[Funland] Tất tần tật về học tiếng Anh online.

trungnghia333

Xe đạp
Như tựa ạ, em đang muốn học lại tiếng Anh từ đầu, mà cũng bận bịu công việc với lại thời gian không cố định được, muốn tìm khóa tiếng Anh online nào mà linh động về thời gian, rảnh lúc nào học lúc đó là tốt nhất để em xây lại cái vốn thủng lỗ chỗ của em, sắp tới làm việc có dính tý tiếng Anh trong đó nên phải cày lại từ căn bản, bao nhiêu chữ học hồi phổ thông với đại học, kể cả cao học nữa, em trả lại thầy cô hết rồi ạ.
Nếu có chỗ nào cho học lại từ căn bản, em cũng cho F1 nhà em học chung với bố luôn cho vui.

Cái tật của em khi học tiếng Anh là lười, cụ tỷ là:

- Cứ bỏ bẵng khoảng 1 tuần là em quên béng, tới lúc nhớ ra lại ngại, chả muốn học.

- Lúc có hứng là bạ cái gì em học cái ấy, hôm thì lấy sách ngữ pháp ra làm vài ba câu, hôm lại vớ cuốn sách lớp 7 của đứa cháu ngồi đọc từ vựng, lấy vở của nó ra học nữa, hihi.

- Phát âm tiếng Anh thì tệ, toàn bỏ mất âm cuối, cứ cái gì xì xào rì rào em ngại đọc lắm, mà hồi bé bắt đọc trước lớp là em ngậm hột thị luôn.

- ..... còn nhiều thứ nói ra ngại lắm, em mong cccm chỉ giáo cho.

Bố con em có gien dốt ngoại ngữ, mà giờ phải dùng, bí quá cơ.

Em rót sẵn rượu nhạt, kính cccm ạ.

trungnghia333

Xe đạp
Em làm căn thứ 2, mặt tiền để có gì em cập nhật ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Tình trạng cụ mô tả và học online sẽ dẫn tới 1 kết quả khó như kì vọng. Em nghĩ nên sắp xếp học gia sư 1 thời gian rồi học ở trung tâm và online xếp cuối cùng

trungnghia333

Xe đạp
Tình trạng cụ mô tả và học online sẽ dẫn tới 1 kết quả khó như kì vọng. Em nghĩ nên sắp xếp học gia sư 1 thời gian rồi học ở trung tâm và online xếp cuối cùng
Vâng, em cũng muốn học gia sư để cho nó tập trung, khổ cái là công việc của em cứ phải đi suốt, hai lần em học gia sư rồi, gia sư cũng nghỉ luôn vì 1 tuần học 3 buổi thì em nghỉ mất 2, do công việc nó không ngưng được, đến khổ, may là gia sư kèm luôn cho F1 của em chứ không phải một mình em nên không phải xách xe về không.
Giờ gia sư cũng tốt nghiệp và về quê làm cho ngân hàng luôn rồi, bố con em thất học.

Em thêm một tẹo:

Em cũng đã thử một vài khóa học tiếng Anh online của mấy công ty đoạt giải Sao Khuê về chương trình dạy online của họ, lên VTV các kiểu, thêm giải Nhân Tài Đất Việt nữa, mà em thấy vẫn sao sao ấy, nó cứ rời rạc,chả đâu vào đâu, thà em cầm cuốn sách ngữ pháp em tự đọc thấy ổn hơn, vì nó chả khác gì mình tự đọc sách và thêm cái nghe phát âm nữa, mà muốn nghe phát âm bây giờ thì em bấm vào chữ trên web, Google nó phát âm giọng chuẩn cho em nghe ngay.

