Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Em biết mợ ý nhưng chưa thấy mợ ý nói về hệ lọc tổng cả nhà bao giờ, hệ thống tổng e thấy thấy nó có 3-5 cái bình gì to khủng lắm ạ
Cái này đơn giản mà! Tự lắp thêm hơn 1 triệu là giải quyết được các chất bẩn gây cặn.

Xe vài bánh

Xe điện
Lọc chỉ để nước trong không còn bùn, cặn thì dễ quá đi rồi. Cụ cứ làm 2 cái cốc lọc 20 inch chặn ngay đầu vào, lắp lõi 1 loại 5 micron và lõi 2 loại 1 micron là ngon choét ngay, ngon bổ rẻ. Khéo tay thì tự làm cũng được.

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Lọc chỉ để nước trong không còn bùn, cặn thì dễ quá đi rồi. Cụ cứ làm 2 cái cốc lọc 20 inch chặn ngay đầu vào, lắp lõi 1 loại 5 micron và lõi 2 loại 1 micron là ngon choét ngay, ngon bổ rẻ. Khéo tay thì tự làm cũng được.
Nếu như vậy thì lọc được những tạp chất gì hả cụ?
Liệu như vậy thì hệ thống vòi nước, vệ sinh trong nhà có đảm bảo ko?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Hi CCCM
Nhà em ở khu vực Ba đình, dúng nguồn nước máy của mấy nhà máy nước quanh như Yên Phụ, Đội cấn .... nhưng trung bình cứ 1 năm mở bể nước ra là bể đen xì, bám muội đầy như than bùn, thợ nước bảo là do chất lọc gì đó, ko ảnh hưởng nhiều sức khỏe, nhưng ngoài việc cứ 1 năm 1-2 lần thau bể thì hệ thống máy móc, thiết bị vệ sinh cũng ảnh hưởng theo.
Em đang nghĩ đến giải pháp hệ thống lọc nước của cả nhà, dùng sinh hoạt mà search mạng ra lắm kiểu quá dành lên đây nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn xem nên dùng hãng nào, loại lọc nào cho an toàn với ạ
E cám ơn CCCM
Ui trời nhìn nick lãnh đạo thế này thì kiểu gì e cũng cố chăm cho bằng được. Có gì còn lấy oai tý cụ nhỉ :D
Với nguồn nước là nước máy thì có khá nhiều sự lựa chọn, nếu chỉ cần lọc hết đen sì, bám muội như trên thì lắp 1 cột thô tầm 3-4tr là đc ạ. Muốn nhàn hơn thì lắp hệ thống sục rửa tự động, còn nếu muốn lọc tốt nhất thì bên e có hệ thống khoảng gần 20tr. Cụ có số zalo hay email inbox e gửi báo giá và tư vấn nhé

Ant man

Xe buýt
Cụ thể như nào cụ? Em cũng đang ngâm cứu vụ này

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Ui trời nhìn nick lãnh đạo thế này thì kiểu gì e cũng cố chăm cho bằng được. Có gì còn lấy oai tý cụ nhỉ :D
Với nguồn nước là nước máy thì có khá nhiều sự lựa chọn, nếu chỉ cần lọc hết đen sì, bám muội như trên thì lắp 1 cột thô tầm 3-4tr là đc ạ. Muốn nhàn hơn thì lắp hệ thống sục rửa tự động, còn nếu muốn lọc tốt nhất thì bên e có hệ thống khoảng gần 20tr. Cụ có số zalo hay email inbox e gửi báo giá và tư vấn nhé
Em đang dùng hệ thống lọc nhà Mợ mà, e sẽ call Mợ. Nhưng cũng là tiện hỏi nên muốn đưa lên đây Mợ tư vấn chung mô hình cho anh em tham khảo luôn

Ant man

Xe buýt
Lắp 1 cái này để lọc cặn trước khi nước vào hệ thống trong nhà cụ ạ (như là bồn vs, nhà tắm ..) Ở bếp lắp 1 vòi lọc riêng để nấu ăn. Em nghĩ giải pháp ngon bổ rẻ nhất là như vậy

• Vodka
Reactions: B.D

Tony_Le

Xe container
Có loại nào mà uống luôn tại đầu ra được ko mợ? Mợ giới thiệu trên đây luôn cho anh em thủng luôn với
Lọc tổng là lọc thô dùng để tắm rửa, giặt giũ thôi, muốn uống được luôn tại đầu vòi thì mua cái máy lọc tinh nữa, chi phí từ 3-300 triệu tùy túi và công suất.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]

Xe vài bánh

Xe điện
Lọc thế thì hết các tạp chất, bùn cặn, nói chung là cũng tốt lên nhiều, chỉ có tốt lên và không gây hại gì, vì nó chỉ lọc mà không thêm bất cứ thứ gì vào hệ thống nước.
Tuy nhiên nó không loại bỏ được các thành phần cứng hòa tan như canxi, mangie... hòa tan trong nước nên vòi nước không hết được đóng bám cặn kiểu trắng trắng. Muốn loại bỏ cái này thì phải thêm cột lọc muối, khoản này thì tốn kém và nó thêm chút muối vào hệ thống nước nên chả biết uống thì có ảnh hưởng gì không.
Nó cũng không loại bỏ được các hoá chất xử lý nước, muốn loại bỏ cái này thì thêm 1 cốc lọc các bon vào giữa cốc lọc 1 và 2 em nói ở trên.

