[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ cứ theo dõi thêm, em nhớ là nó có 1 lần xen kẽ đấy, còn cái bảng kia thì kệ nó.

Máy châu Âu thì hầu như đều có xen kẽ 1 lần như Elec, thậm chí đến 2 lần như Fagor.

Máy của cụ nếu không có 1 lần xen kẽ tầm 10 phút thì phải có 1 lần xục ngắn tầm 30 giây trở lên.
Cụ ơi em theo dõi rất kỹ thì máy xả 3 lần rồi chuyển sang chế độ sấy. Sấy xong thì xả ra 1 ít nữa khoảng 1l.
Mỗi lần 1 xoong này:

Sau khi sấy xong thì xả thêm 1/4 3 lần trc, khoảng 1l.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ ơi em theo dõi rất kỹ thì máy xả 3 lần rồi chuyển sang chế độ sấy. Sấy xong thì xả ra 1 ít nữa khoảng 1l.
Mỗi lần 1 xoong này:

Sau khi sấy xong thì xả thêm 1/4 3 lần trc, khoảng 1l.
Nước xả lần cuối có lẫn cả nước Bóng nên Cụ nhìn thấy như vậy thôi, cũng giống như Cụ giặt cho thêm nước xả vải vào đó.
Nước cuối cùng của nước giặt nó có trong vắt đâu!
Cứ yên tâm đi, nó cực sạch đó vì là tiêu chuẩn của EU rồi.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Nước xả lần cuối có lẫn cả nước Bóng nên Cụ nhìn thấy như vậy thôi, cũng giống như Cụ giặt cho thêm nước xả vải vào đó.
Nước cuối cùng của nước giặt nó có trong vắt đâu!
Cứ yên tâm đi, nó cực sạch đó vì là tiêu chuẩn của EU rồi.
Của cụ cũng vậy à, đúng là nước bóng nó sẽ đục hơn, em đã thử bỏ ko dùng nước bóng thì trong hơn. Tuy nhiên so với máy nhật thì kém hẳn ạ, máy nhật hơn hẳn máy âu ở điểm này: xả nhiều lần nhưng mỗi lần chỉ dùng ít nước thôi nên vẫn từng đấy nước. Em thấy máy nhật xả ra trong lắm.

binhsu7273

Xe cút kít
Của cụ cũng vậy à, đúng là nước bóng nó sẽ đục hơn, em đã thử bỏ ko dùng nước bóng thì trong hơn. Tuy nhiên so với máy nhật thì kém hẳn ạ, máy nhật hơn hẳn máy âu ở điểm này: xả nhiều lần nhưng mỗi lần chỉ dùng ít nước thôi nên vẫn từng đấy nước. Em thấy máy nhật xả ra trong lắm.
EU nó tính hiệu suất, chất lượng giảm tối đa lãng phí. nên máy rửa 12-14 bộ mà chỉ mất 9l, còn máy Nhật được 6 bộ mà điện và nước tốn nhiều hơn.
Còn về chất lượng vệ sinh và an toàn thì tiêu chuẩn EU, nó chặt chẽ hơn Á Châu Mình đó.

xyzhuyxyz

Xe tăng
EU nó tính hiệu suất, chất lượng giảm tối đa lãng phí. nên máy rửa 12-14 bộ mà chỉ mất 9l, còn máy Nhật được 6 bộ mà điện và nước tốn nhiều hơn.
Còn về chất lượng vệ sinh và an toàn thì tiêu chuẩn EU, nó chặt chẽ hơn Á Châu Mình đó.
Máy âu mà dùng 9l thì chắc là đời mới nhất, em thấy thường là 11l. Vấn đề ở chỗ 11l là chế độ tiết kiệm vì môi trường, máy vẫn có chế độ rửa kỹ lên đến 15-16l nếu bát đĩa bẩn, mà người dùng thì ko biết độ bẩn là bao nhiêu thì dùng chế độ này. Nhìn cảm quan thì đúng là nước xả cuối máy nhật sạch hơn ạ.

lucky.win

Xe điện
- Nước đó của cụ là trộn cùng nước bóng để tráng nên nó thế, còn đến cuối cùng xả thêm 1 lít nữa thì không liên quan đến công đoạn tráng.

