Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ lên youtobe mà tìm video hướng dẫn. Chắc vó hiểu biết chút là tự làm dc.

Gaubeo

Xe tăng
Cụ mua bộ kít đầu bơm thôi, phần motor (motor là đoạn thân tròn đều) không hỏng thì không cần phải thay.
Giá tầm 150k thôi.
Hỏng gioăng rồi. Thay gioăng là hết nhưng theo e cụ mua luôn cái bơm mới vì gioăng khá đắt. Cụ ko tự làm dc lại mất thêm tiền công.
Cụ mua cả cái cụm đầu đen trên shopee khoảng hơn 100 k về tháo tự thay đơn giản nhé
Hở nước.1 cụ thay đầu bơm khoảng hơn trăm,2 cụ tháo đầu ra rồi quấn băng tan quanh mép lắp lại là hết chẩy.e quấn 2 năm nay rồi ngon luôn ạ.
Cụ lên youtobe mà tìm video hướng dẫn. Chắc vó hiểu biết chút là tự làm dc.
Em cảm ơn các cụ.
Chắc đúng là hỏng cái Đờ Bờ như các cụ nói nhưng máy nhà em nó lại khác cái trên Shopee, hay là lắp vẫn được hả các cụ? Hay phải mua đúng loại? Của em là cái hình mờ mờ, chỗ khoanh đỏ nó có giọt nước chảy xuống đó các cụ. Mai em sẽ hỏi Mợ toét xem có thay riêng đâu bơm ko.

, chỗ

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Em cảm ơn các cụ.
Chắc đúng là hỏng cái Đờ Bờ như các cụ nói nhưng máy nhà em nó lại khác cái trên Shopee, hay là lắp vẫn được hả các cụ? Hay phải mua đúng loại? Của em là cái hình mờ mờ, chỗ khoanh đỏ nó có giọt nước chảy xuống đó các cụ. Mai em sẽ hỏi Mợ toét xem có thay riêng đâu bơm ko.

, chỗ
Cùng loại hết cụ nhé, đúng rồi đấy, bị rò nước do giăng bị khô cứng

Go on

Xe điện
Em cảm ơn các cụ.

, chỗ
Trước tiên cụ tháo cái ốc ra nắn cái gioăng xem có khắc phục được không, ngâm vào nước nóng già, không thì mua cái bơm khác. Miễn là cùng điện áp và kích thước ống dẫn nước (thường là nó có tiêu chuẩn giống nhau trong máy lọc nước, em mua đồ thay linh tinh karofi sang các máy khác đều vừa)

Gaubeo

Xe tăng
Cùng loại hết cụ nhé, đúng rồi đấy, bị rò nước do giăng bị khô cứng
Trước tiên cụ tháo cái ốc ra nắn cái gioăng xem có khắc phục được không, ngâm vào nước nóng già, không thì mua cái bơm khác. Miễn là cùng điện áp và kích thước ống dẫn nước (thường là nó có tiêu chuẩn giống nhau trong máy lọc nước, em mua đồ thay linh tinh karofi sang các máy khác đều vừa)
Vâng em cảm ơn các cụ.

Gaubeo

Xe tăng
Cụ mua bộ kít đầu bơm thôi, phần motor (motor là đoạn thân tròn đều) không hỏng thì không cần phải thay.
Giá tầm 150k thôi.
Hỏng gioăng rồi. Thay gioăng là hết nhưng theo e cụ mua luôn cái bơm mới vì gioăng khá đắt. Cụ ko tự làm dc lại mất thêm tiền công.
Theo các cụ thì mua cái bộ kit không thôi hay mua cả bộ đầu bơm? Em hiểu bọ kít nó như kiểu cái bộ gioăng bên trong. Còn đầu bơm thì là cả cái củ đầy đủ, chắc tay khỏe chút là có thể tháo được thôi các cụ nhỉ?

