[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

stevejobsdn

Xe máy
Tình nghĩa không còn thì mình sẽ bỏ hết trừ con!

LienPhuong

Xe điện
Cái gì hình thành sau hôn nhân đều phải chia. Kể cả nợ ngân hàng cụ nhé. Vì thế tự thoả thuận cho hợp lý thôi.
Nợ dùng cho mục đích gia đình hoặc có sự đồng ý cả hai vợ chồng mới chia chứ cụ?

LienPhuong

Xe điện
Đã có giấy kết hôn thì có cùng hưởng , nợ cùng chịu. Khi ly hôn chia cả tài sản có lẫn nợ.
Riêng con thì phải theo cả sự chọn lựa của con
Thế nợ tiền đi đánh bạc, cho gái,...thì sao cụ, không lẽ chia hết :))

Thế thì trước khi ly hôn, cố gắng nợ một đống cho sướng :))

vandinh

Xe container
Nợ dùng cho mục đích gia đình hoặc có sự đồng ý cả hai vợ chồng mới chia chứ cụ?
Cụ mà kết hôn rồi, đi vay ngân hàng nó chắc chắn phải mời cả vợ cụ vào ký cùng nhé.

hanoipho79

Xe lăn
Tóm lại nếu có khả năng tranh chấp tài sản khi ly hôn thì cụ chủ dẫn bạn ra luật sư tư véo cho. Lên đây chả giải quyết được gì mừ mất thời gian cụ ạ.
Đây toàn các cụ Mấy bằng đại học trên thông thtên văn dưới tường địa lý mà mợ nói thế em buồn quá:))

SƠN CƯỚC

Xe điện
Thế nợ tiền đi đánh bạc, cho gái,...thì sao cụ, không lẽ chia hết :))

Thế thì trước khi ly hôn, cố gắng nợ một đống cho sướng :))
Nếu chồng nợ cho gái đánh bạc , thì vợ cũng có thể có giấy nợ như vậy trc ly hôn. Vì thế ko ai lấy hơn của ai đc. Khi ko thể giải quyết đc nợ thì thôi ko ly hôn nữa ...kkk

Mr.BaoViet

Xe hơi
Toàn đồ đi nợ nên tốt nhất là tự thỏa thuận thôi

LienPhuong

Xe điện
Cụ mà kết hôn rồi, đi vay ngân hàng nó chắc chắn phải mời cả vợ cụ vào ký cùng nhé.
Có vay thế chấp lương không cần ký cụ ạ. Tất nhiên em kết hôn rồi chứ :). Ngoài ra còn nợ ngoài ngân hàng, nợ xã hội đen,...
Luật hôn nhân quy định chỉ nợ dùng cho gia đình chung mới phải chia.

hacvuphong

Xe tăng
2k & 2k14 có # gì nhau ko nhỉ ?
Bây giờ vẫn xử theo Luật 2000 hở cụ? Em tưởng phải 2014 rồi chứ?
Để gq về tài sản chung. Phải căn cứ bmvaof quan hệ hôn nhân thiết lập tại thời kỳ nào.
Theo luật HNGD năm 1960 có hiệu lực đến 1987 hôn nhân trong thời kỳ này cho chung cho riêng kể cả có gt hợp pháp đều là của chung chia có tính công đóng góp nhưng thường là 50/50. Vì sao hai cụ tự nghĩ.
Từ 1987 đến 2000 ts riêng hay chung có d.ái tờ hay người chứng là đc. Hỗn loạn chứng là ở gd này.
Từ 2000 đến 2014 là phần lớn hôn nhân của các ofe mát rượi ở đây. Ts chung riêng phải có d.ái tờ chứng minh của chung hay riêng.
Từ 2014 đến hôm nay thì có hợp đồng hn ghi rõ quan hệ ts hình thành sau hn là sở hữu gì. Ts chung riêng phải có văn bản dấu má đàng hoàng, k thì coi như k.
Trường hợp cụ chủ thì thỏa thuận viết tay nếu có dấu má hay người chứng là đc. Đỡ tốn kém. Tuy cũng có một số lật lọng nhưng cực ít và chỉ mất thời gian vì ra tòa có giấy tờ chứng minh thỏa thuận chia ts là tự nguyện.
Luật từ 2014 đến nay thay mới rât nhiều và tiệm cận Tây rồi. Đấy là tụi Bắc Âu nói k phải vàng vẩu đâu

caisua

Xe lăn
Chung cư có 1,5 tỉ mà còn vay 1 tỉ thì oto cái nỗi gì

Taihoatu

Xe lăn
Sòng phẳng đi, nhà xe, nợ.. quy ra tiền chia đôi. Việc chia thế nào thì tự giải quyết lấy. Nếu phải trường hợp em, em chỉ cần bọn trẻ con, còn của cải thích lấy gì thì lấy, em ký tất

