi sử dụng cũng hên xui, cố gắng tránh chuột, gián (dùng thuốc của nhật) để nơi khô ráo!...
P.s: trải nghiệm của e mới đc 1 tháng nhưng rất phê, cụ lucky.win đc dùng và khám phá nhiều máy lắm rùi. Cụ cứ bám cụ lucky.win mà hỏi!

lucky.win

Xe điện
rủa vẫn sạch nhưng máy đang êm, mấy hôm nay kêu to lắm cụ ah.
Thông thường nó bị hỏng phớt rồi mới làm hỏng bi, cụ muốn thay thì mang đến em sử lý cho.

Cụ có thể tự mua vật tư (2 vòng bi + 2 phớt) rồi em thay cho cụ, công xá em giúp cụ không mất tiền.

Em mua chỗ này theo hình thức trả góp.nó lại ko có hàng electrolux.có 1 con boss.mà giá cao quá.
Để e nghiêm cứu thêm.dù sai cũng cảm ơn cụ đã trả lời giúp.
Nếu xác định mua trả góp, thì không lẽ chỗ cụ lại không có các siêu thị điện máy ạ ... không lẽ chỉ có mỗi tiki ?

Skoda_Favorit

Xe container
lúc nào cui Luck rảnh em mời cốc bia cụ hỗ trợ hộ em cái vòng bi con máy np-tm1 nhé.
Nhưng em cảnh báo Cụ là Cụ Lắc có nhiều trợ lý, thư ký, hỗ trợ kỹ thuật lắm nhé, VD như Trợ lý KT là Cụ Vanh123 , Cụ xyzhuyxyz, cuckhoai , khoaicuc .. thư ký là CỤ vjtcon ,... ! Đi đâu mà liên quan tới MRB là đội này theo đều!:D:))

Ngoclamthoi

Xe máy
Đã xong, quá là chim ưng. lúc thi công lại phải chạy ra ngoài mua cuộn băng dính, khi về thì cụ ấy lắp xong xừ rồi. nhanh kinh

Cụ mua model này ở đâu đấy ạ? Em hỏi chỗ thì hết hàng, chỗ thì lại bán tận 24 củ T_T
Cụ nhờ cụ Lucky.win lắp cho ạ?
Nhà em đang ở không sửa được đường cấp nước nhưng vẫn muốn mua để ở ban công chung vòi cấp thoát với máy giặt được không nhỉ? Cuối năm sang nhà mới thì lại lắp âm vào tủ bếp luôn?

MR_MD6

Đi bộ
Thông thường nó bị hỏng phớt rồi mới làm hỏng bi, cụ muốn thay thì mang đến em sử lý cho.

Cụ có thể tự mua vật tư (2 vòng bi + 2 phớt) rồi em thay cho cụ, công xá em giúp cụ không mất tiền.

Nếu xác định mua trả góp, thì không lẽ chỗ cụ lại không có các siêu thị điện máy ạ ... không lẽ chỉ có mỗi tiki ?
Em cũng ko biết mua loại nào cho chuẩn cụ mua hộ em được thì tốt ạ, cụ inbox em cái số dép với cái địa chỉ nhà cụ nhé, many thanks
cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em cảnh báo Cụ là Cụ Lắc có nhiều trợ lý, thư ký, hỗ trợ kỹ thuật lắm nhé, VD như Trợ lý KT là Cụ Vanh123 , Cụ xyzhuyxyz, cuckhoai , khoaicuc .. thư ký là CỤ vjtcon ,... ! Đi đâu mà liên quan tới MRB là đội này theo đều!:D:))
=))=))=)) Cụ âm thanh ánh sáng mà không nói luôn đi :D

Em cũng ko biết mua loại nào cho chuẩn cụ mua hộ em được thì tốt ạ, cụ inbox em cái số dép với cái địa chỉ nhà cụ nhé, many thanks
cụ.
Đây cụ ơi 608z nhé :)), cái máy TM1 này em tháo nhanh cực =))=))=))

vaytaichinh

Xe máy
E cũng thích cái máy mà chưa dám mua

MR_MD6

Đi bộ
[/QUOTE]

Cụ mua hộ em đi cụ ơi ^^

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua hộ em đi cụ ơi ^^[/QUOTE]

Cụ lucky.win xem chém vụ này thế nào pm em cái không đến khi lại bảo em phá giá là em không chịu đâu nhé :)):)):))

lucky.win

Xe điện
Cụ mua model này ở đâu đấy ạ? Em hỏi chỗ thì hết hàng, chỗ thì lại bán tận 24 củ T_T
Cụ nhờ cụ Lucky.win lắp cho ạ?
Nhà em đang ở không sửa được đường cấp nước nhưng vẫn muốn mua để ở ban công chung vòi cấp thoát với máy giặt được không nhỉ? Cuối năm sang nhà mới thì lại lắp âm vào tủ bếp luôn?
Chỗ lắp như nhà cụ thế là thoải mái để chia ra rồi, 30 phút là xong. Khi nào đóng tủ bếp thì chừa swaxn chỗ để cho nó là ok.

cụ.
Thực ra em bảo cụ mua, là vì em ngại dính dáng đến tiền nong, nó không đáng bao nhiêu nên tránh hiểu lầm.