Marance

Xe điện
Theo các cụ thì mua cái bộ kit không thôi hay mua cả bộ đầu bơm? Em hiểu bọ kít nó như kiểu cái bộ gioăng bên trong. Còn đầu bơm thì là cả cái củ đầy đủ, chắc tay khỏe chút là có thể tháo được thôi các cụ nhỉ?
Nếu máy dùng lâu rồi thì thay cả bơm cho khỏe, mua khéo tầm 300 350k.

vt2phuc

Xe điện
Mua bộ kit thôi cũng được em đang đặt 1 bộ kit về thay đây. Tháo hẳn đầu bơm ra dùng tô vít 4 cạnh vặn cả 8 con ốc là lôi ra thôi. Nhẹ hều mà

Gaubeo

Xe tăng
Mua bộ kit thôi cũng được em đang đặt 1 bộ kit về thay đây. Tháo hẳn đầu bơm ra dùng tô vít 4 cạnh vặn cả 8 con ốc là lôi ra thôi. Nhẹ hều mà
Nếu máy dùng lâu rồi thì thay cả bơm cho khỏe, mua khéo tầm 300 350k.
Mua cả bộ rẻ thôi cụ có 120K, còn bộ kit thì 50K, có cái là vặn ốc và lắp thì hơi ngại thôi. Nãy bên Mợ toét đã đến thay cho em cả công cả đầu bơm là 350K roài ;).

Mytv

Xe điện
Thường thì chỉ hỏng gioăng thôi. Cụ mua cái gioăng thay là hết. Tháo thì đơn giản. Nhưng lúc lắp vào khó phết. Vì nó có lò xò đệm viên bi nhỏ. Phải căn chuẩn mới lắp dc.

Chỉnh sửa cuối:

Đi Jây

Xe tăng
Tụ 1000uf đấu vào bơm như thế nào ạ?
(+) (-) PHẢI ĐÚNG CỤ À, KHÔNG CÓ NÓ NỔ TỤ ĐÓ, ĐẦU DÂY ĐIỆN CỦA ADAPTER NÓ CÓ NÚT ĐẤU ĐÓ CỤ ĐẤU VÀO ĐẤY LÀ ĐƯỢC KHÔNG CẦN PHẢI CHO VÀO BÊN TRONG CỦA ADAPTER ĐÂU
DÂY ĐỎ LÀ (+) DÂY ĐEN LÀ (-) NÓ RẤT BỀN CHO MÁY BƠM VÀ ÊM HIỆU SUẤT CAO HƠN

Chỉnh sửa cuối:

Gaubeo

Xe tăng
(+) (-) PHẢI ĐÚNG CỤ À, KHÔNG CÓ NÓ NỔ TỤ ĐÓ, ĐẦU DÂY ĐIỆN CỦA ADAPTER NÓ CÓ NÚT ĐẤU ĐÓ CỤ ĐẤU VÀO ĐẤY LÀ ĐƯỢC KHÔNG CẦN PHẢI CHO VÀO BÊN TRONG CỦA ADAPTER ĐÂU
DÂY ĐỎ LÀ (+) DÂY ĐEN LÀ (-) NÓ RẤT BỀN CHO MÁY BƠM VÀ ÊM HIỆU SUẤT CAO HƠN

Nhưng thế này thì lại thêm một công đoạn nữa mà bọn em có phải dân kỹ thuật đâu nên thôi gọi thợ :D.

levinhhien

Xe tải
Nếu ngon bổ rẻ lấy livotec cụ ạ, nó chả kém gì mấy con Karofi đâu, chung chủ nhưng mà nó cứ phân lắm loại cho khách nào nhiều tiền thì cứ nghĩ càng đắt càng tốt thôi ạ, thực ra như nhau thôi. Ngoài ra e có bán Mutosi nhiều, cụ ngâm cứu hãng này nữa đi, tách từ karofi ra, giá mềm hơn karofi và bảo hành ok hơn. K cần nhiều lõi làm gi ạ. Loi cation bên ngoài tốt nhất là lõi của máy nano geyser, vi nano nó k loại canxi dc như ro nên lõi tiền lọc của nó chất hơn nhé.
Mợ cho em hỏi, khi mua máy lọc nước có nên ưu tiên máy có tính năng báo thay lõi ko vậy? Em tìm trên mạng thấy có mã máy này Karofi KAD-D50 vừa có nước nóng, lạnh, nguội, còn có báo thay lõi, hiển thị độ sạch của nước, cảnh báo nước cấp yếu. Mợ xem giúp em mã sản phẩm này tốt ko vậy. Em cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mợ cho em hỏi, khi mua máy lọc nước có nên ưu tiên máy có tính năng báo thay lõi ko vậy? Giữa livotec & mutosi thì hãng nào ok hơn vậy mợ. Mợ cho em xin mã máy lọc nước RO nóng, lạnh, nguội <8tr. Em cảm ơn mợ nhiều.
Chào cụ, tính năng báo thay lõi nhiều máy k đúng đâu nên k nên ưu tiên tính năng này. Livotec là máy hạng 2 của Karofi, Mutosi tương đương Karofi hạng 1 mà dc bảo hành cả lõi lọc nên cụ nên lấy Mutosi.
tầm tiền cụ muôn mua có nhiều loại, cụ cho e xin số zalo e tư vấn nhé vì nhắn đây dễ bị xì hơi ạ

