[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

tieunhupha

Xe điện
Chắc máy nhà em cũng ... hỏng như máy nhà cụ rồi, vì giặt sấy lúc nào cũng khô hết á :P
Em nghĩ các cụ khác dùng máy Nhật nội địa mà sấy ko khô thì có thể do máy 1 phần (nếu máy bãi có thể bị trục trặc phần sấy thì sao), hoặc là do giặt quá nhiều đồ trong 1 lần giặt.
Chuẩn đấy cụ. Như nhà em vứt cả đống quần áo vào rồi cứ kêu sao máy chạy ồn thế mà bỏ ra chạy ko tải thì lại gần như ko có tiếng động. Mãi sau đọc cái hướng dẫn sử dụng mới biết máy 9kg nhưng tùy vào loại đồ thì số cân sẽ giảm đi chứ ko phải cứ mỗi mẻ ko quá 9kg là ok. Vậy nên nhiều cụ cũng sẽ ảo tưởng cái đoạn máy 9kg thì giặt đầy và sấy vẫn thế thì chả vấn đề gì.

sopeace

Xe tải
em dùng tủ sấy riêng có 1 củ mà khô cong, quần áo lại phẳng phiu. Mùa hè không dùng cụ tháo cất đi rất tiện

Kim J. Ủn

Xe tăng
Giặt sấy xong quần áo có phải là ko các cụ. em sợ quần áo nó nhăn như cái bị rách

Qwerty007

Xe tải
Mỗi cái đều có ưu nhược, nên tùy theo điều kiện mà lựa chọn.
- Máy giặt, sấy độc lập. Ưu điểm là hiệu quả sấy tốt hơn, nhược điểm là tốn ko gian (và cả tiền), mỗi lần dùng phải chuyển qua lại giữa 2 máy.
- Máy giặt có chức năng sấy, ưu điểm là ko tốn ko gian, sử dụng tiện lợi hơn. Hiệu quả sấy ko cao, sau khi sấy phơi thêm 1 vài tiếng là ok.
Cháu cũng đồng ý với cụ. nếu cụ chủ có không gian để đồ thì nên mua máy sấy riêng. Combo thì thường khó có thể được như dùng máy rời được. Cháu vừa mua em Electrolux và đang khá hài lòng.

Cà phê NHÂN

Xe đạp
Nhà em làm con giặt sấy 2 in 1 của Nhật thấy tiện, sấy khô lắm mỗi tôi cả giặt sấy thì phải 4-5 tiếng 1 mẻ nếu nhiều quần áo nỉ thì hơn 6 tiếng, còn sấy riêng thì chỉ khoảng 2-3 tiếng thôi. chỉ mấy hôm như vừa rồi nhà em mới sấy cong chỉ giặt không, nó dùng sấy điều hòa nên quần áo khô không cảm giác cứng và nhàu, gấp cất tủ hoặc mặc luôn được.

luyenok

Xe điện
Cháu cũng đồng ý với cụ. nếu cụ chủ có không gian để đồ thì nên mua máy sấy riêng. Combo thì thường khó có thể được như dùng máy rời được. Cháu vừa mua em Electrolux và đang khá hài lòng.
cụ dùng Electrolux giặt sấy luôn à, hay máy độc lập? Electrolux Em thấy món giặt sấy có vài điểm không tiện (ít nhất là với mẫu EWW12853 Em đang dùng):
- Cửa đóng/mở hơi khó.
- Các đồ nhỏ như tất mỏng nếu không cho vào túi giặt dễ bị văng ra và kẹt ở khe cánh cửa.

Cụ chủ có tiền đầu tư 40 củ làm con nội địa mới, có giặt, có sấy luôn, công nghệ thì bất chấp các thể loại liên doanh. Em thì không thần thánh gì nó đâu nhưng nó thần thánh thật :)). Em đang dùng một con đời 2006, vâng 2006 nhưng giờ nó vẫn chấp hết các thể loại liên doanh tại Việt Nam đời 2020. Truyền động trực tiếp, nhiều chế độ giặt, giặt nước nóng, giặt chăn, sấy block (Khác với sấy mayso), tiết kiệm nước, cảm biến rung lắc các kiểu, báo lỗi tự đọc được lỗi luôn. Giờ mà có tiền làm con đời mới thì sướng bằng chết :D. Nếu không đủ tài chính thì cụ làm hai cái giặt và sấy riêng. Quan trọng nước sạch thì máy mới bền, nên nếu cần lắp bộ lọc tổng thì alo em :))

Qwerty007

Xe tải
cụ dùng Electrolux giặt sấy luôn à, hay máy độc lập? Electrolux Em thấy món giặt sấy có vài điểm không tiện (ít nhất là với mẫu EWW12853 Em đang dùng):
- Cửa đóng/mở hơi khó.
- Các đồ nhỏ như tất mỏng nếu không cho vào túi giặt dễ bị văng ra và kẹt ở khe cánh cửa.
Nhà cháu dùng model mới 2019: EDS805KQWA. 8Kg, tha hồ. Cứ cuối tuần nhà cháu mới mang dồ ra giặt 1 lần, sấy. Vấn đề kẹt tát là chuẩn đấy cụ. Máy giặt Elec nhà em cũng thế. rất bực mình mà không giải quyết dược.

