[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Vòng bơm nhiệt nó mỏng tang dẫn đến gián bò vào gây chập, nổ đứt mạch. Nếu thay cả cái bơm thì vài triệu, nếu thay cuộn nhiệt thì tầm 1tr.
Vòng như cụ đưa ảnh là vòng TQ nên giá cũng rẻ.

Mà vòng TQ giờ còn có mấy loại, loại rẻ hơn cũng có.

network

Xe buýt
Hix, thế là cũng hay lỗi vặt ạ
Nhiều lỗi vặt cụ à, đa phần là do sử dụng chưa đúng cách như nhà sản xuất khuyến cáo và 1 phần là do chưa được nhiệt đới hóa ở thị trường Việt nam. Cụ chọn Electrolux 13 bộ thì trâu bò hơn nhiều nhưng hơi ít công nghệ, phù hợp với cách dùng của mình hơn là ít bảo trì bảo dưỡng định kỳ.

Chỉnh sửa cuối:

network

Xe buýt
Vâng cụ. Rảnh cụ cho em xin ít thông tin về van Aqua stop ạ xem chức năng có gì khác ngoài việc đóng ngắt nước không; nếu có thêm chống quá áp nước thì em cũng vẫn chế được tiếp cho vui ạ.
Cái van 1 chiều em cũng biết nó VDC340 nhưng nó đắt và chết nhiều quá nên thay hàng đểu vào chạy thấy bền và tốt hơn hẳn ạ.
Aqua stop đúng như tên gọi của nó ạ, chống ngập úng nhà cửa :D . Nó hoạt động khi phát hiện có dòng chảy nhiều bất thường và tự động ngắt lại cụ à, chỉ dùng được 1 lần khi sự cố xảy ra và phải thay cái mới.

Kiabuoisang

Xe container
Vòng như cụ đưa ảnh là vòng TQ nên giá cũng rẻ.

Mà vòng TQ giờ còn có mấy loại, loại rẻ hơn cũng có.

Vâng cụ. Đồ thay thế linh kiện thì ...ơn giời có anh hàng xóm chứ thay chính hãng thì cả cụm bằng 1/3 cái máy rồi :D

Kiabuoisang

Xe container
Aqua stop đúng như tên gọi của nó ạ, chống ngập úng nhà cửa :D . Nó hoạt động khi phát hiện có dòng chảy nhiều bất thường và tự động ngắt lại cụ à, chỉ dùng được 1 lần khi sự cố xảy ra và phải thay cái mới.
Vâng cụ. Người tây họ chế tạo có quan tâm tới sự an toàn. Tuy nhiên ở trong nhà có 1 mớ thứ chẳng có công nghệ kiểu Aqua sờ tốp và nó cũng chẳng sao như: Đa số các loại máy giặt cũng chỉ sử dụng van từ thường, đa số các loại máy lọc nước cũng van thường,...nên là nếu nó hỏng thì rẻ nhất là thay cho nó cái van thường cho rẻ tiền.
Mặt khác, khi em thiết kế gian bếp tại vị trí có nguồn nước em đều làm thoát sàn nên kể cả có mở bung khóa nước cũng ko bao giờ lo ngập úng :D
Em cũng khuyến cáo là nếu ko hỏng thì ko cần thay (tất nhiên rồi); việc ngâm cứu chỉ để phục vụ cho ai khi bị hỏng mà cân nhắc tiền cá quá tiền cơm thì chế vào để sử dụng cho đỡ tốn tiền ạ.

Nletgo

Xe buýt
Ngoài tác dụng như cụ nói thì nó còn trôi được mỡ đi nhiều đấy ạ.

Ngoài ra với máy Bosch khi không dùng nước bóng thì nó tốn thêm điện, dẫn đến vòng nhiệt cũng nhanh hỏng hơn.

e gạt thức ăn thừa + xối nước cho thức ăn / mỡ nên trc khi cho vào cũng khá sạch
e thấy rửa tay mà nước nóng già thì cũng khá sạch (đây nước 60độ + bột rửa nữa thì là sạch rồi)
nên e k thích dùng thêm nước bóng cho đỡ hóa chất/ hại môi trường
lắm lúc bát đũa thấy ít mỡ e còn chả cho bột rửa luôn

LongLH

Xe điện
Vòng bơm nhiệt nó mỏng tang dẫn đến gián bò vào gây chập, nổ đứt mạch. Nếu thay cả cái bơm thì vài triệu, nếu thay cuộn nhiệt thì tầm 1tr.
Năm 2012 nhà em gái em bị gián vào phải thay, thợ bảo không có riêng cái vòng nhiệt, phải thay cả cụm, vì máy vừa mua được 2 tháng nên được hỗ trợ phải trả 1,8 triệu. Em sợ bị thợ họ lừa nhưng 15 ngày sau thấy đem cục mới tinh sang thay thật.