Còn những thứ đó ở nhà em lúc nào chả sẵn, 50k/vòng bi, hàng chuẩn. Trước có cụ cũng tự mu ngoài chợ giời mang đến cho em thay, 60k được vòng bi hàng lô ... he he.

Cụ lucky.win xem chém vụ này thế nào pm em cái không đến khi lại bảo em phá giá là em không chịu đâu nhé :)):)):))
Vẫn chưa làm gì với đống này à ...

Chỉnh sửa cuối:

MR_MD6

Đi bộ
Chỗ lắp như nhà cụ thế là thoải mái để chia ra rồi, 30 phút là xong. Khi nào đóng tủ bếp thì chừa swaxn chỗ để cho nó là ok.

Thực ra em bảo cụ mua, là vì em ngại dính dáng đến tiền nong, nó không đáng bao nhiêu nên tránh hiểu lầm.

Còn những thứ đó ở nhà em lúc nào chả sẵn, 50k/vòng bi, hàng chuẩn. Trước có cụ cũng tự mu ngoài chợ giời mang đến cho em thay, 60k được vòng bi hàng lô ... he he.

Vẫn chưa làm gì với đống này à ...
Hàng của cụ thì ok quá rồi, cụ cho em địa chỉ cuối tuần hay lúc nào cụ rảnh e vác qua nhé.

xitrum157

Xe máy
Cụ lucky.win cho em hỏi ngoài lề một chút. Tủ lạnh nhà em (hàng Nhật) mấy hnay ko thấy ngăn mát lạnh lắm. Hnay em cho nhiệt kế vào thử thì có 12 độ. Hoiif tháng 3 đầu năm đã 1 lần bị hỏng cảm biến IC nhiệt (đấy là thợ đến sửa bảo thế). Cụ lắc có kinh nghiệm về đồ hàng Nhật xem giúp em cái, kiểu này gọi thợ đến sửa chắc vài bữa lại lỗi thôi. Đây là 2 ảnh chế độ hiện tại của tủ nhà em.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win cho em hỏi ngoài lề một chút. Tủ lạnh nhà em (hàng Nhật) mấy hnay ko thấy ngăn mát lạnh lắm. Hnay em cho nhiệt kế vào thử thì có 12 độ. Hoiif tháng 3 đầu năm đã 1 lần bị hỏng cảm biến IC nhiệt (đấy là thợ đến sửa bảo thế). Cụ lắc có kinh nghiệm về đồ hàng Nhật xem giúp em cái, kiểu này gọi thợ đến sửa chắc vài bữa lại lỗi thôi. Đây là 2 ảnh chế độ hiện tại của tủ nhà em.
Như trên hình cụ đưa, em thấy cả ngăn mát và ngăn đông đều để mức max rồi, thế hiện tại thì ngăn đông của cụ đang là bao nhiêu độ ạ, có đạt yêu cầu không ...

Còn cái cảm biến nhiệt thì nó ít khi hỏng, nếu có hỏng thì giá cũng rẻ lắm, có điều mình cần biết giá trị của nó là bao nhiêu để thay cho đúng, không thì thử các loại khác nhau.

Nhiệt độ ngăn mát lên cao, trước hết cụ kiểm tra xem gioăng của còn tốt không, khi đóng vào nó sẽ khít hết ... lấy điện thoại bật đèn pin lên rồi cho vào trong tủ, từ bên ngoài nhìn quanh gioăng tủ thấy có bị lọt sáng không.

Ngăn mát nó có cửa gió lấy hơi lạnh vào, cửa này bị kẹt hoặc xả đá kém cũng sẽ làm lạnh kém đi.

kimanbn

Xe hơi
Cụ lắc ơi, cụ xem giúp e 2 con này con nào ok hơn. Bosch SMS63L08EA và ElectroluxESF5511LOX tks cụ nhiều

lucky.win

Xe điện
Báo cáo với các cụ, đũa đã về đến HN ạ, lát em đi làm về sẽ lấy và chụp ảnh ạ.

Chi phí dịch vụ và vận chuyển cho 1 hộp đũa là: 87.327 + 438.500 / 57 = 9.225VNĐ/hộp

Còn đây là bảng exel chi phí chốt cuối cùng.

Skoda_Favorit

Xe container
Báo cáo với các cụ, đũa đã về đến HN ạ, lát em đi làm về sẽ lấy và chụp ảnh ạ.

Chi phí dịch vụ và vận chuyển cho 1 hộp đũa là: 87.327 + 438.500 / 57 = 9.225VNĐ/hộp

Còn đây là bảng exel chi phí chốt cuối cùng.

Các Cụ có tên mà ở tại HN làm bữa offline để "trên tay" từng Model đi!