Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

HoangLink

Xe tải
Nhà em dùng bình lọc nước Lõi sứ, lọc khá ổn nhưng mùi thuốc tẩy khá nồng, phải để 2,3 ngày mới hết mùi uống được.
Nhà cháu dùng máy lọc Karofi rồi uống trực tiếp luôn.
Nước đầu ra của Karofi đạt chuẩn quốc gia nước uống trực tiếp QCVN6-1:2010/BYT do viện sức khỏe nghề nghiệp môi trường Bộ Y tế cấp.
Nhà cháu cứ định kỳ 3 tháng mang mẫu nước đi test 1 lần cho chắc.

Henry 27

Xe tăng
Nhà cháu dùng máy lọc Karofi rồi uống trực tiếp luôn.
Nước đầu ra của Karofi đạt chuẩn quốc gia nước uống trực tiếp QCVN6-1:2010/BYT do viện sức khỏe nghề nghiệp môi trường Bộ Y tế cấp.
Nhà cháu cứ định kỳ 3 tháng mang mẫu nước đi test 1 lần cho chắc.
Thế xưa nay nhà cháu thêm động tác đun sôi là thừa ạ. Có cẩn thận quá không ạ?

HoangLink

Xe tải
Thế xưa nay nhà cháu thêm động tác đun sôi là thừa ạ. Có cẩn thận quá không ạ?
Cụ mang mẫu nước đi kiểm tra 1 lần cho chắc, nếu đạt chuẩn thì uống luôn, đỡ phải đun cho mắc công.
Theo cháu được biết thì QCVN6-1:2010/BYT là chuẩn nước uống trực tiếp ạ.

Mấy hôm nay em đang lang thang tìm hiểu về các loại công nghệ máy lọc nước thì thấy nổi trội nhất có máy lọc nước dùng lõi RO và máy lọc nước ion kiềm giàu hydro. RO thì cỡ 6 - 8 - 10 triệu (tùy hãng, tùy model), nhưng ion kiềm giàu hydro giá gần trăm triệu. Chênh lệch nhau quá nhiều, em thấy hơi shock. Vẫn biết là mỗi ngày, dân ta lại quan tâm tới chất lượng cuộc sống nhiều hơn, nhưng máy lọc nước mà lên tới gần trăm triệu thì có thực sự cần thiết? Và với giá tiền ấy, bao gia đình ở Việt Nam ta có khả năng chi trả? OF nhà mình có nhà cụ mợ nào đang xài dòng siêu cao cấp này ko, review em nghe với ạ.
Cái này là hệ lọc tổng gọi nôm na là lọc làm mềm nước. Nó lọc muối kim loại hòa tan trong nước đôi ba tháng phải xả cặn. Dùng hệ này thì ngon nhưng phải cái đầu tư rất cao nên còn ít người dùng

cafebxl

Xe hơi
Theo các cụ thì nên chọn Karofi hay AO Smith. Cùng là RO không biết công nghệ lọc có khác nhau gì không hay chỉ khác về cấu tạo lõi RO

Justin.JR

Xe hơi
Theo các cụ thì nên chọn Karofi hay AO Smith. Cùng là RO không biết công nghệ lọc có khác nhau gì không hay chỉ khác về cấu tạo lõi RO
2 loại này hiệu quả không các cụ? Hay là các máy lọc công năng, công nghệ đều như nhau nhưng bọn này lấy nhãn đểu để thổi giá?

vivukhapnoi

Xe hơi
Em thấy chỗ nào cũng có đại lý Karofi. Cứ mua cho nhanh bảo hành cũng dễ

hoangadt

Xe tải
Mỗi sản phẩm đều có điểm mạnh điểm yếu riêng. Giờ cạnh tranh nên các hãng cũng chú trọng cải tiến lắm. Em thấy nếu bác băn khoăn về giá cả thì chọn Karofi sẽ phù hợp hơn. Công nghệ ko khác nhau quá nhiều. Cá nhân em thấy thích thiết kế của Karofi hơn. Có mẫu để bàn nhỏ gọn, chất lượng mà giá cả đều ok.

cafebxl

Xe hơi
Mỗi sản phẩm đều có điểm mạnh điểm yếu riêng. Giờ cạnh tranh nên các hãng cũng chú trọng cải tiến lắm. Em thấy nếu bác băn khoăn về giá cả thì chọn Karofi sẽ phù hợp hơn. Công nghệ ko khác nhau quá nhiều. Cá nhân em thấy thích thiết kế của Karofi hơn. Có mẫu để bàn nhỏ gọn, chất lượng mà giá cả đều ok.
Em để gầm tủ nên ko cần thiết kế lắm. Mà cần loại nào kinh tế tiết kiệm nước. Em có tham khảo dòng Ao smith rẻ nhất cũng hơn 7tr tương đương dòng Karofi 5tr. Nhưng a.o lâu phải thay lõi r.o hơn và tỷ lệ nước lọc/thải cao hơn. Có điều khó thay lõi hơn ạ. Mà tất cả đều là trung quốc nữa.