Chuẩn đấy cụ. Như nhà em vứt cả đống quần áo vào rồi cứ kêu sao máy chạy ồn thế mà bỏ ra chạy ko tải thì lại gần như ko có tiếng động. Mãi sau đọc cái hướng dẫn sử dụng mới biết máy 9kg nhưng tùy vào loại đồ thì số cân sẽ giảm đi chứ ko phải cứ mỗi mẻ ko quá 9kg là ok. Vậy nên nhiều cụ cũng sẽ ảo tưởng cái đoạn máy 9kg thì giặt đầy và sấy vẫn thế thì chả vấn đề gì.
Em cũng thấy lạ là nhiều cụ kêu sấy không khô.
Em mua con giặt sấy Tổ sư bố năm 2012, sản xuất 2010. Dùng đến bây giờ tám năm sấy vẫn khô cong. Năm em gọi thợ bảo dưỡng vệ sinh toàn bộ 1 lần (các cụ lười bảo dưỡng đường ống gió bị bẩn nên cũng xảy ra hiện tượng sấy không khô nhé).
Từ năm 2010 mà nó đã đầy đủ các công nghệ chắc đến 2015 ở VN mới có trên một vài mode cao cấp: Inverter truyền động trực tiếp êm ru, sấy block có cảm biến độ ẩm của quần áo.
- Ưu điểm: Tiết kiệm diện tích, không mất thời gian bỏ đồ ra sấy hoặc phơi, tiết kiệm điện, nước, cửa rất to nên việc cho hoặc lấy quần áo rất dễ. Trước em dùng Elex cửa bé, đóng mở quá nặng.
- Nhược điểm: Sấy hơi lâu (giặt + sấy tầm 3-5 tiếng tùy lượng đồ) nhưng cũng không vấn đề gì vì chỉ cho vào 1 lần xong lấy ra thôi.

Phung Thuy

Xe buýt
Cụ có hướng dẫn sử dụng con này cho em xin với
Em không biết nhiều chức năng trong đó có chức năng giặt ngâm.
Ví dụ như hôm nay, độ ẩm tương đối gần 100 % ở Hà Nội, giở tờ giấy ra một lát là nó hút ẩm, mềm oặt. Vừa giặt, vừa sấy luôn bằng cái máy giặt nội địa Tổ-sư-bà Z9100, buổi sáng lột vỏ chăn ra giặt, trưa đã lồng lại để tối ngủ rồi. Máy giặt có sấy chỉ hiệu quả ở mùa nồm này ngoài Bắc.

honda acura

Xe điện
Em dùng con sấy LG này được 2 năm, em để ngay phòng ngủ cho tiện
nói chung là ổn, tiện lợi chả phải nghĩ chuyện phơi pbong nữa
lợi

tieunhupha

Xe điện
Em mua con giặt sấy Tổ sư bố năm 2012, sản xuất 2010. Dùng đến bây giờ tám năm sấy vẫn khô cong. Năm em gọi thợ bảo dưỡng vệ sinh toàn bộ 1 lần (các cụ lười bảo dưỡng đường ống gió bị bẩn nên cũng xảy ra hiện tượng sấy không khô nhé).
Từ năm 2010 mà nó đã đầy đủ các công nghệ chắc đến 2015 ở VN mới có trên một vài mode cao cấp: Inverter truyền động trực tiếp êm ru, sấy block có cảm biến độ ẩm của quần áo.
- Ưu điểm: Tiết kiệm diện tích, không mất thời gian bỏ đồ ra sấy hoặc phơi, tiết kiệm điện, nước, cửa rất to nên việc cho hoặc lấy quần áo rất dễ. Trước em dùng Elex cửa bé, đóng mở quá nặng.
- Nhược điểm: Sấy hơi lâu (giặt + sấy tầm 3-5 tiếng tùy lượng đồ) nhưng cũng không vấn đề gì vì chỉ cho vào 1 lần xong lấy ra thôi.
Tiết kiệm diện tích và được lười khi cho đồ bẩn vào và lấy ra mặc luôn hoặc cất vào tủ cụ nhỉ. Máy sấy block sấy lâu nhưng chống nhăn, vậy nên có thể xử lý bằng cách hẹn giờ giặt từ đêm để sáng ra dậy cất (hay cái là máy chạy cực êm), hoặc hẹn giờ để trưa giặt và chiều về nhà lấy cất tủ. Còn đã lười lại còn tiết kiệm đến khi đồ bẩn đầy ặc máy mới giặt thì xin mời tự phơi hoặc dùng sấy riêng.