Không biết có chỗ nào học theo một lộ trình đàng hoàng hơn không.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng, em cũng muốn học gia sư để cho nó tập trung, khổ cái là công việc của em cứ phải đi suốt, hai lần em học gia sư rồi, gia sư cũng nghỉ luôn vì 1 tuần học 3 buổi thì em nghỉ mất 2, do công việc nó không ngưng được, đến khổ, may là gia sư kèm luôn cho F1 của em chứ không phải một mình em nên không phải xách xe về không.
Giờ gia sư cũng tốt nghiệp và về quê làm cho ngân hàng luôn rồi, bố con em thất học.

Em thêm một tẹo:

Em cũng đã thử một vài khóa học tiếng Anh online của mấy công ty đoạt giải Sao Khuê về chương trình dạy online của họ, lên VTV các kiểu, thêm giải Nhân Tài Đất Việt nữa, mà em thấy vẫn sao sao ấy, nó cứ rời rạc,chả đâu vào đâu, thà em cầm cuốn sách ngữ pháp em tự đọc thấy ổn hơn, vì nó chả khác gì mình tự đọc sách và thêm cái nghe phát âm nữa, mà muốn nghe phát âm bây giờ thì em bấm vào chữ trên web, Google nó phát âm giọng chuẩn cho em nghe ngay.

Không biết có chỗ nào học theo một lộ trình đàng hoàng hơn không.
Em đang thắc mắc là thời gian biểu của cụ như thế thì học theo lộ trình kiểu gì được? :-??
Giờ mấy cái giải thưởng toàn mua, em không tin lâu rồi.

Aline

Xe tải
Học theo trên Khan Academy đi là chuẩn nhất cụ. Nếu không tự hiểu được thì thuê mấy cháu dân gốc chuyên ngữ CNN, Ams hoặc Sư phạm làm gia sư online hỗ trợ.

Lạt

Xe buýt
Cụ quan tâm học tiếng Anh1:1 với gv Philippines thì báo em xếp buổi học thử cho cụ nhé!
Đây là một buổi học giữa một cô giáo và học viên bên em để cụ tham khảo ạ. Sau khi test cô sẽ nhận xét và đề xuất giáo trình. Lịch học theo lịch của cô khớp với học viên ạ.
Sđt em: 0987694363, add Zalo cũng đc ạ.

trungnghia333

Xe đạp
Em đang thắc mắc là thời gian biểu của cụ như thế thì học theo lộ trình kiểu gì được? :-??
Giờ mấy cái giải thưởng toàn mua, em không tin lâu rồi.
Vâng, thời gian của em nó không cố định, em hay bận đột xuất nên em tìm cái khóa tiếng Anh online theo kiểu tiện lúc nào thì lấy điện thoại ra học lúc ấy ạ, trước em cũng học kiểu đó nhưng không thấy hiệu quả, tốn cả 2 chục củ (củ bé) cho mấy cái khóa này mà chả đâu vào đâu.
Em vốn không có năng khiếu cho lắm, nên phải có ấn tượng một chút, và có thêm bài tập để làm nữa mới nhớ nổi, em nhớ hồi em thi tốt nghiệp lớp 12, bỏ ra cả tháng làm hết bài tập trong sách lớp 11 và sách lớp 12 mới kiếm nổi 7 điểm môn tiếng Anh, ngu lâu dốt bền ạ, bạn em nó bảo em thế, gấu nhà em cũng bảo vậy, bố con em nhục lắm cơ.

