[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

catpv

Xe điện
Cụ làm con Pana NP-TR6 như nhà em đi có 2 tầng phun, ngoài ra trên vách có thêm khoảng chục lỗ phun nữa. Nếu cần ảnh cụ cho e địa chỉ e.mail em gửi cho vì e không biết up ảnh lên otofun
Em cảm ơn cụ. Hỏi anh GG cũng thấy có vài cái ảnh không rõ lắm. Cụ làm ơn cho em xin mấy cái ảnh chi tiết vào email này nhé cụ: catphanvu@gmail.com.
Em hỏi thêm là cái máy đó để trên mặt bàn bếp vô tư đúng không cụ? Nhà em gầm tủ bếp thì chật kín, nhưng mặt bàn bếp thì vẫn bố trí được.

Cụ này comment chả có tính xây dựng tý nào :)
Máy nó rửa 1h hay 2h thì kệ nó miễn là xong. Còn việc gạt thức ăn thừa thì rửa tay cụ vẫn cứ phải gạt như thường. Nhà cụ chắc để cả cục xương, xương xẩu trong bát rồi rửa hả :)
Nhà cụ ấy thừa thời gian và nhân lực thì tính làm gì hả cụ?

Bát đĩa thì máy rửa. Vậy xoong chảo thì máy có rửa đc ko ah?
Rửa được tuốt nếu cụ đầu tư cái máy đủ lớn.

slider

Xe hơi
em định lấy con Bosch sms50 82eu o besthome, được không các cụ

vietlink

Xe tải
Cụ này comment chả có tính xây dựng tý nào :)
Máy nó rửa 1h hay 2h thì kệ nó miễn là xong. Còn việc gạt thức ăn thừa thì rửa tay cụ vẫn cứ phải gạt như thường. Nhà cụ chắc để cả cục xương, xương xẩu trong bát rồi rửa hả :)
Mình thấy kể cũng khá lạ về tâm lý người tiêu dùng khi mua MRB.

Ai đã dùng thì khỏi phải nói. Phần lớn đều tiếc vì không mua sớm hơn.
Người chưa dùng thì đa phần toàn hỏi ý kiến của mấy bạn cũng chưa bao giờ dùng máy nên được nghe thiên kiến nhiều hơn kinh nghiệm thực tế.

Từ bạn bè của mình thì chưa thấy ai chê MRB cả. Có trách là sao không mua sớm và mua loại to hơn thôi.

catpv

Xe điện
Em tìm được đoạn Video hướng dẫn sử dung MRB. Hóa ra cũng loằng ngoằng phết, nào là muối làm mềm nước, không biết có giống muối ăn thông thường không? Rồi xà phòng rửa chén riêng, rồi nước làm bóng v..v. Có cụ nào tinh thông cho em hỏi vụ nước làm bóng là cái gì nhỉ?
[video=youtube;TFecFj5RZEI]http://www.youtube.com/watch?v=TFecFj5RZEI[/video]

catpv

Xe điện

Người chưa dùng thì đa phần toàn hỏi ý kiến của mấy bạn cũng chưa bao giờ dùng máy nên được nghe thiên kiến nhiều hơn kinh nghiệm thực tế.

Từ bạn bè của mình thì chưa thấy ai chê MRB cả. Có trách là sao không mua sớm và mua loại to hơn thôi.
Những nhà có Oxin thì đương nhiên họ không cần máy rửa bát rồi, em còn biết một vài nhà có Oxin còn không them dung cả máy giặt nữa kia.

boy_xedap

Xe điện

Sau khi em mua máy rửa bát, có giới thiệu đến nay tất cả 9 gia đình khác cũng đã mua từ bạn bè, đến cơ quan. Tất cả mọi người đều rất hài lòng. Ngày em mua, chị hàng xóm còn bảo mấy cái bát rửa có tý, công xếp bát lâu lắm em mua làm gì. Thực tế mà nói toàn người chưa dùng bao giờ đi khuyên dựa theo cảm tính/đánh giá mang tính cá nhân.