levinhhien

Xe tải
Chào cụ, tính năng báo thay lõi nhiều máy k đúng đâu nên k nên ưu tiên tính năng này. Livotec là máy hạng 2 của Karofi, Mutosi tương đương Karofi hạng 1 mà dc bảo hành cả lõi lọc nên cụ nên lấy Mutosi.
tầm tiền cụ muôn mua có nhiều loại, cụ cho e xin số zalo e tư vấn nhé vì nhắn đây dễ bị xì hơi ạ
Em cảm ơn mợ nhiều. Mợ tư vấn nhiệt tình quá. Em tìm mua máy cho 2 cụ ở quê dùng nên em tìm cửa hàng nào ở quê cho tiện bảo hành mợ ah. Sắp tới nếu nhà em đổi máy lọc nước em sẽ ủng hộ mợ. Thanks mợ nhiều!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em cảm ơn mợ nhiều. Mợ tư vấn nhiệt tình quá. Em tìm mua máy cho 2 cụ ở quê dùng nên em tìm cửa hàng nào ở quê cho tiện bảo hành mợ ah. Sắp tới nếu nhà em đổi máy lọc nước em sẽ ủng hộ mợ. Thanks mợ nhiều!
Dạ e vẫn lắp toàn quốc, bảo hành tại nhà cụ ạ, do hãng có hệ thống thợ khắp nơi nên cụ yên tâm lắp đâu cũng dc bảo hành toàn quốc theo hãng, thợ hãng lắp cụ nhé.

bluebird1008

Xe đạp
Cụ lắp chưa, review cho ae xem với
Sorry cụ. Em quên mất thread này:-ss
Sau một thời gian dùng thì em có mấy review này các cụ tham khảo:

• Giá: 15tr300 trọn gói
  • Sản phẩm: nhỏ gọn như quảng cáo trên website, nhỏ hơn em tưởng tượng.
  • Dịch vụ lắp đặt: Em gọi điện tư vấn -> đặt lịch khảo sát -> đặt lịch lắp máy. Thời gian lắp mất khoảng 1-2h tiếng thì hoàn thành, khá nhanh. Thợ trẻ măng 2k2, 2k3, đồng phục đầy đủ, lịch sự [-O<
  • Thẩm mỹ: đúng như mong đợi, không bị lộ máy lọc, không bị mất diện tích gì vì hoàn toàn âm trần (kể cả đường ống xả), không phải khoan đục nhiều, chỉ khoan để lắp giá treo.
  • Chất lượng nước (cảm nhận bằng các giác quan :D):
    • Áp lực nước không giảm nhiều. Vẫn tải được máy giặt, máy rửa bát, 2 nhà vệ sinh.
    • Nước được lọc hết cặn lơ lửng. Em cũng có mua vài lõi lọc đầu vòi thì thấy khá sạch, không bị chuyển sang màu nâu ngay lập tức như trước nữa, nhưng dùng lâu thì vẫn bị. Em được giải thích là do cặn bẩn bám ở thành ống trước đây vẫn còn nên vẫn sẽ có cặn. Em có nói bên này sục ống luôn nhưng không sạch 100%. Nên tạm chấp nhận vậy. Em tính dùng thêm một thời gian nữa, nếu vẫn không hết thì ăn vạ tiếp.
    • Nước không có mùi gì lạ.
    • Vẫn có cặn canxi, muốn hết thì phải lắp thêm hộp muối nữa.
  • Vận hành: không phải làm gì cả. Đến thời gian thì thay lõi, hình như là 2-3 năm, 1tr2/lõi. (Em làm biếng search lại, cái này các cụ có thể hỏi thêm bạn tư vấn)
Kết lại thì mức độ hài lòng của em là 3/5 điểm.
Em nghĩ các cụ muốn lọc ngon hơn (RO + làm mềm nước) thì chắc phải đầu tư x10 lần giá của máy này. Phương án này em nghĩ sẽ phù hợp với các gia đình trẻ, không muốn phải nhìn 2 ống oxy màu xanh trong nhà 😅.

thichlexus

Xe điện
Chỉ cần lọc nước ăn thôi chứ nước tắm giặt, vệ sinh xả bồn cầu... thì cần gì lọc cụ nhỉ?