trungnghia333

Xe đạp
Học theo trên Khan Academy đi là chuẩn nhất cụ. Nếu không tự hiểu được thì thuê mấy cháu dân gốc chuyên ngữ CNN, Ams hoặc Sư phạm làm gia sư online hỗ trợ.
Em thử học ở chỗ này rồi, cậu nhân viên của em nó cũng học theo cái này, nhưng được 3 ngày nó và em bỏ mất dép, vì thực chất nó chỉ là các đoạn video Youtube trên kênh của họ, trang web đó chỉ là cái để sắp xếp các video theo từng mục và dẫn link Youtube thôi, tương tác còn kém cả cái khóa mà em bỏ luôn học phí, không học nổi vì chán ạ. Cái trang được giải Sao Khuê của Việt Nam nó còn hơn được cái là mỗi bài học có một cái nút nhỏ, bấm vào là nghe được phát âm, nhưng cả hai trang em học đều chả bằng cái trình duyệt Chrome của Google là bấm vào chữ nào là ra luôn định nghĩa bằng tiếng Anh của chữ đó, lại thêm hình ảnh cái loa, bấm vào phát là nghe phát âm luôn.
Em thắc mắc là chả lẽ mấy trang web được thiết kế chuyên dạy tiếng Anh mà lại kém cả cái trình duyệt phổ thông của Google?

trungnghia333

Xe đạp
Cụ quan tâm học tiếng Anh1:1 với gv Philippines thì báo em xếp buổi học thử cho cụ nhé!
Đây là một buổi học giữa một cô giáo và học viên bên em để cụ tham khảo ạ. Sau khi test cô sẽ nhận xét và đề xuất giáo trình. Lịch học theo lịch của cô khớp với học viên ạ.
Sđt em: 0987694363, add Zalo cũng đc ạ.
Em cám ơn cụ, em sẽ nghiên cứu thêm ạ.

trungnghia333

Xe đạp
Học ngoại ngữ thì nên học từ vựng, ngữ pháp trong bài học, có văn cảnh (context) thì mới nhớ lâu và có thể áp dụng tốt được, chứ học theo kiểu dăm ba câu rời rạc, không đầu không cuối như một số trang web dạy online thì chỉ phí thời gian, ít người thành công được theo cách học đó lắm. Em thì chưa gặp ai học lỗ mỗ trên mấy cái trang web linh tinh mà giỏi được cả.
Em cám ơn cụ, nhưng khổ cái làm em lớn tuổi rồi, đi các trung tâm học thì ngại quá, gia sư thì giờ giấc chả ra sao, khổ cho người ta.

Em cố tìm chỗ nào ổn chút để lấy lại căn bản tiếng Anh, nhiều khi trong giờ làm việc, rảnh một chút là em lấy cuốn English Grammar In Use ra em đọc, vì lo nói chuyện với đối tác Singapore, nói sai ngữ pháp nó khinh cho.
Các bạn chỗ em làm thấy em chịu học như thế, ai cũng buồn cười nhưng họ là nhân viên, chả dám cười to. Em muốn học online một phần cũng muốn là không phải cầm cuốn sách, cứ giả vờ cầm điện thoại chăm chú bấm bấm giống như em đang Zalo hay trả lời email với khách hàng ấy ạ, cho nó đỡ ngượng, lại học thêm được tiếng Anh nữa.

rongme77

Xe hơi
cụ đừng có học phát âm theo Google nhé. Đọc sai nhiều lắm. Khi đọc sai thì nghe cũng sai theo và dẫn đến ko hiểu người ta nói gì. Em toàn phải dùng từ điển oxford dictionary để xem lại phiên âm và đọc theo. Từ đó mới biết các cô giáo xưa dạy em phát âm sai be bét. Em gần như phải học lại phát âm của tất cả các từ đơn giản nhất.
Mai em online bằng laptop, em share với cụ vài kinh nghiệm tự học TA của em.
Trang từ điển Oxford đây ạ

trungnghia333

Xe đạp
cụ đừng có học phát âm theo Google nhé. Đọc sai nhiều lắm. Khi đọc sai thì nghe cũng sai theo và dẫn đến ko hiểu người ta nói gì. Em toàn phải dùng từ điển oxford dictionary để xem lại phiên âm và đọc theo. Từ đó mới biết các cô giáo xưa dạy em phát âm sai be bét. Em gần như phải học lại phát âm của tất cả các từ đơn giản nhất.
Mai em online bằng laptop, em share với cụ vài kinh nghiệm tự học TA của em.
Trang từ điển Oxford đây ạ
Em cám ơn cụ, có nguồn tham khảo chuẩn thế này thì nhất rồi ạ.