- Máy Nhật không sử dụng nước bóng nên cụ thấy thế, hơn nữa cụ đang so với máy của cụ nó chỉ xả có 3 lần nên cụ thấy thế.
Nếu cụ dùng Bosch hay Fagor nó xả đến 5 - 6 lần ạ, nhưng tổng lượng nước thì còn ít hơn máy Nhật. Mỗi lần lấy vào của nó nhiều nhất cũng chưa đến 2 lít ạ.

P/S: hôm trước là em nhớ nhầm sang Candy ạ, ngoài 3 lần như máy của cụ thì nó có thêm một lần xục xen kẽ khoảng 15 giây, mặc dù trên sách vở chỉ ghi có 3 lần.

xyzhuyxyz

Xe tăng
- Nước đó của cụ là trộn cùng nước bóng để tráng nên nó thế, còn đến cuối cùng xả thêm 1 lít nữa thì không liên quan đến công đoạn tráng.

- Máy Nhật không sử dụng nước bóng nên cụ thấy thế, hơn nữa cụ đang so với máy của cụ nó chỉ xả có 3 lần nên cụ thấy thế.
Nếu cụ dùng Bosch hay Fagor nó xả đến 5 - 6 lần ạ, nhưng tổng lượng nước thì còn ít hơn máy Nhật. Mỗi lần lấy vào của nó nhiều nhất cũng chưa đến 2 lít ạ.
Vâng như vậy là nó chỉ xả có 3 lần, nên em mới hỏi xem máy khác nó thế nào. Tại em thấy candy nó cũng chỉ có 3 lần như vậy nên em tưởng máy nào cũng thế, ko hiểu sao anh Ytaly này lại làm chu trình rửa khác người thế.

binhsu7273

Xe cút kít
Máy âu mà dùng 9l thì chắc là đời mới nhất, em thấy thường là 11l. Vấn đề ở chỗ 11l là chế độ tiết kiệm vì môi trường, máy vẫn có chế độ rửa kỹ lên đến 15-16l nếu bát đĩa bẩn, mà người dùng thì ko biết độ bẩn là bao nhiêu thì dùng chế độ này. Nhìn cảm quan thì đúng là nước xả cuối máy nhật sạch hơn ạ.
Không những nước bóng mà còn cả muối và các lắng cặn canxi cũng theo ra đó, máy Nhật không dùng các thứ đó nên nó trong hơn là dương nhiên.:)

xyzhuyxyz

Xe tăng
Không những nước bóng mà còn cả muối và các lắng cặn canxi cũng theo ra đó, máy Nhật không dùng các thứ đó nên nó trong hơn là dương nhiên.:)
Quả là vậy ạ, tuy nhiên em cũng đã thử xả ko có bát thì vẫn trong lắm. 3 lần xả theo em là quá ít. Vì 1 lần đầu là xả ko xà bột rửa, nên bát đĩa chỉ được tráng 1 lần nước sạch hơi ít.

binhsu7273

Xe cút kít
Quả là vậy ạ, nhưng mà 3 lần xả theo em là quá ít. Vì 1 lần đầu là xả ko xà bột rửa, nên bát đĩa chỉ được tráng 1 lần nước sạch hơi ít.
Nó sạch còn do áp lực của nước và cách bố trí các lỗ phun của tay quay, chứ không dựa hẳn hoàn toàn vào lượng nước là bao nhiêu.

lucky.win

Xe điện
Quả là vậy ạ, nhưng mà 3 lần xả theo em là quá ít. Vì 1 lần đầu là xả ko xà bột rửa, nên bát đĩa chỉ được tráng 1 lần nước sạch hơi ít.
Nó làm ít lần thế để tiết kiệm và đạt mức năng lượng A

Thiết kế kiểu máy của cụ nó phun đều 2 giàn, cộng với bơm phải đủ lượng nước tối thiểu thì mới phun đều được nên mỗi lần cấp tối thiều 4 - 4,5 lít nước (2 trạng thái cấp tĩnh và động). Nếu ít hơn lượng nước đó, bơm của máy chạy không phun nổi được, kiểu như phều phào ấy.