Kiabuoisang

Xe container
Năm 2012 nhà em gái em bị gián vào phải thay, thợ bảo không có riêng cái vòng nhiệt, phải thay cả cụm, vì máy vừa mua được 2 tháng nên được hỗ trợ phải trả 1,8 triệu. Em sợ bị thợ họ lừa nhưng 15 ngày sau thấy đem cục mới tinh sang thay thật.
Hì, bình thường nó bền lắm nếu ko có gián, chuột. Cụ chống gián và chuột là dùng mãi ạ.

thichlexus

Xe điện
Nhà em ở chung cư không có chuột, còn gián thì dùng viên đuổi gián của Nhật nhưng thấy không hiệu quả, vẫn có gián ở khe tường.

network

Xe buýt
e gạt thức ăn thừa + xối nước cho thức ăn / mỡ nên trc khi cho vào cũng khá sạch
e thấy rửa tay mà nước nóng già thì cũng khá sạch (đây nước 60độ + bột rửa nữa thì là sạch rồi)
nên e k thích dùng thêm nước bóng cho đỡ hóa chất/ hại môi trường
lắm lúc bát đũa thấy ít mỡ e còn chả cho bột rửa luôn
Vậy cụ nên dùng chai này định kỳ 6 tháng, Tây họ khuyến cáo 1 tháng 1 lần ạ. Em thấy dùng xong mỗi lần rửa bát cảm giác sạch hơn hẳn ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Nhà em ở chung cư không có chuột, còn gián thì dùng viên đuổi gián của Nhật nhưng thấy không hiệu quả, vẫn có gián ở khe tường.
Để hết sạch gián thì không thể. Qua nhiều cách chống gián thì em thấy là: Đối với khu vực tủ bếp có các loại máy rửa bát, vi sóng, bếp từ....áp dụng bằng việc chống gián cục bộ như sau: Phần gầm tủ bếp, trong thân máy rửa bát, máy giặt mua vài gói băng phiến và dùng kim băng đâm thủng nhiều lỗ bỏ vào thân máy và gầm tủ bếp sẽ có tác dụng xua đuổi gián từ 3-5 năm. Đối với các vị trí còn lại, 1 năm phun thuốc phòng dịch muỗi từ 1-2 lần. OK thế là không còn hoặc hiếm khi thấy gián nữa.

thinhtd

Xe container
Để hết sạch gián thì không thể. Qua nhiều cách chống gián thì em thấy là: Đối với khu vực tủ bếp có các loại máy rửa bát, vi sóng, bếp từ....áp dụng bằng việc chống gián cục bộ như sau: Phần gầm tủ bếp, trong thân máy rửa bát, máy giặt mua vài gói băng phiến và dùng kim băng đâm thủng nhiều lỗ bỏ vào thân máy và gầm tủ bếp sẽ có tác dụng xua đuổi gián từ 3-5 năm. Đối với các vị trí còn lại, 1 năm phun thuốc phòng dịch muỗi từ 1-2 lần. OK thế là không còn hoặc hiếm khi thấy gián nữa.
Em có lần thử cho băng phiến xuống dưới gầm máy. Nhưng hôm sau mở máy ra toàn mùi băng phiến? Nên em bỏ luôn. Trộm vía nhà em thấy cũng ít gián.

Kiabuoisang

Xe container
Em có lần thử cho băng phiến xuống dưới gầm máy. Nhưng hôm sau mở máy ra toàn mùi băng phiến? Nên em bỏ luôn. Trộm vía nhà em thấy cũng ít gián.
Gián nó sợ mùi đó mà cụ; được cái chai thì mất tí cái lọ ạ

lucky.win

Xe điện
Hix, thế là cũng hay lỗi vặt ạ
Lỗi vặt có, mà lỗi nặng cũng có. Mrb nó đỏng đảnh, không như máy giặt hay thiết bị khác.

Máy càng đắt tiền thì càng phát sinh nhiều lỗi, càng cần thợ chuyên để tìm lỗi chính xác.

Máy Miele đắt gấp đôi Bosch, nhà sx quảng cáo dùng 20 năm, mà sử dụng ở Việt Nam, có cái 1 năm đã lỗi, còn 3-5 năm lỗi là bình thường. Chi phí sửa bằng 30-40% tiền máy.

LongLH

Xe điện
Lỗi vặt có, mà lỗi nặng cũng có. Mrb nó đỏng đảnh, không như máy giặt hay thiết bị khác.