HoangLink

Xe tải
Em để gầm tủ nên ko cần thiết kế lắm. Mà cần loại nào kinh tế tiết kiệm nước. Em có tham khảo dòng Ao smith rẻ nhất cũng hơn 7tr tương đương dòng Karofi 5tr. Nhưng a.o lâu phải thay lõi r.o hơn và tỷ lệ nước lọc/thải cao hơn. Có điều khó thay lõi hơn ạ. Mà tất cả đều là trung quốc nữa.
Karofi sản xuất tại Việt Nam, Aosmith thì nhập 100% từ tàu. Chất lượng thì cả hai thằng đều ổn thôi ạ.

Tuy nhiên, xét tổng thể thì máy Karofi (hay Kangaroo) phù hợp hơn với đại đa số nguồn nước bẩn tại Việt Nam. Cũng như kiểu đầu Califonia thì cụ chạy đĩa nào cũng được, đầu Sony thì đĩa lởm xịt ngay.

elantra 2.0

Xe hơi
Nguồn nước máy để đun cũng đã được kiểm tra những vấn đề liên rồi chứ, phải đạt chuẩn mới được cấp nước chứ.
Cụ có nước nhiễm phèn cụ nấu lên rồi đổ vào bình trong suốt cụ vẫn sẽ thấy nó màu ngà ngà vàng.

chicken10

Xe tải
Thích bền, khoẻ thì dùng Karofi, còn thích mỏng thì dùng AO smith. Cá nhân em thì đánh giá Karofi ok hơn (Nó có hệ thống phân phối rộng gấp trăm lần AOsmith) nên mua dễ và bảo hành tiện lợi hơn.

Mecuabum

Xe tải
Thích bền, khoẻ thì dùng Karofi, còn thích mỏng thì dùng AO smith. Cá nhân em thì đánh giá Karofi ok hơn (Nó có hệ thống phân phối rộng gấp trăm lần AOsmith) nên mua dễ và bảo hành tiện lợi hơn.
Lúc đầu cứ nghĩ mua cái máy tốt là ok, nhưng không phải, mà phải là thay lõi thường xuyên. Karofi hàng Việt, lõi rẻ hơn, thay định kỳ đỡ đau ví. Chất lượng thì đọc kỹ cái chứng nhận và vào trang của viện cấp chứng nhận cho họ, có kiểm tra ngẫu nhiên trên lô thật, yên tâm hơn những thằng không có

vivukhapnoi

Xe hơi
Lúc đầu cứ nghĩ mua cái máy tốt là ok, nhưng không phải, mà phải là thay lõi thường xuyên. Karofi hàng Việt, lõi rẻ hơn, thay định kỳ đỡ đau ví. Chất lượng thì đọc kỹ cái chứng nhận và vào trang của viện cấp chứng nhận cho họ, có kiểm tra ngẫu nhiên trên lô thật, yên tâm hơn những thằng không có
Tóm váy lại, cái nào thì cái, tránh mấy cái dán cờ Mỹ, cờ Úc và lô gô của WQA, NSF ra nhé các cụ.

Bọn Mỹ nó ngừng dán cờ mấy năm nay rồi. Mọi chứng nhận đều up lên web của nơi cấp.

hoangadt

Xe tải
Tóm váy lại, cái nào thì cái, tránh mấy cái dán cờ Mỹ, cờ Úc và lô gô của WQA, NSF ra nhé các cụ.

Bọn Mỹ nó ngừng dán cờ mấy năm nay rồi. Mọi chứng nhận đều up lên web của nơi cấp.
Cụ này nói đúng nè. Theo WHO là nó sẽ up trên web của nơi cấp, phải chứng minh đc bằng website của nơi cấp, chứ cứ bảo NFS. Điêu!

hominh94

Xe hơi
xin mọi người tư vấn là hiện tại nhà em đang dùng nước giếng khoan + nước máy nhu cầu để uống nước thì nên dùng máy lọc nước RO hay NANO và của hãng nào. thank mọi người

Mecuabum

Xe tải
xin mọi người tư vấn là hiện tại nhà em đang dùng nước giếng khoan + nước máy nhu cầu để uống nước thì nên dùng máy lọc nước RO hay NANO và của hãng nào. thank mọi người
Nước giếng thì cụ nên sử dụng máy Ro, còn Nano thì thích hợp cho những nơi nào có chất lượng nước tương đối tốt rồi, nhưng trước tiên phải test mẫu nước của cụ trước, nếu bị ô nhiễm nặng thì phải lắp thêm bộ lọc thô đầu nguồn.