Nếu mà thêm lần nữa thì thành ra tiêu thụ lại nhiều rồi.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Nó làm ít lần thế để tiết kiệm và đạt mức năng lượng A, thiết kế kiểu máy của cụ nó phun đều 2 giàn, cộng với bơm phải đủ lượng nước tối thiểu thì mới phun đều được nên mỗi lần cấp tối thiều 4 - 4,5 lít nước (2 trạng thái cấp tĩnh và động). Nếu ít hơn lượng nước đó, bơm của máy chạy không phun nổi được, kiểu như phều phào ấy.

Nếu mà thêm lần nữa thì thành ra tiêu thụ lại nhiều rồi.
Có lẽ thế, phun 2 giàn 1 lúc kém máy Nhật xa :D.
Thực ra lấy 3l/1lan được ạ(3x4 12l vừa đẹp), vì em thấy có lần nc nó ít hơn cũng tầm 3l vì chế độ eco máy em hết 11l thì ko thể lấy 4l 1 lần, có 1 lần lấy 3l
Cụ đo thử chưa em thấy 2lit/ lần thì hơi ít với máy âu, em sợ ko ngâp hết đc máy.

Chắc là em phải dùng chế độ normal vừa nhanh vừa dùng 16l hi vọng là 4 lần xả.

lucky.win

Xe điện
Có lẽ thế, phun 2 giàn 1 lúc kém máy Nhật xa :D. Cụ đo thử chưa em thấy 2lit/ lần thì hơi ít với máy âu, em sợ ko ngâp hết đc máy.
Máy Nhật tùy hãng mà cụ ơi, ví dụ Toshiba 600D 2012 nó phun đều tất cả 1 lúc ạ.

Máy Âu nhiều xèng thì nó hơn luôn chính ở điểm ít nước mà vẫn quay tít ạ, cụ để ý máy của cụ ngay dưới tay phun dưới có gờ nhựa nhô ra, nó chính là mực nước của máy đấy, dưới mực đó là nó chạy phều phào ngay ạ.

Đúng ra máy của cụ phải có 1 lần xục 15 giây sau khi kết thúc lần 2 mới phải.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Máy Nhật tùy hãng mà cụ ơi, ví dụ Toshiba 600D 2012 nó phun đều tất cả 1 lúc ạ.

Máy Âu nhiều xèng thì nó hơn luôn chính ở điểm ít nước mà vẫn quay tít ạ, cụ để ý máy của cụ ngay dưới tay phun dưới có gờ nhựa nhô ra, nó chính là mực nước của máy đấy, dưới mực đó là nó chạy phều phào ngay ạ.

Đúng ra máy của cụ phải có 1 lần xục 15 giây sau khi kết thúc lần 2 mới phải.
2 cọc này phải ko cụ, em thấy máy nào cũng có hệt nhau, nếu ngập cái này thì máy nào cũng phải hết từng đấy lit nước ko thể ít hơn đc vì đáy máy rất to. Em đoán 2 cọc đó là cảm biến mực nước :D.

Phần xục thêm thì em ko hiểu sao lại chỉ có 15s cụ nhỉ máy chạy cả 3h đồng hồ mà nó lại tiết kiệm thời gian thế.

Máy âu thì em thấy là bơm khỏe hơn hẳn máy nhật, có lẽ vì vậy mà nó ko cần thiết phải phun từng giàn 1, tuy nhiên nếu phun đc từng giàn thì áp lực vẫn mạnh hơn càng sạch.

lucky.win

Xe điện
2 cọc này phải ko cụ, em thấy máy nào cũng có hệt nhau, nếu ngập cái này thì máy nào cũng phải hết từng đấy lit nước ko thể ít hơn đc vì đáy máy rất to. Em đoán 2 cọc đó là cảm biến mực nước :D.

Phần xục thêm thì em ko hiểu sao lại chỉ có 15s cụ nhỉ máy chạy cả 3h đồng hồ mà nó lại tiết kiệm thời gian thế.

