[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

pisces_hn

Xe container
Mấy hôm đi lùng mua máy sấy LG rồi SS mà cháy hết hàng, giá lại nhích tăng từng ngày một. Nên em đành tặc lưỡi quất con máy sấy thông hơi Candy của Thổ Nhĩ Kỳ các cụ ạ. Dùng cũng tạm ổn
Tiki vẫn có hàng mà. Mỗi tội chờ mất mấy hôm chứ k lấy được ngay.

amour_bk

Xe đạp
Mấy hôm đi lùng mua máy sấy LG rồi SS mà cháy hết hàng, giá lại nhích tăng từng ngày một. Nên em đành tặc lưỡi quất con máy sấy thông hơi Candy của Thổ Nhĩ Kỳ các cụ ạ. Dùng cũng tạm ổn
Cụ nhắm model gì thế? Loại vừa giặt vừa sấy hay riêng hả cụ?

em cũng có cái máy giặt sấy chung toshiba new, sấy chung k thích lắm; muốn mua thêm máy sấy riêng mà k để trên đc vì còn phải đổ nước xả, lấy lọc bụi ở phía trên, để bên cạnh thì hơi vướng. Nói chung mua cái giặt sấy chung cũng hơi dở thật
Máy sấy nó có đường thoát, cụ ngại đổ nước thì đấu chung đường thoát với máy giặt.

congagia2016

Xe tăng
Tiki vẫn có hàng mà. Mỗi tội chờ mất mấy hôm chứ k lấy được ngay.
Đúng rồi, chờ lâu nên quất luôn ở cửa hàng điện máy cho nhanh ạ.
Cụ nhắm model gì thế? Loại vừa giặt vừa sấy hay riêng hả cụ?
Em lấy loại này cụ ạ, giá rẻ hơn được tí so với giá trên tiki:

pisces_hn

Xe container
Đúng rồi, chờ lâu nên quất luôn ở cửa hàng điện máy cho nhanh ạ.

Em lấy loại này cụ ạ, giá rẻ hơn được tí so với giá trên tiki:
Lúc đầu em cũng định lấy loại thông hơi cho rẻ nhưng nghĩ không để được trong nhà nên đầu tư con bơm nhiệt nhỡ sau này thích làm cái tủ nhét cả giặt với sấy vào chi trời nóng hay lạnh đỡ phải mò ra ban công.

congagia2016

Xe tăng
Lúc đầu em cũng định lấy loại thông hơi cho rẻ nhưng nghĩ không để được trong nhà nên đầu tư con bơm nhiệt nhỡ sau này thích làm cái tủ nhét cả giặt với sấy vào chi trời nóng hay lạnh đỡ phải mò ra ban công.
Ngon rồi cụ, nhà em thì thoáng nên để sân thượng luôn cũng ko vấn đề gì. Công nhận giờ mới mua máy sấy là thiếu sót vô cùng lớn cụ nhỉ, đáng ra phải mua sớm hơn mới phải.

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Nhà em đang dùng 2 trong 1 sấy block.

Ưu:
- Giặt sấy tiện, cho quần áo bẩn vào, lấy quần áo sạch ra mặc luôn, thơm như mùi nắng
- Tiết kiệm không gian
- Tiết kiệm thời gian

Nhược
- Giặt 9 sấy 6 nên cho quần áo để ý đừng cho full máy, cho tầm 8kg là nó giặt sấy ngon lành,
- Thỉnh thoảng vệ sinh lưới lọc cho sạch

Mathayus

Đi bộ
Tài chính tầm 16tr mọi người khuyên nên chọn máy giặt máy sấy loại nào nhỉ ( LG, Samsung, elex) và với tầm tiền đó mua con nào thì phù hợp . Nên mua 2 cái riêng hay 2in1

polizia

Xe container
Con sấy thông hơi của Elex dùng có ổn không các cụ, mợ?
Nhà em 3 người lớn, 2 trẻ em, khả năng ngày 1 mẻ thì có tốn tiền điện không ạ? Em tìm hiểu thêm về tư véo mụ vợ. Mấy lần cứ bảo đổi máy giặt sang loại 2in1, mà em thì thích sấy riêng, không gian cũng thoải mái đặt chồng lên nhau.
Ổn mà cụ, sấy bơm nhiệt mới xuất hiện cách đây 1-2 năm chứ sấy thông hơi nó hàng chục năm nay rồi. Nhà em dùng gần 15 năm nay ngon lành.
Sấy bơm nhiệt theo em hiểu nó dùng lốc như điều hoà nên khả năng cao sẽ dễ hỏng dễ lỗi hơn sấy thông hơi vì công nghệ sấy thông hơi nó đơn giản hơn.

