[Funland] Tất tần tật về máy lọc không khí

Zizou-Zidane

Xe tải
HN thì không thoát đc bụi đâu, nhiều cây như Park city mà trong nhà vẫn đầy bụi mịn

nguarung

Xe điện
Nhà em lau bàn ghế tủ kệ bệ cửa sổ hàng ngày cụ nhé. Nhà em y nhà cụ, đường lớn lưu lượng xe thấp, thế mà cũng bụi dạng sợi. Hôm nào gió to thì đỡ bụi chứ ngày lặng gió tối về nhìn nhà chán đời lắm. Nhà em tầng 11.
Bụi này chắc là do quần áo, nhiều đồ cotton càng nhiều bụi.

nguarung

Xe điện
Nhà hiện tại em đang ở là chung cư tầng 15 mà vẫn bụi dã man các cụ à, không gần đường lớn nào, cũng chỉ toàn đường nội khu mà bụi kinh người lên được, cứ vừa quét tối hôm trước, sáng hôm sau dậy đã thấy bụi phủ rồi, chiều đi đã thấy chân sạn sạn rồi, nhất là những bề mặt dễ nhìn thấy như mặt bếp từ màu đen, toàn bụi trắng dạng sợi. Em không hiểu bụi nó ở đâu chui ra, thật sự là nhiều lúc sờ vào đồ đạc em phải chửi thề, vừa xong sờ vào cái bàn máy tính. Tuần nào cũng lau chùi hút bụi lau nhà mà đồ đạc lúc nào cũng phủ một lớp bụi li ti, em thật sự phát khùng, em nghi nhà tầng trên em hay nhà dưới nó làm cái gì đấy thì nhà em mới toàn bụi dạng sợi vải thế này. Có làn em lên xem nhà tầng trên thì thấy ở cửa nhà họ rất bụi, đóng kín mít mà còn phải lấy vải chặn ở khe cửa, không hiểu họ làm cái gì.
Các cụ ở tầng cỡ 15 như em có bị bụi nhiều không?

Sắp tới em sẽ chuyển lên nhà mới, nhà ở tầng 41, em chọn tầng cao cũng chỉ để tránh bị bụi như nhà cũ thế này, nhưng giờ vẫn đang hoàn thiện chưa ở được nên chưa đánh giá được mức độ bụi, các cụ ở tầng cao cỡ ~ 40 có còn bụi không?
Nhà cụ đừng mặc đồ cotton nữa sẽ đỡ bụi vải.

Jo9926

Xe điện
Em cũng tưởng là ở tầng cao thì ít bụi hơn nhưng thực tế thì ngược lại. Bụi mịn màu trắng bám vào cánh quạt máy điều hòa nhiều kinh khủng.

sakai_yo

Xe lăn
chuẩn luôn, nếu ko có robot hút bụi thì ko biết nhà mình bẩn thế nào. Trước chưa có tuần hay 2 tuần mới hút 1 lần vì lười. Từ ngày có anh robo cứ 2-3 ngày cho anh ấy chạy 1 vòng, đi êm chân hơn hẳn.
Trước khi có robot, e cứ quét sạch rồi lau nhà 2-3 lần mà thấy rất nhanh bẩn. Từ ngày có e ý thì tuần cho hút 3 lần, tự lau 1 lần, sạch sẽ hơn hẳn. Sướng nhất là gầm giường gầm ghế sạch bóng. Trước thì e có lia chổi vào nhưng k quét được triệt để các khu vực đấy. Ghế nhà em e cũng phải kê cao thêm 2cm nữa thì nó mới chui vào được. Tóm lại e thấy đầu tư robot là sáng suốt.
Báo cáo là em cũng chả nhàn hơn đâu vì e kỹ tính. Trước khi cho nó chạy e phải kê gọn đồ, kiểm tra đồ chơi, dây điện. Nói chung em triệt để sao cho diện tích hút được nhiều nhất. Thời gian đấy còn nhiều hơn thời gian e quét nhà nhưng không sao, miễn sạch bụi là được.