Máy âu thì em thấy là bơm khỏe hơn hẳn máy nhật, có lẽ vì vậy mà nó ko cần thiết phải phun từng giàn 1, tuy nhiên nếu phun đc từng giàn thì áp lực vẫn mạnh hơn càng sạch.
- Hai cái cọc đó không liên quan gì cả, dưới nó cũng không có cảm biến gì cả, mực nước của cụ được đo ở trên đường ống cấp vào, chứ không phải đo trong máy.

- Phần xục thêm thì em thấy Elec, Candy hay có thiết kế như thế, giữa chừng nó xục thời gian ngắn như thế để khuấy cặn lên và bơm xả ra luôn.

- Máy ít xèng thì phun đều 2 giàn, còn máy nhiều xèng thì chia giàn để phun, nên nó chỉ cần tý nước là vì thế.

Skoda_Favorit

Xe container
Hôm trước nhà nháu mua của mợ Ngọc trên Làm cha mẹ đắt lòi tù và. 2 gói bột Somat 1,2Kg; 2 hộp muối Somat 1,2 Kg; một chai nước bóng Somat 500 ml tổng thiệt hại 800K.
Lần sau mời Cụ ra Siêu thị Minh Hoa chỗ Thái Hà rẻ hơn gần 1/2! Cụ lười đọc còm trên này quá nên mua quá đắt!

Skoda_Favorit

Xe container
Happy New Year cả nhà!
Hôm nọ có Cụ gì hỏi xin lịch Ngân hàng ấy nhỉ?:DMời Cụ IB số ĐT cho em để em biếu Cụ 1 quyển của Vietcombank!

pechipxinh

Xe đạp
Mai là ngày làm việc, mợ liên lạc với HMH miêu tả lỗi rồi bảo họ báo giá xem hết bao nhiêu, sau đó về đây em chém tiếp ạ.
Vừa có bên tư nhân đến xem máy tại nhà em, bảo k sửa đc lỗi này, phải mang máy về thay hết 2tr8 cụ ạ.
Bên hmh báo lỗi bo mạch cố định giá là 1tr350k bao gồm công sửa, nếu k sửa thì 200k đi lại. E thấy hmh có vẻ tùy trình độ nhân viên nữa cơ, năm ngoái e gọi hai lần, lần 1 cũng báo mang về thay ~ 3tr, e k đồng ý nên trả tiền đi lại, lần thứ hai thì nhân viên mang dụng cụ đến để sửa tại chỗ hết 1tr350k.

lucky.win

Xe điện
Vừa có bên tư nhân đến xem máy tại nhà em, bảo k sửa đc lỗi này, phải mang máy về thay hết 2tr8 cụ ạ.
Bên hmh báo lỗi bo mạch cố định giá là 1tr350k bao gồm công sửa, nếu k sửa thì 200k đi lại. E thấy hmh có vẻ tùy trình độ nhân viên nữa cơ, năm ngoái e gọi hai lần, lần 1 cũng báo mang về thay ~ 3tr, e k đồng ý nên trả tiền đi lại, lần thứ hai thì nhân viên mang dụng cụ đến để sửa tại chỗ hết 1tr350k.
- Mợ cho máy chạy và chụp ảnh lại cho em đúng khi nó báo lỗi E14 ạ.

- Thợ tư nhân như mợ nói chắc là trung tâm Bách Khoa ạ.

- Còn thợ của HMH tính xèng cũng gớm phết.

lucky.win

Xe điện
Gửi mợ xem máy của cụ ku-ti

cháu muốn sửa cụ ạ. Cụ giúp cháu nhé. Nhà cháu ở triều khúc trong trường công nghệ gtvt. Sau khi dùng hết hộp viên rửa, cháu chuyển sang dùng bột , muối và trợ rửa ( mua chỗ mợ Ngọc cho yên tâm). Đổ muối, trợ rửa, bột rửa, cài h4 và r4 xong, tranh thủ vệ sinh rọ rác. Chạy máy thì báo e14.
Sau khi em sửa xong thì cụ ấy commen lại.

Cháu cảm ơn cụ đã xử lý giúp nhà cháu. …..
Hình ảnh của máy đây, khi thời gian rút về còn 0:00 là tất cả đều ngon lành, chỉ 1 lát sau là máy tự tắt, xong xuôi ạ.