Máy càng đắt tiền thì càng phát sinh nhiều lỗi, càng cần thợ chuyên để tìm lỗi chính xác.

Máy Miele đắt gấp đôi Bosch, nhà sx quảng cáo dùng 20 năm, mà sử dụng ở Việt Nam, có cái 1 năm đã lỗi, còn 3-5 năm lỗi là bình thường. Chi phí sửa bằng 30-40% tiền máy.
Em thấy máy của Nhật là hiếm khi thấy lỗi nhất. Nhà mẹ em, và 7 nhà họ hàng nhà em ở HP em hỏi thì chưa bị lỗi lần nào mà dùng cả 10 năm nay. Trong khi Bosch thì nhà em thay cảm biến nhiệt 1 lần, nhà em gái thay bơm vòng nhiệt, nhà em gái vk thay cảm biến mực nước 2 lần, nhà thằng cậu em vợ thì thay van cấp 1 lần. Em cũng thích của Nhật mà mỗi tội lúc mua hàng nhật chỉ có máy nhỏ rửa 6 bộ.

lucky.win

Xe điện
Em thấy máy của Nhật là hiếm khi thấy lỗi nhất. Nhà mẹ em, và 7 nhà họ hàng nhà em ở HP em hỏi thì chưa bị lỗi lần nào mà dùng cả 10 năm nay. Trong khi Bosch thì nhà em thay cảm biến nhiệt 1 lần, nhà em gái thay bơm vòng nhiệt, nhà em gái vk thay cảm biến mực nước 2 lần, nhà thằng cậu em vợ thì thay van cấp 1 lần. Em cũng thích của Nhật mà mỗi tội lúc mua hàng nhật chỉ có máy nhỏ rửa 6 bộ.
Máy Nhật đời cũ thôi, thì nó trâu bò và rất dễ sửa, vì nó đơn giản quá, không có gì để hỏng. Cũng như máy Bosch model cơ bản sx Thổ dùng 5-7 năm không lỗi là việc bình thường.

Đời mới của máy Nhật bây giờ là TH, TZ ... cải tiến thành cải lùi. Cái bơm suốt ngày hỏng cánh quạt, mà mua thì đắt, tý nhựa mà gần triệu bạc. Đã thế lại còn khó mua. Đời cũ thì chưa bao giờ hỏng cánh bơm cả.

Kiabuoisang

Xe container
Máy Nhật bé bằng cái nắm cơm dùng nhiều khi không phù hợp với nhu cầu lười của các bà nội trợ, giá máy mới thì đắt vãi linh hồn ra;
Chả cần máy Nhật, cái máy Xiaomi loại 5 bộ của Tàu nó chạy ầm ầm chả bao giờ lỗi cụ ạ :D. Nhà em vẫn dùng 2 chiếc, máy Xeo Mi dùng buổi trưa và máy Bosch dùng buổi tối.
Nhà em dùng loại này, có lần nước từ bình nóng lạnh chảy đầy vào máy, nó báo lỗi tùm lum xong xì hết nước làm khô lại chạy. Chưa khi nào hỏng, giá thì vài triệu bạc

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nó sấy nóng tút tay (60-65 độ) nên gỗ sẽ bị thế
E đổi sang dùng đũa inox là ok
Sấy zeolith thì k cần dầu bóng cho lắm hoá chất đâu
Dạ em cảm ơn cụ, em định đổi sang dùng đũa sợi thủy tinh không biết có độc hại không cụ nhỉ. Không thì cứ rửa đũa bằng tay thôi :))

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu nhà cụ ở mặt đất thì gia cố vỏ đáy con máy đó để chống gián và chuột nhá ;)). Máy Bosch sợ nhất gián, nhì chuột, ba nước bẩn. Chỉ vài trăm ngàn dùng bền cả đời :P
Nên: gắn 1 quả lọc thô 10 inch lõi bông trước đường cấp vào máy; dùng các chi tiết đấu nối nước bằng vật liệu ko hản rỉ…ok 5-10 năm an toàn luôn.
Dạ cháu cảm ơn cụ. Cháu hỏi bên bán không có bán cái lưới chống chuột, chắc cháu phải đặt trên mạng về tự xử vậy.
Cụ cho cháu thêm thông tin về loại lọc và cách lắp được không ạ. Cảm ơn cụ

Payroll

Xe điện
Các cụ cho em hỏi Bosch SMS63L08EA mã này có gì khác mã khác mà rẻ hơn, em mới nghiên cứu đọc chẳng hiểu gì
Liệu có nên mua không ạ