cn39c2001

Xe tăng
LG hiện đang là số 1 nhé cụ
Và khuyên cụ mua riêng 2 cái. Lý do: mua riêng thì khối lượng sấy thường cao hơn (2in1 chỉ khoảng 5-6kg thôi), chủ động hơn (nhất là cụ có quá nhiều quần áo, phải giặt làm 3-4 mẻ thì sẽ không phải đợi mà có thể vừa giặt vừa sấy liên tục)
Nhưng thời điểm này, 16tr hơi khó

flowers1508

Xe tăng
ai bảo bác vậy, để sấy quần áo phải dùng nhiệt nên lương tiêu thụ điện năng như nhau thôi
Vậy là bác không đọc công nghệ rồi, sấy block nó là vòng nhiệt tuần hoàn trong máy luôn, nếu tủ sấy hoặc sấy thông hơi nhiệt sẽ theo hơi nước bị đẩy ra ngoài nên xung quanh nóng, sấy block máy nó mát lạnh chỉ mỗi lồng sấy là nóng cụ nhé

Cơ chế hoạt động của sấy block như thế nào?

Trong máy giặt sấy block có trên 10 cảm biến khác nhau để ghi nhận thông tin và điều khiển quá trình giặt sấy một cách thông minh và hiệu quả (cảm biến mực nước, cảm biến trọng lượng, cảm biến cân bằng, cảm biến sấy, cảm biến nhiệt, cảm biến độ ẩm...). Khi cảm biến này bị dơ, bị ẩm ướt, bị hư hỏng, máy giặt sẽ báo lỗi.

Sấy Block là phương pháp sấy không khí tác nhân độ ẩm thấp, tức là quạt đưa tác nhân sấy vào gian lạnh, dưới độ lạnh đọng sương như chế độ làm khô của điều hòa thì độ ẩm được giữ lại tại đây và khí khô được tiếp tục dẫn vào tác nhân sấy nó diễn ra thành quy trình sau:

Không khí khô được đưa vào giàn nóng nhằm tăng lên nhiệt độ sấy, sau đó quạt đẩy không khí khô nóng vào buồng sấy hút độ ẩm của vật cần sấy, độ ẩm luồng khí này tăng lên và được hút về giàn lạnh và nước được ngưng tụ tại đấy. Tiếp tục quá trình sấy.

Do sấy khô bằng phương pháp nhiệt độ và độ ẩm thấp nên phương pháp này áp dụng cho máy giặt có ưu điểm quần áo bền hơn so với các phương pháp sấy nhiệt khác. Ngoài ra trong đây là chu trình sấy khép kín không thất thoát nhiệt nên tiết kiệm điện từ 30% đến 50%. Với máy giặt còn thêm một chu trình nữa đó là đẩy khí lạnh vào quần áo loại bỏ triệt để quần áo bị nhăn do tru trình sấy nhiệt.

SPL

Xe container
Cụ cố lên tí làm con Nhật bãi hàng ngon, cụ tìm Chương Lioa mà mua, đắt hơn chỗ khác tí nhưng đảm bảo, nhà em dùng mấy năm nay ngon choét, sấy bằng lốc như điều hoà nên không nhăn. Đừng mua mấy em Hàn, xài không ngon, em Elex thì chỉ được tiếng chứ xài chán ốm, đừng mua máy rời, tuy giặt với sấy được nhiều hơn nhưng chiếm diện tích, ngại nhất khoản giặt xong phải bê lên máy sấy để làm tiếp chứ không 1 phát mặc được ngay

cuchuoi0509

Xe tăng
Vậy là bác không đọc công nghệ rồi, sấy block nó là vòng nhiệt tuần hoàn trong máy luôn, nếu tủ sấy hoặc sấy thông hơi nhiệt sẽ theo hơi nước bị đẩy ra ngoài nên xung quanh nóng, sấy block máy nó mát lạnh chỉ mỗi lồng sấy là nóng cụ nhé

Cơ chế hoạt động của sấy block như thế nào?

Trong máy giặt sấy block có trên 10 cảm biến khác nhau để ghi nhận thông tin và điều khiển quá trình giặt sấy một cách thông minh và hiệu quả (cảm biến mực nước, cảm biến trọng lượng, cảm biến cân bằng, cảm biến sấy, cảm biến nhiệt, cảm biến độ ẩm...). Khi cảm biến này bị dơ, bị ẩm ướt, bị hư hỏng, máy giặt sẽ báo lỗi.