Ant man

Xe buýt
Lọc thế thì hết các tạp chất, bùn cặn, nói chung là cũng tốt lên nhiều, chỉ có tốt lên và không gây hại gì, vì nó chỉ lọc mà không thêm bất cứ thứ gì vào hệ thống nước.
Tuy nhiên nó không loại bỏ được các thành phần cứng hòa tan như canxi, mangie... hòa tan trong nước nên vòi nước không hết được đóng bám cặn kiểu trắng trắng. Muốn loại bỏ cái này thì phải thêm cột lọc muối, khoản này thì tốn kém và nó thêm chút muối vào hệ thống nước nên chả biết uống thì có ảnh hưởng gì không.
Nó cũng không loại bỏ được các hoá chất xử lý nước, muốn loại bỏ cái này thì thêm 1 cốc lọc các bon vào giữa cốc lọc 1 và 2 em nói ở trên.
Em nghe nói nước mềm quá cũng ko tốt đâu ạ (loại bỏ can xi, magie ấy ..), cụ am hiểu cái này chém thêm cho em thông não với

Xe vài bánh

Xe điện
Em nghe nói nước mềm quá cũng ko tốt đâu ạ (loại bỏ can xi, magie ấy ..), cụ am hiểu cái này chém thêm cho em thông não với
Để ăn uống thì mấy cái hòa tan kia chả ảnh hưởng gì, vì nó là tự nhiên rồi.
Nhưng nước cứng thì lại rất rách việc với toàn bộ các hệ thống liên quan đến nước. Nó bám cặn vào đường ống, bám cặn vào bình đun (trong lòng bình đun) dẫn đến giảm khả năng trao đổi nhiệt. Nó bám cặm các đầu vòi, nó bám cặn khắp nơi, nhìn khó chịu. Nhưng nhà em thì em mặc cmn :D
Để xử lý nước cứng hiện nay thường dùng phương pháp trao đổi ion, nói nôm na là cứ 1 hạt cứng trong nước sẽ được thay bằng 1 hạt muối, vì vậy nước sẽ không còn các ion cứng nữa nhưng sẽ có các ion muối. Về cơ bản, nếu muối chuẩn thì cũng không ảnh hưởng gì đến ăn uống, nhưng khổ cái là chả biết cái muối mình mua được nó là cái thể loại gì...

Tony_Le

Xe container
Cụ thể như nào cụ? Em cũng đang ngâm cứu vụ này
Lắp 1 cái này để lọc cặn trước khi nước vào hệ thống trong nhà cụ ạ (như là bồn vs, nhà tắm ..) Ở bếp lắp 1 vòi lọc riêng để nấu ăn. Em nghĩ giải pháp ngon bổ rẻ nhất là như vậy
Gia đình dùng 15-25 khối nước/tháng, giải pháp đơn giản và rẻ nhất là lắp một bộ lọc 3 cốc loại 20 inches trước bồn chứa
  • Cột lọc 1: Polypropylene 20 inch (PP): lọc chặn cặn bùn đất, cặn lơ lửng, tạp chất, rỉ sắt, bùn đất có kích thước lớn hơn 5 micro
  • Cột lọc 2: Là Lõi lọc than hoạt tính dạng nén 20 inch giúp loại bỏ các loại clo dư, tạp chất hữu cơ, màu sắc, mùi vị không tốt trong nước, hóa chất.
  • Cột lọc 3: Polypropylene 20 inch (PP): loại bỏ hoàn toàn kim loại nặng, rỉ sắt có kích thước 1 micron.
Nếu nguồn là nước máy thì tắm giặt là tương đối rồi, áo trắng tinh, toilet không bị ố vàng...
Dưới bồn rửa bát cụ lắp thêm lõi lọc nhỏ nữa dùng để rửa rau quả, thịt và nấu ăn
  • Lõi lọc 4 - (Cation ngang): có tác dụng làm mềm và tạo cho nước có vị ngọt hơn. Lõi số 4 các cụ có thể thay bằng UF cũng ổn.
  • Lõi lọc 5 - T33: Với chức năng 3 in 1, có tác dụng tạo vị khoáng, cân bằng PH, làm mềm nước, ngọt nước. Nước sau khi qua cấp lọc này có vị thơm mát.
Còn muốn uống ngay tại đầu vòi thì mua máy lọc riêng, có cả máy điện giải giá toàn chục với trăm triệu. Tuy nhiên, theo em thì tốt nhất kêu bình nước Lavi, Vĩnh Hảo 20 lít bỏ lên cái máy nóng lạnh cho nó nhanh, an tâm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Này làm sao đảm bảo công suất được cụ ơi. Với công suất lọc cho cả sinh hoạt thì cốc lọc bé xiu vậy chỉ 1 thời gian ngắn là hết tác dụng vì lọc tổng là công nghệ hấp phụ chọn lọc. Lọc như này phù hợp chung cư vì họ k có chỗ để lắp, nhưng cũng nhanh tắc lắm và lọc sơ đơn giản cặn bẩn bằng mắt thường nhìn đc thôi. Như tả của cụ chủ thì cái này k thể đáp ứng đc nhu cầu cụ chủ đâu ạ, e chắc chắn luôn ạ

