Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

tvu732

Xe buýt
Các cột lọc thô của máy lọc nước hiện nay, thường gọi cột lọc 1,2,3 chỉ có than hoạt tính cái này có tác dụng lọc sơ bộ cặn kích thước lớn ngoài ra than hoạt tính có tác dụng hấp thụ chlorine khử trùng ( lưu ý là vật liệu quấn màng lọc RO không chịu được chlorine, nếu lượng chlorine dư quá cao thì sẽ làm hỏng màng lọc RO). vì vậy chỉ qua 3 cột lọc thô thì không khử được độ cứng của nước, hiện tượng như cụ nói thì là nước cứng và như vậy thì màng lọc RO nhà cụ không còn tác dụng, bị thủng màng lọc hoặc lắp màng lọc lệch...
Cụ ơi nhà em không dùng màng lọc RO. Nhà em dùng máy lọc nước Nano loại nhỏ 3 lõi để dưới bồn rửa bát, em cũng ko nhớ của hãng nào, để về xem lại. Sau đó dùng thêm bình lọc nước PureIt của Unilever nữa: https://www.pureitwater.com/VN/products/pureit-excella

Qua hai lần lọc mà vẫn bị cặn canxi thì em đoán là cả hai loại này đều không có lõi nhựa cation.

P/S: em cũng định mời cụ thêm chén nữa mà OF sợ cụ say rồi nên không cho.:)

aloeveravn

Xe tăng
Cụ ơi nhà em không dùng màng lọc RO. Nhà em dùng máy lọc nước Nano loại nhỏ 3 lõi để dưới bồn rửa bát, em cũng ko nhớ của hãng nào, để về xem lại. Sau đó dùng thêm bình lọc nước PureIt của Unilever nữa: https://www.pureitwater.com/VN/products/pureit-excella

Qua hai lần lọc mà vẫn bị cặn canxi thì em đoán là cả hai loại này đều không có lõi nhựa cation.
Các máy lọc nước hiện nay không có lọc nhựa đâu cụ ạ, nếu cụ chỉ dùng lọc Nano thì vẫn bị nước cứng và đun thì bị đóng cặn.

Boppi

Xe tải
P/S: em cũng định mời cụ thêm chén nữa mà OF sợ cụ say rồi nên không cho.:)
Nếu là Nano thì không lọc được Canxi đâu bác ơi.

tvu732

Xe buýt
Các máy lọc nước hiện nay không có lọc nhựa đâu cụ ạ, nếu cụ chỉ dùng lọc Nano thì vẫn bị nước cứng và đun thì bị đóng cặn.
Nếu là Nano thì không lọc được Canxi đâu bác ơi.
Cảm ơn cụ và cụ Boppi nhiều lắm. Đọc các còm trước thì em hiểu là cần phải thay sang hệ thống lọc RO trong đó có cột lọc nhựa (cụ ms0910 có đăng ảnh cột lọc nhựa thay thế của hãng Karofi), đúng không ạ?

Nhân tiện em thấy một bài đăng trên trang web của Karofi, hình ảnh máy lọc Nano có lõi lọc nhựa.
(cụ xem hình máy lọc nano, lõi số 4)
--> Liệu tìm lõi lọc thay thế cho Nano có được không, không cần chuyển cả hệ thống từ Nano sang RO.

aloeveravn

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều lắm. Đọc các còm trước của cụ thì em hiểu là cần phải thay sang hệ thống lọc RO trong đó có cột lọc nhựa (cụ ms0910 có đăng ảnh cột lọc nhựa thay thế của hãng Karofi), có đúng không ạ?
Vâng như thế sẽ tốt hơn, có điều em hơi băn khoăn chất lượng nước đầu vào của nhà cụ, nhà cụ dùng nước máy hay nước giếng khoan ạ?

cutit9999

Xe tăng
Sao nhà em đun nước ko bị cặn gì, trong khi nếu đun trực tiếp ko qua lọc thì đầy cặn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chào các cụ, mợ thông thái! nhà em mới thay 3 lõi lọc nước số 1, 2, 3 (hãng máy lọc nước RO thương hiệu Mỹ hẳn hoi :P) mà cậu thợ thay lõi bảo không lọc được canxi là sao nhỉ? Các cụ các mợ nào biết về việc này giải thích giúp em với ạ và có giải pháp gì không? ví dụ: có loại lõi lọc nào chuyên lọc canxi, cặn đá vôi không?
Em nghĩ nó phải lọc tất tần tật chứ nhỉ?
Cụ chup e cái ảnh máy e tư vấn cho ạ. Máy Ro là phải có màng ro, công nghệ này lọc hoàn toàn canxi cụ nhé. Có the mang ro bị thủng ạ. Máy cụ có điện và có nc thải phải k a?