Sấy Block là phương pháp sấy không khí tác nhân độ ẩm thấp, tức là quạt đưa tác nhân sấy vào gian lạnh, dưới độ lạnh đọng sương như chế độ làm khô của điều hòa thì độ ẩm được giữ lại tại đây và khí khô được tiếp tục dẫn vào tác nhân sấy nó diễn ra thành quy trình sau:

Không khí khô được đưa vào giàn nóng nhằm tăng lên nhiệt độ sấy, sau đó quạt đẩy không khí khô nóng vào buồng sấy hút độ ẩm của vật cần sấy, độ ẩm luồng khí này tăng lên và được hút về giàn lạnh và nước được ngưng tụ tại đấy. Tiếp tục quá trình sấy.

Do sấy khô bằng phương pháp nhiệt độ và độ ẩm thấp nên phương pháp này áp dụng cho máy giặt có ưu điểm quần áo bền hơn so với các phương pháp sấy nhiệt khác. Ngoài ra trong đây là chu trình sấy khép kín không thất thoát nhiệt nên tiết kiệm điện từ 30% đến 50%. Với máy giặt còn thêm một chu trình nữa đó là đẩy khí lạnh vào quần áo loại bỏ triệt để quần áo bị nhăn do tru trình sấy nhiệt.
Heatpump tiết kiệm điện hơn do nó tạo ra chênh lệch nhiệt độ giữa 2 nơi (như kiểu thang máy nó có đối trọng, động cơ chỉ cần tạo ra lực nhẹ để kéo phần chênh lệch trọng lượng chứ k phải kéo cả cái thang đó). Còn sấy nhiệt thì nó phải tự sinh ra nhiệt lượng lớn, kể cả ngưng tụ khép kín nhưng vẫn phả nhiệt ra môi trường (làm mát để ngưng tụ), thất thoát nhiệt nên càng tốn thêm.

Máy sấy block nó vẫn có nhiệt thoát ra nhưng ít, do máy chạy nó vẫn tỏa 1 ít nhiệt ra môi trường. Máy giặt sấy Nhật của em nó có hẳn 1 lỗ thoát nhiệt riêng.

Nhưng thực tế tiền điện tiết kiệm đc thì cụ chạy 8-10 năm mới khấu hao hết đc so với chênh giá mua heatpump, nên cửa hàng giặt là họ vẫn dùng thông hơi bt. Heatpump chủ yếu nhiệt thấp hơn đỡ hỏng quần áo hơn thôi

technovs

Xe tải
Nếu các cụ không lăn tăn gì về tài chính và muốn công nghệ mới thì dùng sấy riêng loại bơm nhiệt (heat pump) là chuẩn bài, nhưng giờ giá cũng đẩy lên cao rồi thì phải do khan hàng, trước em lấy ở mediamart còn phải chuyển máy từ Hải Phòng về HN.

Mathayus

Đi bộ
Cụ cố lên tí làm con Nhật bãi hàng ngon, cụ tìm Chương Lioa mà mua, đắt hơn chỗ khác tí nhưng đảm bảo, nhà em dùng mấy năm nay ngon choét, sấy bằng lốc như điều hoà nên không nhăn. Đừng mua mấy em Hàn, xài không ngon, em Elex thì chỉ được tiếng chứ xài chán ốm, đừng mua máy rời, tuy giặt với sấy được nhiều hơn nhưng chiếm diện tích, ngại nhất khoản giặt xong phải bê lên máy sấy để làm tiếp chứ không 1 phát mặc được ngay
Cụ có thông tin gì để liên lạc không nhỉ. Mình cũng đang tham khảo hàng nhật Nội địa

SPL

Xe container

250cc

Xe tăng
Ổn mà cụ, sấy bơm nhiệt mới xuất hiện cách đây 1-2 năm chứ sấy thông hơi nó hàng chục năm nay rồi. Nhà em dùng gần 15 năm nay ngon lành.
Sấy bơm nhiệt theo em hiểu nó dùng lốc như điều hoà nên khả năng cao sẽ dễ hỏng dễ lỗi hơn sấy thông hơi vì công nghệ sấy thông hơi nó đơn giản hơn.
Tks cụ. Em thích nhất là nó lọc bụi vải. Em cực kỳ ghét bụi vải, lại hay mặc kaki, giặt xong nó bám đầy vào.