Ant man

Xe buýt
Gia đình dùng 15-25 khối nước/tháng, giải pháp đơn giản và rẻ nhất là lắp một bộ lọc 3 cốc loại 20 inches sau bồn chứa
  • Cột lọc 1: Polypropylene 20 inch (PP): lọc chặn cặn bùn đất, cặn lơ lửng, tạp chất, rỉ sắt, bùn đất có kích thước lớn hơn 5 micro
  • Cột lọc 2: Là Lõi lọc than hoạt tính dạng nén 20 inch giúp loại bỏ các loại clo dư, tạp chất hữu cơ, màu sắc, mùi vị không tốt trong nước, hóa chất.
  • Cột lọc 3: Polypropylene 20 inch (PP): loại bỏ hoàn toàn kim loại nặng, rỉ sắt có kích thước 1 micron.
Nếu nguồn là nước máy thì tắm giặt là tương đối rồi, áo trắng tinh, toilet không bị ố vàng...
Dưới bồn rửa bát cụ lắp thêm lõi lọc nhỏ nữa dùng để rửa rau quả, thịt và nấu ăn
  • Lõi lọc 4 - (Cation ngang): có tác dụng làm mềm và tạo cho nước có vị ngọt hơn.
  • Lõi lọc 5 - T33: Với chức năng 3 in 1, có tác dụng tạo vị khoáng, cân bằng PH, làm mềm nước, ngọt nước. Nước sau khi qua cấp lọc này có vị thơm mát.
Còn muốn uống ngay tại đầu vòi thì mua máy lọc riêng, có cả máy điện giải giá toàn chục với trăm triệu. Tuy nhiên, theo em thì tốt nhất kêu bình nước Lavi, Vĩnh Hảo 20 lít bỏ lên cái máy nóng lạnh cho nó nhanh, an tâm hơn.
Hay quá, cảm ơn cụ

Xe vài bánh

Xe điện
Này làm sao đảm bảo công suất được cụ ơi. Với công suất lọc cho cả sinh hoạt thì cốc lọc bé xiu vậy chỉ 1 thời gian ngắn là hết tác dụng vì lọc tổng là công nghệ hấp phụ chọn lọc. Lọc như này phù hợp chung cư vì họ k có chỗ để lắp, nhưng cũng nhanh tắc lắm và lọc sơ đơn giản cặn bẩn bằng mắt thường nhìn đc thôi. Như tả của cụ chủ thì cái này k thể đáp ứng đc nhu cầu cụ chủ đâu ạ, e chắc chắn luôn ạ
Muốn biết có đáp ứng được không thì phải tính toán chứ không phải là cảm tính nhìn bé hay to. Cụ chủ cho đề bài 120m3/tháng rồi đó mợ! :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Em đang dùng hệ thống lọc nhà Mợ mà, e sẽ call Mợ. Nhưng cũng là tiện hỏi nên muốn đưa lên đây Mợ tư vấn chung mô hình cho anh em tham khảo luôn
Cảm ơn cụ, hóa cụ là khách hàng bên e rùi ah, vinh hạnh quá ạ :D. Hệ thống lọc tổng này nhiều loại lắm, có giá từ vài trăm nghìn tới cả vài trăm triệu ấy ạ. Cơ bản là nhu cầu chủ nhà, mình cần lọc sạch như nào, định chi ngân sách tầm bao tiền thì bọn e sẽ có tư vấn phù hợp. Như cụ tả thì tối thiểu 3-4tr mới nhận thấy được sự khác biệt trước và sau lọc, còn ít tiền hơn thì e nghĩ k phù hợp lắm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Gia đình dùng 15-25 khối nước/tháng, giải pháp đơn giản và rẻ nhất là lắp một bộ lọc 3 cốc loại 20 inches sau bồn chứa
  • Lõi lọc 4 - (Cation ngang): có tác dụng làm mềm và tạo cho nước có vị ngọt hơn. Lõi số 4 các cụ có thể thay bằng UF cũng ổn.
cụ chắc k phải dân làm nước rùi :D

Tony_Le

Xe container
Muốn biết có đáp ứng được không thì phải tính toán chứ không phải là cảm tính nhìn bé hay to. Cụ chủ cho đề bài 120m3/tháng rồi đó mợ! :D
Bộ 3 cốc lọc 20 iches thì cho gia đình nhỏ, ít không gian (chung cư chẳng hạn) dùng loanh quanh 20m3/tháng, thay lọc 1 tháng/lần là okie. Cụ chủ công suất 120 khối/tháng chắc chắn dưới đất và nhà giầu thì lắp hẳn loại to, tự động làm sạch ấy.