aloeveravn

Xe tăng
Sao nhà em đun nước ko bị cặn gì, trong khi nếu đun trực tiếp ko qua lọc thì đầy cặn
Lọc được mà cụ với điều kiện màng RO còn có tác dụng, nhưng nguồn nước đầu vào độ cứng cao mà ko xử lý sơ bộ làm mềm nước thì tốn tiền mua màng lọc RO lắm.

tvu732

Xe buýt
Vâng như thế sẽ tốt hơn, có điều em hơi băn khoăn chất lượng nước đầu vào của nhà cụ, nhà cụ dùng nước máy hay nước giếng khoan ạ?
Nhà em dùng nước máy của nhà máy nước Ngọc Hà. Đơn vị này khai thác nước ngầm cụ ạ.

Lúc nãy em thấy trên một đường link của Karofi có cái ảnh máy lọc nước Nano có lõi lọc nhựa (lõi số 4 trong hình).

Vậy có thể hiểu là vẫn có một số hãng làm máy Nano có lõi này không cụ? Có nhất thiết phải chuyển sang RO vì mục đích lọc nước cứng không?

aloeveravn

Xe tăng
Nhà em dùng nước máy của nhà máy nước Ngọc Hà. Đơn vị này khai thác nước ngầm cụ ạ.

Lúc nãy em thấy trên một đường link của Karofi có cái ảnh máy lọc nước Nano có lõi lọc nhựa (lõi số 4 trong hình).

Vậy có thể hiểu là vẫn có một số hãng làm máy Nano có lõi này không cụ? Có nhất thiết phải chuyển sang RO vì mục đích lọc nước cứng không?
cong_nghe_roside_stream_buoc_dot_pha_trong_cong_nghe_loc_tham_thau_nguoc.jpg

Cụ nhìn lại cái sơ đồ này, thật ra lọc Nano cũng khá ổn rồi nếu nguồn nước đầu vào tốt, nếu có cột lọc nhựa rồi thì cụ kiếm cái lọc đó lắp thêm vào rồi xem sao, nếu nó giảm là được. Lọc RO không phải là để lọc hết độ cứng đâu cụ, nó còn lọc được kim loại nặng.

Vivuvip

Xe buýt
Cụ chup e cái ảnh máy e tư vấn cho ạ. Máy Ro là phải có màng ro, công nghệ này lọc hoàn toàn canxi cụ nhé. Có the mang ro bị thủng ạ. Máy cụ có điện và có nc thải phải k a?
vâng cảm ơn mợ! máy ro cắm điện, cơ mà em ngại tháo máy tháo lọc ra quá.

osmopure

Xe tải
cong_nghe_roside_stream_buoc_dot_pha_trong_cong_nghe_loc_tham_thau_nguoc.jpg

Cụ nhìn lại cái sơ đồ này, thật ra lọc Nano cũng khá ổn rồi nếu nguồn nước đầu vào tốt, nếu có cột lọc nhựa rồi thì cụ kiếm cái lọc đó lắp thêm vào rồi xem sao, nếu nó giảm là được. Lọc RO không phải là để lọc hết độ cứng đâu cụ, nó còn lọc được kim loại nặng.
Cụ đang nhầm với công nghệ lọc Nanofiltration với công nghệ nano dùng phân tử Bạc để diệt khuẩn. Nếu là công nghệ lọc Nanofiltration thì lọc tốt độ cứng cụ nhé, nó chỉ sau công nghệ RO thôi. Điểm nhận biết là nó dùng màng crossflow như màng RO và áp lực thấp hơn áp lực RO song vẫn phải dùng bơm cao áp.

Còn công nghệ Nano dùng phân tử Bạc để diệt khuẩn dùng sau công đoạn RO hoặc dùng sau một số công đoạn lọc khác nó chỉ đơn thuần diệt khuẩn không tham gia vào việc loại bỏ độ cứng.