trungnghia333

Xe đạp
Em đợt này ko có việc làm cụ thớt thuê e dạy đi, em chỉ lấy tiền đi lại là được. Em đi dạy thử lấy kinh nghiệm chứ em chưa dạy bao giờ
Dạ, em chỉ lo giờ giấc của em nó chả giống ai, chạy như con thoi suốt, nhiều khi lên xưởng cả tuần mới về thành phố 1 lần ạ, dạy kiểu 1 kèm 1 tại nhà sợ cụ buồn, vì em sẽ nghỉ suốt cho xem, huhu.

trungnghia333

Xe đạp
Cụ Nghĩa mà thích học với F1 thì thử chịu khó học kiểu trẻ em thế này nhá. Hihi. View attachment 5423261

Còn thích tương tác thì vô tư, đây chỉ là 1 mẩu tương tác trong các video tương tác trên web của em thôi. Còn thì mỗi bài một dạng, vô số.

View attachment 5423262

Còn thì học là phải có hình ảnh, âm thanh và nội dung chọn lọc đi kèm mới nhớ lâu được, thời 4.0 mà cứ khư khư ôm cuốn sách giấy rồi tưởng tượng ra sông Thames với tháp Luân Đôn làm gì, trong lúc mình tưởng tượng giống thời bao cấp thì bọn Anh - Mỹ nó phủ Internet vệ tinh khắp quả đất xong rồi. Nên em nói giáo viên bên em làm gì cũng phải trực quan, sinh động, không có cái kiểu bấm nút nghe xong rồi bỏ đó được.

- Đây là học 1 từ, phải có video đi kèm cho nó nhớ.

View attachment 5423265

Học tới đâu, một lát sau là thực hành luôn thế này, trong 1 bài luôn, không có cái kiểu học xong rồi nằm đó mà tưởng tượng, có làm thì mới nhớ được. Em ghét nhất là cái kiểu học lý thuyết suông.

View attachment 5423266

View attachment 5423267

Cụ @nguyentrungnghia333 cứ nói hết tật xấu trong việc học của cụ ra, em xem có trị nổi không.
Học thế này thì lịch học thế nào hả cụ Giang Van? Học phí ra sao ạ?

Em thấy học theo giáo trình của Oxford là thấy có hy vọng, vì em học lan man, mấy chỗ em học cũ thì toàn bê nguyên cuốn sách ngữ pháp ra dạy, hoặc lan man mỗi thứ một tý, tính ra học rất nhiều nhưng không đọng lại bao nhiêu.

Mà học kiểu này thì một tuần học mấy buổi ạ, có sắp lớp và chọn giáo viên hay là tự học với trang web rồi muốn hỏi gì thì phải e-mail cho giáo viên, hay là gửi câu hỏi xong chờ 1 tháng không thấy trả lời như chỗ em học cũ ạ, nhiều khi em gõ câu hỏi trong đó mỏi tay, hỏi xong mất hút, không có ai trả lời gì cả ạ, họ thu tiền xong mặc kệ học viên tự bơi với cái trang web của họ, mặc dù em mua là tài khoản VIP, giá đắt nhất luôn ấy, mà VIP thì cũng kệ, cho VIP tự chơi với web của họ, lâu lâu bị một quả Error 404 nữa, khá là ức chế.

Chỉnh sửa cuối:

HTDA

Xe buýt
Cụ Nghĩa mà thích học với F1 thì thử chịu khó học kiểu trẻ em thế này nhá. Hihi. View attachment 5423261

Còn thích tương tác thì vô tư, đây chỉ là 1 mẩu tương tác trong các video tương tác trên web của em thôi. Còn thì mỗi bài một dạng, vô số.