Nói gì thì nói máy rửa bát hiện tại mới bắt đầu manh nha được chấp nhận ở một số gia đình, không phải ai cũng biết, ai cũng thấy được lợi ích to lớn của nó. Cũng như máy giặt ngày đầu xuất hiện thôi.

boy_xedap

Xe điện
Em tìm được đoạn Video hướng dẫn sử dung MRB. Hóa ra cũng loằng ngoằng phết, nào là muối làm mềm nước, không biết có giống muối ăn thông thường không? Rồi xà phòng rửa chén riêng, rồi nước làm bóng v..v. Có cụ nào tinh thông cho em hỏi vụ nước làm bóng là cái gì nhỉ?
Cụ mua cái viên rửa tổng hợp như em mách ấy, vứt bà nó cái video này đi cho nhàn đầu :)

Chỉnh sửa cuối:

quangdevil

Xe hơi
ung ủng hộ, vừa mua hộ ông anh để ổng nịnh vợ 12 củ, máy có sấy, em hỏi tình hình thế nào sang năm cung nịnh vợ :) cám ơn chủ thớt ợ vuốt ku một cái

gameover1107

Xe tăng
Em cũng không hiểu cụ có hay rửa không? Và rửa kiểu gì? Bản thân em hay giúp vợ việc đó, vì em rảnh hơn, với lại giữa việc rửa bát và việc chơi với các con, dạy chúng học bài thì cụ chọn việc gì?

Và với bằng đó bát em phải rửa trên 30p mới xong, chưa kể thời gian ngâm vào nước cho các loại cáu bẩn mềm bong ra đã nhé, chứ cái kiểu rửa để bát đũa khô nguyên rồi rửa ngay em đố mà sạch được các hạt cơm khô bám vào miệng bát đấy, chưa kể các loại khác bám chắc hơn.

Mặt khác em bị viêm đại tràng mãn tính, ai mà rửa bát còn chút hương vị nước rửa bát thôi là em ăn bữa thứ 2 không đau bụng hơi phí. Do đó em vẫn ưu tiên cái máy rửa bát, có điều lúc cải tạo nhà chưa tính đến nên giờ mới phải loay hoay tìm giải pháp vẹn toàn thôi.
Thì là do nhà cụ quá kỹ tính thui. Chứ cơm vừa ăn xog chỉ việc tráng nước là rửa dc e. Còn mấy bát để lâu thì ngâm 10p e ngĩ là bong hết vết đồ ăn khô bám rồi

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
Cụ chủ tính thế nào mà chi phí 1 ngày 10-15k nhỉ
Máy hơn 1k =24 củ/10 năm =2, 4 củ năm = 200k/tháng = 7k/ngày
bột rửa 480k năm= 24k tháng = 1k ngày
Nước làm bóng 120k/năm=10k/tháng
điện, nước 30k tháng= 1k ngày
đúng là khoảng 10k/ngày

Nhưng so với rửa tay thì nó chỉ tốn thêm cái máy hơn ngàn mẽo mà vừa sạch vừa giải phóng thời gian
Cụ ếu tính chi phí mặt bằng và người vận hành à :))

vietran

Xe ba gác
Cụ ếu tính chi phí mặt bằng và người vận hành à :))
2 cái ấy rửa tay mà thậm chí là đập bát cũng cần mà cụ =))
Ngày xưa bột và viên rửa đắt và khó mua chứ giờ rẻ bèo.
Của Đ ức thì ổn chứ đóng gói trong nước dùng chán lắm, bát đũa k dc thơm tho sạch sẽ mà hơi tanh

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
2 cái ấy rửa tay mà thậm chí là đập bát cũng cần mà cụ =))
Ngày xưa bột và viên rửa đắt và khó mua chứ giờ rẻ bèo.
Của Đ ức thì ổn chứ đóng gói trong nước dùng chán lắm, bát đũa k dc thơm tho sạch sẽ mà hơi tanh
Mặt bằng rửa tay không cần cụ ạ :D, rửa xong đứng dậy trả lại mặt bằng. Tổng thời gian sử dụng mặt bằng khoảng 40p/ ngày thôi
Đặt máy thì nó sử dụng 24/24 cụ ạ :D

vietran

Xe ba gác
Đơn giản lắm cụ ơi.
Máy nhà em Fisher & Paykel k cần dùng muối (k phải muối ăn mà là muối làm mềm nước để khỏi đóng cặn bít mất vòi phun và bát đĩa k có cặn vôi trắng bám vào, cái này đặc biệt hay với ly thủy tinh và pha lê).
Nước làm bóng đổ 1 lần như kiểu dầu xe máy ấy, rẻ thôi.
Bột rửa mỗi lần đổ như máy giặt.
Tóm lại nó đơn giản như máy giặt.