duongcua03

Xe tăng
Kính cccm - Em đang định mua cái máy giặt mà lăn tăn không biết có nên mua máy có chức năng sấy không hay là mua máy sấy riêng. Cụ mợ nào đã xài loại có sấy rồi chia sẻ cho em ít kinh nghiệm được không ạ?

Em cám ơn.
2 trong 1 chán phần sấy lắm cụ ạ( nhà e dùng con LG, trước là con Elex).
Nên mua cửa ngang và máy sấy tk giá chồng lên phía trên máy giặt nếu không gian khu vực máy hẹp. Còn rộng rãi tgif khỏi bàn cụ ạ. ;) ;;)

Tiết kiệm diện tích và được lười khi cho đồ bẩn vào và lấy ra mặc luôn hoặc cất vào tủ cụ nhỉ. Máy sấy block sấy lâu nhưng chống nhăn, vậy nên có thể xử lý bằng cách hẹn giờ giặt từ đêm để sáng ra dậy cất (hay cái là máy chạy cực êm), hoặc hẹn giờ để trưa giặt và chiều về nhà lấy cất tủ. Còn đã lười lại còn tiết kiệm đến khi đồ bẩn đầy ặc máy mới giặt thì xin mời tự phơi hoặc dùng sấy riêng.
Vâng, trước em dùng con Elex thì cửa khó đóng, mở (rất nặng), lồng nằm ngang và cửa bé nên cho quần áo vào rất khó chịu (mặc dù cùng 9kg như nhau), nó kêu thì thôi rồi luôn.

2 trong 1 chán phần sấy lắm cụ ạ( nhà e dùng con LG, trước là con Elex).
Nên mua cửa ngang và máy sấy tk giá chồng lên phía trên máy giặt nếu không gian khu vực máy hẹp. Còn rộng rãi tgif khỏi bàn cụ ạ. ;) ;;)
Mấy con máy nó sản xuất cho xứ ĐNA thì không thể đòi hỏi nó ngon được cụ ạ, các cụ đã bảo tiền nào của nấy mà. Cụ bỏ tiền ra mua Nhật nội địa hoặc nhiều tiền nữa mua hàng nhập khẩu trực tiếp châu Âu mới hưởng thụ được các công nghệ tiên tiến và sự tiện lợi của nó.

Lsnam87

Xe hơi
Nếu cụ có đủ không gian thì nên mua giặt sấy riêng ạ

Xế Độp

Xe điện
Nhược điểm là quần áo nhăn như giẻ lau ( dòng côton) :D

peidemeng

Xe tải
Em đang lăn tăn không biết có nên mua Máy giặt + sấy 2 in1 hàng Nhật nội địa đã qua sử dụng không? Em tham khảo thì toàn 2011 - 2013 tùy từng model giá từ 15 - 30 triệu. Giá cũng khá cao nên em đang phân vân quá.

Nhược điểm là quần áo nhăn như giẻ lau ( dòng côton) :D
Vậy chắc cụ dùng dòng sấy bằng dây may xo hoặc có thể sấy xong cụ không mang ra treo luôn mà để trong máy cho đến khi nó nguội hẳn mới lấy ra. Nếu để nguội hẳn mới lấy ra thì máy giời nó cũng nhăn cụ ạ. Khi quần áo đang nóng hổi cụ mang ra treo luôn có khi chả cần là nếu không quá cầu kỳ về ăn mặc (như em :))

Xế Độp

Xe điện
Vậy chắc cụ dùng dòng sấy bằng dây may xo hoặc có thể sấy xong cụ không mang ra treo luôn mà để trong máy cho đến khi nó nguội hẳn mới lấy ra. Nếu để nguội hẳn mới lấy ra thì máy giời nó cũng nhăn cụ ạ. Khi quần áo đang nóng hổi cụ mang ra treo luôn có khi chả cần là nếu không quá cầu kỳ về ăn mặc (như em :))
Nhưng phải thừa nhận dòng này chạy êm, sach :D

hoviethung

Xe lăn