View attachment 5423262

Còn thì học là phải có hình ảnh, âm thanh và nội dung chọn lọc đi kèm mới nhớ lâu được, thời 4.0 mà cứ khư khư ôm cuốn sách giấy rồi tưởng tượng ra sông Thames với tháp Luân Đôn làm gì, trong lúc mình tưởng tượng giống thời bao cấp thì bọn Anh - Mỹ nó phủ Internet vệ tinh khắp quả đất xong rồi. Nên em nói giáo viên bên em làm gì cũng phải trực quan, sinh động, không có cái kiểu bấm nút nghe xong rồi bỏ đó được.

- Đây là học 1 từ, phải có video đi kèm cho nó nhớ.

View attachment 5423265

Học tới đâu, một lát sau là thực hành luôn thế này, trong 1 bài luôn, không có cái kiểu học xong rồi nằm đó mà tưởng tượng, có làm thì mới nhớ được. Em ghét nhất là cái kiểu học lý thuyết suông.

View attachment 5423266

View attachment 5423267

Cụ @nguyentrungnghia333 cứ nói hết tật xấu trong việc học của cụ ra, em xem có trị nổi không.
Cụ trị bệnh giúp em với ((. Em có 1 ước ao, em có 1 khát khao là giỏi môn Ta. Giỏi ở đây là có thể giao tiếp đc, nói bọn Tây nó hiểu mình. Thêm 1 cấp độ nữa là giỏi ở mức mình có thể đọc hiểu những vb tiếng Anh thông thường, kiểu như đặt phòng hay mua hàng trên mạng bằng Ta. Và giỏi ở cấp độ là khi con cần mình giúp đỡ mình cũng bi bô dạy đc vài câu (cấp 2).
Ao ước là vậy mà em lại bị mắc bệnh lười nên Ta nó cứ trôi tuột ra khỏi đầu. Trước e cũng cố gắng mỗi ngày đọc và học từ bằng cách đọc 1 bài báo Ta trên vnexpress hay vietnamnet, xong đến gần năm nay lại bỏ rồi. Muốn khởi động lại mà khó quá.
Cụ giúp e khỏi lười với 😪

HTDA

Xe buýt
Có khát khao thật không cụ HTDA? Có khát khao đến mức mỗi ngày bỏ ra được 10 phút nào đó để học không ạ? Nếu mỗi ngày bỏ ra được ít nhất 5 phút thì em có thể giúp được.

Cụ cứ nói thêm cái lý do gì mà đến giờ này cụ chưa thỏa cái khát khao, cccm trên này cùng nhau xúm vào giải quyết, em cũng góp 1 tay xem sao ạ.
Vâng 10' thì ok ạ. Từ mai em sẽ thử bắt đầu với hd của cụ. Em chỉ biết bệnh mình là khát khao ước ao nhưng lại ỳ và lười nên ko chạm đc vào ước ao ạ.
Cái cần chữa là bệnh lười ạ

ganon

Xe tải
Cụ Giang Vân hướng dẫn cụ thể cách đăng ký cho cháu xin một xuất học với ạ! Thanks!

traimeo

Xe buýt
Theo như đầu bài cụ chủ ra thì có lẽ phải là online course cho cụ ấy. Em chỉ muốn nhấn mạnh là nếu muốn học để làm việc kiếm ra lợi nhuận trong làm ăn và chủ động cuộc sống buộc phải đầu tư (không chỉ tiền bạc mà còn thời gian). Nếu không được có lẽ dùng phiên dịch tốt hơn rồi đầu từ cho cu con học bài bản là OK :).