Vnhnhn

Xe hơi
Website
kasati.com.vn
Chào cccm, đứa bạn thân em chuẩn bị ra tòa ly hôn. Có một số vấn đề phân chia các tài sản lớn mong các cụ giúp, vì em cũng không rành về việc này.
2 tài sản lớn hình thành trong hôn nhân là 1 căn chung cư và 1 cái xe oto. Chung cư giá trị khoảng 1,5 tỷ thì đang thế chấp ngân hàng vay 1 tỷ, trả gốc lãi hàng tháng. Xe oto mua trả góp đứng tên chồng.
Nay có 2 vấn đề con bạn em nó muốn hỏi thế này.
- trường hợp 1: chồng nó để lại nhà cho nó, thì mình cần làm những thủ tục gì để chắc chắn nhà thuộc về nó, vì tính chồng nó rất rất hay lật lọng, kể cả với vợ con.
- trường hợp 2: tòa phán quyết phân chia tài sản, thì cái nhà và oto sẽ giải quyết thế nào. Giấy tờ sao? Làm sao để chồng nó ko thể bán xe khi ko có sự đồng ý của nó.
Mong có được sự tư vấn của cccm. Văn e dốt nên hơi lủng củng, các cụ thông cảm. Cảm ơn cccm.

Vãi nhỉ! Tài sản khoảng 2tỷ chắc vay ngân hàng cũng gần tỷ rưỡi. Ko biết trả được bao nhiêu rồi:-?:-?:-?. Vụ này phải tư vấn luật sư, và ra làm việc với ngân hàng, sau chốt mới ra công chứng. Vì vay ngân hàng kiểu gì cũng phải thông tin cho ngân hàng tất cả các biến động

Okitasouji

Xe đạp
Chào các cụ các mợ. E đang rất đau đầu chuyện gia đình. E có 2 f1, 1 đứa 3,5 tuổi 1 đứa 1,5t. Dạo này tình cảm sứt mẻ vì vợ e nó hay chửi đổng, điển hình ngày hôm qua nó thốt lên " dkm nhà mày". Nói sơ qua chút, cv của e thì chỉ có làm 3 tháng thu nhập dc khoảng 200tr, vợ e đi làm lương dc 12tr 1 tháng. Tiền học tiền giúp việc e chi, con ốm đau khám chữa bệnh e chi, việc của vợ e là đi chợ, điện nước. Tài chính phân chia rõ ràng như thế bởi vì tính của vợ e nó tiêu tiền bất chấp, có bằng nào tiêu hết bằng đấy, tiêu hết nó xin, e cho, cho xong nó quay qua nó chửi e là thằng vô trách nhiệm, nó đi làm về là đi tập, con cái thì e với bà giúp việc lo, 8 9h tối về nhà ăn xong gác chân lên xem phim, Cả tháng trời nay nó phó mặc luôn việc chợ búa cơm nước cho chồng. Công việc nhà thì từ lúc cưới nó về đến bây giờ là 5 năm nó cũng ko động tay vào làm bất cứ thứ gì. Xong quay qua bảo với bố mẹ anh chị nó " thằng này nó lười biếng vô trách nhiệm". E thương con nên bỏ qua, càng ngày nó lại càng lấn lướt chửi bới. Đến giới hạn chịu đựng e đề nghị ly hôn, nó đòi nuôi 2 đứa con, và yêu cầu e chu cấp 8,8tr nếu ko nó ko ký đơn. Các cụ tư vấn giúp e xem liệu với tuổi của f1 thì e có dc quyền nuôi con ko. Chứ e sợ để nó nuôi nó lại bỏ bê con cái.
E 30 tuổi, ko rượu chè cờ bạc gái gú, chăm sóc con cái thì ko thua kém gì các mợ đảm đang. Cv , thu nhập cũng ko tồi, nhà cửa cũng đã có. Thế quái nào e lại vớ dc cô vợ như vậy, giờ muốn dứt ra mà sợ nó giành dc quyền nuôi con vì f1 còn nhỏ quá

DmitriH

Xe tải
Cưới nhau 5 năm rồi nó không làm gì mà sao bây giờ cụ mới hỏi.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Sao đời nó lắm cái tréo ngoe.

meomun346

Xe container
Cưới nhau 5 năm rồi nó không làm gì mà sao bây giờ cụ mới hỏi.
Nhiều nhà có điều kiện, cứ thuê giúp việc, họ làm hết cụ ạ. Có nhà thuê ngay từ khi mới cưới xong, mấy tháng sau thì đẻ nên càng cần họ :)):)):)).

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Chia buồn nếu là sự thật

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Dạy con từ thuở còn thơ. Dạy vợ từ thuở nó chưa dạy mình.
Cụ để 5 năm mới giật mình thì đã muộn. Còn chuyện ly hôn nếu chẳng đặng đừng thì tốt nhất ra văn phòng luật sư. Rẻ thôi mà cụ được tư vấn đầy đủ thông tin.