bozip

Xe máy
Vậy các cụ chuyển xuống nhà đất giống em, chỉ có bụi đất cát không có bụi vải nhé :D

dalink

Xe điện
Em ở tầng 18 mà cũng làm gì đến nỗi nhỉ.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Nhà tui ở tầng 27, toà gần cuối của KĐT. Nhìn xuống sân giữa 2 toà nhà.
Vậy mà bụi khiếp luôn. Toàn kiểu bụi mịn trong không khí. Sàn nhà sáng đến chiều là sạn đi bẩn đen chân, qua đêm đến sáng cũng vậy.
Dãy cây trồng ở logia, lá bụi bám đen, kiểu bụi dầu máy.
Nói chung môi trường đáng sợ.
Ở trong phố cũ, nhà đất, nhà mặt đường 5 tầng. Bụi cũng có, nhưng là bụi màu nhạt, bụi bay. Ở KĐT là bụi dầu, thổi không bay. Bám bẩn đen lên bề mặt.
Cánh quạt ở nhà chung cư cũng nhanh bám bụi đen.
Cụ ở gần khu công nghiệp hoặc gần đường cao tốc xe chạy nhiều đúng không. Cháu có thằng bạn ở khu Pháp Vân gần cao tốc cũng tình trạng này. Chẳng mấy mà ung thư phổi thôi cụ à.

hatinh5760

Xe điện
Bụi nhà em y hệt thế này, ở Nhật mà cũng bụi nhỉ, em tưởng sạch sẽ trong vắt chứ lại.
Câu chuyện Môi trường, bụi mịn kể cả trên 1 đất nước cũng từng vùng cũng khác biệt khá lớn.
Ấn tượng là ở Đức. Khi ngồi tàu hỏa (thực chất là chạy bằng điện), đi từ Tây Đức, sang Đông Đức. Nhìn ra cửa sổ, môi trường cây cỏ sát cạnh đường tàu khác biệt khá lớn. Đang từ xanh, sạch bên Tây Đức (xuất phát từ Muenchen) sang Đông Đức (ga đích là Berlin), chuyển sang đen đúa, cây khô đen, ám bụi đen. (Thời đó là khoảng 2004)

hatinh5760

Xe điện
Cụ ở gần khu công nghiệp hoặc gần đường cao tốc xe chạy nhiều đúng không. Cháu có thằng bạn ở khu Pháp Vân gần cao tốc cũng tình trạng này. Chẳng mấy mà ung thư phổi thôi cụ à.
Tui ở Times City - ParkHill, tít phía trong, không biết gần đường cao tốc hoặc KCN nào.
Gió thổi vào nhà, bụi đi theo, đen hôi dầu, bám vào mọi bề mặt. Lau bàn phải dùng khăn có chút xà phòng. Sàn nhà phải lau, chứ quét không sạch. Chỉ vài tiếng là bàn chân đen thùi lùi.
Rất ghét.

Daniel1219

Xe tải
Nhà hiện tại em đang ở là chung cư tầng 15 mà vẫn bụi dã man các cụ à, không gần đường lớn nào, cũng chỉ toàn đường nội khu mà bụi kinh người lên được, cứ vừa quét tối hôm trước, sáng hôm sau dậy đã thấy bụi phủ rồi, chiều đi đã thấy chân sạn sạn rồi, nhất là những bề mặt dễ nhìn thấy như mặt bếp từ màu đen, toàn bụi trắng dạng sợi. Em không hiểu bụi nó ở đâu chui ra, thật sự là nhiều lúc sờ vào đồ đạc em phải chửi thề, vừa xong sờ vào cái bàn máy tính. Tuần nào cũng lau chùi hút bụi lau nhà mà đồ đạc lúc nào cũng phủ một lớp bụi li ti, em thật sự phát khùng, em nghi nhà tầng trên em hay nhà dưới nó làm cái gì đấy thì nhà em mới toàn bụi dạng sợi vải thế này. Có làn em lên xem nhà tầng trên thì thấy ở cửa nhà họ rất bụi, đóng kín mít mà còn phải lấy vải chặn ở khe cửa, không hiểu họ làm cái gì.
Các cụ ở tầng cỡ 15 như em có bị bụi nhiều không?