Đối với em học tiếng anh rất vất vả vì nó có quá nhiều quy tắc cần phải nhớ không có quy luật chung cho mọi trường hợp. Riêng về phần nói & phát âm, một chữ cái /a/ trong bảng chữ cái có đến 6 cách đọc khác nhau như ví dụ dưới đây:

•Hate - /heɪt/
•Father - /ˈfɑðər/
•Have - /hæv/
•Any - /ˈɛni/
•Saw -/sɔ/
•Banana - /bəˈnænə/

Vì thế mỗi một từ người học phải biết IPA để đọc cho chuẩn vì môi trường mình là tiếng việt nên sẽ rất khó tiếp cận bằng âm thanh.

Hiện tại những đứa học sinh đang học phát âm với cháu thì lỗi thường gặp là thế nguyên âm tiếng anh với nguyên âm của việt nam nên không có âm ngắn cũng chẳng có âm dài. Và nếu một từ kết thúc bằng một phụ âm ví dụ như từ hate ở trên, học trò không biết đặt lưỡi ở đâu. Thêm nữa khi các phụ âm đi theo nhóm (tiếng anh gọi là cluster) như trong từ: next /nekst/ thì từ này kết thúc bằng ba phụ âm k s t thì học sinh việt nam không biết làm sao để nói cụm phụ âm đó được....

Em có theo dõi các nhóm facebook cho con tự học, em thấy các bố mẹ để các con đọc như chém chả :) nên mường tượng ra là lớn lên một là sẽ bỏ học tiếng anh hai là sửa chết thôi.

Tóm lại cụ chủ nên thiết kế vào lịch làm việc một khung giờ nào đó không tiếp khách, không việc riêng để học. Nếu cụ phải di chuyển thì nên tham gia học online đều đặn chứ không lại tốn tiền cụ ạ. Người như cụ thì nên đầu tư tiền và học 1-1 với giáo viên việt nam cứng về ngữ âm (ngữ pháp & từ vựng thì việt nam nhiều người biết) để nhét âm vào miệng và đầu cụ rồi cụ chỉ làm theo thôi. Sau này cứng cáp rồi thì cụ bỏ cỡ 10 USD/ khóa trên udemy về những chủ đề liên quan đến công việc của cụ để học nghe học nói vì những người dạy chuyên ngành đó họ sẽ phải tìm cách để giảng day nên cụ cứ học theo thôi.

Để bắt đầu vỡ đất thì em giới thiệu cụ bộ ba cuốn giáo trình English Grammar của Azar (3 cuốn em đã học ở Mỹ ba cuốn này và giờ làm việc ngon cụ ạ) được xây dựng theo mô-típ Grammar to Speak. Nếu cụ học xong ba cuốn đó thì sẽ có đủ các cấu trúc ngữ pháp và nếu cụ làm khoảng 20 bài tập từ vựng một chương thì cụ sẽ nạp được cỡ 5000 từ sau ba cuốn.

Nhìn vào cái tiếng anh ở Việt nam em tâm tư lắm. Em không rõ là do người học hay cho giáo viên nữa mà hầu hết học trò cuối cùng không nói được tiếng anh. Em có dịp ngồi định làm app học từ vựng từ lớp 6 đến lớp 12, em thấy trong sách toàn chủ đề hay, từ vựng chất lượng. Tổng lượng từ vựng từ lớp 6 đến 12 khoảng gần 6000 từ (em cũng chỉ có tầm đó thôi) nhưng cuối cùng ít ai nói được tiếng anh quá.....

P/S: Em hiện đã full ba ca ngữ âm vào thứ 7 rồi nên em không có lớp nào nữa nhưng cụ muốn em định hướng học tập thì inbox em nhé. Em là người miền ngược và 19 tuổi em về thủ đô mới vọ vẹ tiếng anh và giờ em đã học 2 thứ tiếng (dùng để kiếm cơm được) nên có chút kinh nghiệm chia sẻ với cụ được. Nếu nhiều cụ có nhu cầu tư vấn thì em sẽ làm một buổi zoom để trao đổi để các cụ lường trước được những khó khăn cần vượt qua trước khi bắt đầu từ kinh nghiệm cá nhân thôi.