Một điểm nữa mặc dù theo lý thuyết RO có kích thước rất nhỏ có thể loại bỏ bacteria hay virus song thường chỉ khi mới sử dụng trong môi trường kín thì nó đạt còn sau thời gian sử dụng vi khuẩn có thể bám trên màng và đường ống nên bắt buộc phải có công đoạn khử trùng sau RO. Đây là lý do cụ xem các nhà máy sx nước tinh khiết họ k những trang bị công đoạn thanh trùng bằng UV mà còn tiệt trùng bằng Ozone. Đối với các nhà máy sx dược phẩm hay bệnh viện còn trang bị nghiêm ngặt nhiều công đoạn tiệt trùng hơn để đảm bảo vô khuẩn.

aloeveravn

Xe tăng
Cụ đang nhầm với công nghệ lọc Nanofiltration với công nghệ nano dùng phân tử Bạc để diệt khuẩn. Nếu là công nghệ lọc Nanofiltration thì lọc tốt độ cứng cụ nhé, nó chỉ sau công nghệ RO thôi. Điểm nhận biết là nó dùng màng crossflow như màng RO và áp lực thấp hơn áp lực RO song vẫn phải dùng bơm cao áp.

Còn công nghệ Nano dùng phân tử Bạc để diệt khuẩn dùng sau công đoạn RO hoặc dùng sau một số công đoạn lọc khác nó chỉ đơn thuần diệt khuẩn không tham gia vào việc loại bỏ độ cứng.

Một điểm nữa mặc dù theo lý thuyết RO có kích thước rất nhỏ có thể loại bỏ bacteria hay virus song thường chỉ khi mới sử dụng trong môi trường kín thì nó đạt còn sau thời gian sử dụng vi khuẩn có thể bám trên màng và đường ống nên bắt buộc phải có công đoạn khử trùng sau RO. Đây là lý do cụ xem các nhà máy sx nước tinh khiết họ k những trang bị công đoạn thanh trùng bằng UV mà còn tiệt trùng bằng Ozone. Đối với các nhà máy sx dược phẩm hay bệnh viện còn trang bị nghiêm ngặt nhiều công đoạn tiệt trùng hơn để đảm bảo vô khuẩn.
Hệ thống RO mà không kín thì có mà bơm nó chạy cả ngày đêm cụ ơi.Vi khuẩn bám đâu thì bám, kể cả virut, hay ion kim loại không thể lọt qua màng RO được, nếu lọt được thì màng RO dùng cho vui
Em đang nói sau RO mà phải diệt khuẩn ( với điều kiện RO chuẩn) thì bằng Nano bạc thì RO cho vui.

Sat xi

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi trong nuoc có noi nao bán loại máy làm mềm nước dùng muối cho quy mo gia đình ah.
Em chán cái cái cột dùng hạt nhựa cation rồi, thay cái hạt quỷ quái này trong cái cột lọc vất vả quá.

nhân tiện ở đây em hỏi xem có cụ nào biết chỗ mua lõi lọc của máy coway k? em vẫn mua lõi nguyên hãng coway nhưng gần đây thấy chất lượng đi xuống nên muốn tìm nguồn cung cấp khác tốt hơn

Go on

Xe điện

Go on

Xe điện
Em tự chế thêm 3 cột lọc trước khi nước vào cột số 1 của máy lọc. Thêm 1 số 1,1 cột cation và 1 cột than hoạt tính. Thấy rất ổn so với trước, mất thêm có mấy trăm k thôi. Em chụp tối nên nó đen thế chứ em mới thay 1 loạt lõi nha các cụ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em tự chế thêm 3 cột lọc trước khi nước vào cột số 1 của máy lọc. Thêm 1 số 1,1 cột cation và 1 cột than hoạt tính. Thấy rất ổn so với trước, mất thêm có mấy trăm k thôi. Em chụp tối nên nó đen thế chứ em mới thay 1 loạt lõi nha các cụ
Cụ cẩn thận quá ạ :D

Levangiang44

Xe đạp
Em nhớ là đã từng đọc tài liệu là tại Mỹ hoặc các nước Châu Âu họ vẫn duy trì độ cứng của nước và nước cứng có tác động tốt cho sức khỏe (tất nhiên ở mức độ nào đó). Ngoài ra có tài liệu nói là không nên dùng nước từ máy R.O. (nước bị khử khoáng). Có bác nào chuyên gia giải đáp thêm thông tin này không?

Goyave

Xe buýt
Em nhớ là đã từng đọc tài liệu là tại Mỹ hoặc các nước Châu Âu họ vẫn duy trì độ cứng của nước và nước cứng có tác động tốt cho sức khỏe (tất nhiên ở mức độ nào đó). Ngoài ra có tài liệu nói là không nên dùng nước từ máy R.O. (nước bị khử khoáng). Có bác nào chuyên gia giải đáp thêm thông tin này không?
Tốt hay không thì em không rõ nhưng em thấy nước máy bọn nó nhiều canxi lắm mà bọn tây lông cứ vặn vòi lavabo uống như không, tuyệt nhiên không thấy bọn nó lắp lọc như mình. Em cứ phải đun sôi mới dám uống.