Sắp tới em sẽ chuyển lên nhà mới, nhà ở tầng 41, em chọn tầng cao cũng chỉ để tránh bị bụi như nhà cũ thế này, nhưng giờ vẫn đang hoàn thiện chưa ở được nên chưa đánh giá được mức độ bụi, các cụ ở tầng cao cỡ ~ 40 có còn bụi không?
Em mua tầng 25 với hi vọng bớt bụi và tiếng ồn mà cũng ko ăn thua cụ ạ, Có lẽ chỉ nên mở cửa lô gia khi cần thiết để tránh tối đa bụi và tiếng ồn.

Conchuotnho

Xe tăng
Công nhận bụi khó chịu thật. Nhà e t25 mà bụi vl. Ngày quét nhà 2 lần. Đồ đạc lau thường xuyên. Ở HN nó thế. Đợt này không khí hanh nên nhièu bụi
Muốn đỡ bụi chỉ vào miền Trung thì ok

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Tui ở Times City - ParkHill, tít phía trong, không biết gần đường cao tốc hoặc KCN nào.
Gió thổi vào nhà, bụi đi theo, đen hôi dầu, bám vào mọi bề mặt. Lau bàn phải dùng khăn có chút xà phòng. Sàn nhà phải lau, chứ quét không sạch. Chỉ vài tiếng là bàn chân đen thùi lùi.
Rất ghét.
Khu xung quanh chỗ cụ còn tồn đọng nhiều xưởng gia công nhỏ lẻ, rồi dân hay đốt rác cũng tạo muội than, khói đen.
Cách không xa vẫn còn khu công nghiệp, chắc chắn tạo bụi khói rất ghê.
Ấn tượng của cháu khi đi từ Trường Chinh đến Minh Khai là cảm giác cảnh sắc đen đúa bụi bặm dần.

ZoBon

Xe buýt
Website
zobo.com.vn
Bụi thì chạy đâu cho hết nắng

Crusaderland

Xe điện
Trước khi có robot, e cứ quét sạch rồi lau nhà 2-3 lần mà thấy rất nhanh bẩn. Từ ngày có e ý thì tuần cho hút 3 lần, tự lau 1 lần, sạch sẽ hơn hẳn. Sướng nhất là gầm giường gầm ghế sạch bóng. Trước thì e có lia chổi vào nhưng k quét được triệt để các khu vực đấy. Ghế nhà em e cũng phải kê cao thêm 2cm nữa thì nó mới chui vào được. Tóm lại e thấy đầu tư robot là sáng suốt.
Báo cáo là em cũng chả nhàn hơn đâu vì e kỹ tính. Trước khi cho nó chạy e phải kê gọn đồ, kiểm tra đồ chơi, dây điện. Nói chung em triệt để sao cho diện tích hút được nhiều nhất. Thời gian đấy còn nhiều hơn thời gian e quét nhà nhưng không sao, miễn sạch bụi là được.
Cụ dùng robot loại nào chia sẻ giúp em với.

trungngothu

Xe tăng
Em mua máy lọc kk về, dùng hàng ngày mà vẫn thấy bụi bám đầy bàn, nhất là màu tối rất dễ thấy 1-2 ngày mà ko lau là có 1 lớp bụi trắng. Dùng tay quệt 1 vòng thấy bám đầy ngón tay ngay. Lọc kk cũng chỉ được 1 phần thôi, ko thể lấy hết bụi được.
vâng, em kể thiếu:
cửa nhà phải kín, nếu chưa kín thì gắn thêm gioăng
nhà sử dụng máy hút bụi sẽ sạch hơn là quét chổi
cửa nào đón gió thì phải đóng cho chặt, huhuhu
đồ đạc ít thôi thì sẽ ít chỗ tích bụi