Tuy nhiên các cụ ở những nguồn nước máy không chuẩn có thể gặp phiền phức với loại phải dùng muối vì nếu muối chung hòa k đủ máy dễ báo lỗi và không hoạt động, lúc đó phải vệ sinh sạch sẽ máy mới chạy (máy rb của ông già em loại gì của tây ban nha nó hay bị thế)
Còn máy em dùng nhiều năm chưa bao giờ lỗi lầm gì.
Rửa máy bát ly do dc mềm nước rửa lên k có vết khô của nước, đặc biệt do dùng hóa chất xịn của Đức nên nónk có mùi như rửa tay bằng các loại hóa chất đang thịnh hành trên thị trường, những chất tẩy rửa "thơm ngát hương hoa" này k tráng thật kỹ nhiều lần và lau sạch ngay thì mùi lắm.

vietran

Xe ba gác
Mặt bằng rửa tay không cần cụ ạ :D, rửa xong đứng dậy trả lại mặt bằng. Tổng thời gian sử dụng mặt bằng khoảng 40p/ ngày thôi
Đặt máy thì nó sử dụng 24/24 cụ ạ :D
Ồ ý cụ hay đấy
Có khi phải thuê gấu thoai, chứ xong nó vẫn nằm chiếm mất nửa cái giường to tướng, đã thế lại còn gáy kho kho nữa =))

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
Ồ ý cụ hay đấy
Có khi phải thuê gấu thoai, chứ xong nó vẫn nằm chiếm mất nửa cái giường to tướng, đã thế lại còn gáy kho kho nữa =))
Thế thì cụ phải ... khấu trừ cái vụ đi giải quyết sinh lý phía ngoài hoặc là công tự xử nhé :))
Rồi cụ tự mà cân đối nhé ;))

vietlink

Xe tải
Cũng không phức tạp hơn máy giặt đâu bạn.
Mua viên rửa 5+1, muối công nghiệp làm mềm nước. Trước khó tìm giờ thì đầy trên mạng.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cụ vào bepchatluongcao.com làm con bosch made in Germany giá còn rẻ hơn ạ
Hàng của cụ giá tốt quá. Nhưng em chẳng biết chọn con nào, teka hay ariston hay bosh? Em chỉ có dưới 20 củ, càng tk càng tốt.
Ah em góp ý chút là cụ quảng cáo ác quá, hở chỗ nào là nhảy vào giới thiệu, em thấy hơi phản tác dụng.

ribina

Xe tải
ung ủng hộ, vừa mua hộ ông anh để ổng nịnh vợ 12 củ, máy có sấy, em hỏi tình hình thế nào sang năm cung nịnh vợ :) cám ơn chủ thớt ợ vuốt ku một cái
Đơn giản lắm cụ ơi.
Máy nhà em Fisher & Paykel k cần dùng muối (k phải muối ăn mà là muối làm mềm nước để khỏi đóng cặn bít mất vòi phun và bát đĩa k có cặn vôi trắng bám vào, cái này đặc biệt hay với ly thủy tinh và pha lê).
Nước làm bóng đổ 1 lần như kiểu dầu xe máy ấy, rẻ thôi.
Bột rửa mỗi lần đổ như máy giặt.
Tóm lại nó đơn giản như máy giặt.

Tuy nhiên các cụ ở những nguồn nước máy không chuẩn có thể gặp phiền phức với loại phải dùng muối vì nếu muối chung hòa k đủ máy dễ báo lỗi và không hoạt động, lúc đó phải vệ sinh sạch sẽ máy mới chạy (máy rb của ông già em loại gì của tây ban nha nó hay bị thế)
Còn máy em dùng nhiều năm chưa bao giờ lỗi lầm gì.
Rửa máy bát ly do dc mềm nước rửa lên k có vết khô của nước, đặc biệt do dùng hóa chất xịn của Đức nên nónk có mùi như rửa tay bằng các loại hóa chất đang thịnh hành trên thị trường, những chất tẩy rửa "thơm ngát hương hoa" này k tráng thật kỹ nhiều lần và lau sạch ngay thì mùi lắm.
Hai cụ cho em cái mã số của MRB cụ thể để em ngâm cứu được không ạ.
Vì em tìm hiểu thì thấy giá tầm 18tr, mà em muốn mua lắm vì nhà em thì gấu nấu ăn còn em rửa bát :D