[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

hairyscary

Xe điện
1 tháng nữa em sẽ review lũ chó và tả cảnh chăm lũ chó con.

Em đang tưởng tượng cảnh chăm 1 lúc 14 con chó con sơ sinh sẽ thế nào
Cụ cho lũ chó con bú đều sữa mẹ ngay những ngày đầu này. Sữa non rất quan trọng cho hệ miễn dịch của thú non.
Cụ lên mạng tìm hiểu về loại sữa hay cách pha sữa ngoài cho chó con, cả ở các trang nước ngoài thì càng tốt. Nuôi bộ như vậy dễ có tình trạng thấy nó bé cho ăn nhiều mà thành ra thừa chất, dẫn đến tiêu chảy, hoặc thiếu nước.
Sữa bò là loại sữa tốt nhất cho tăng trưởng, nhưng vì thế lại có thể dẫn đến thừa chất khi cho loài khác ăn nếu là sữa tươi. Sữa bột thì người ta hay cho đạm đậu nành vào khi làm công thức, mà chó con có thể không tiêu hóa hết được nên lại thành thừa chất.

Mimeo

Xe điện
Nhiều chó con vậy, không biết sau này các cụ chủ xử lý thế nào nhỉ, nhu cầu nhận mang về nuôi không nhiều nên loanh quanh sớm muộn vào các tay đao phủ ở quán hết, buồn 😭😢
Ngay cả chó mèo nuôi ở nhà tường cao rào kỹ, sểnh ra cái, đủ cân đủ lạng là bị bắt trộm, thậm chí cướp công khai, cũng để đáp ứng nhu cầu các quán nhậu :(

Em cũng ủng hộ triệt sản chó cỏ mèo ta cả nuôi trong nhà lẫn mèo hoang ở các khu đô thị. Mắn đẻ kinh khủng.

7vienngocrong

Xe tăng
Cụ nuôi chó con bằng sữa k sao. Riêng vụ lai chó cảnh với chó ta í e can cụ. Con lai nó xấu á, người thích chó cảnh họ chọn chó thuần chủng nuôi chớ hàng lai nhiều con xấu lắm.

danleduc

Xe điện
Chó có 8 vú thôi á ? Em tưởng chó có 16 vú chứ nhỉ :D

DaDieuchienxu

Xe container
Em nghĩ nếu là chó cỏ lai chó cảnh thì giá 500k chắc cũng ổn.
Giá thì mình ko dám luận.
Đ/v ~ người thích giống chó nào thì họ sẽ tìm mua con nào giống thuần chủng, chứ ít khi chọn lai.
Còn chó cỏ thì sao cũng đc, hễ thấy vừa mắt thì bồng về.
Trước mình thích loại chó gấu, nhưng ko hiểu sao loại chó này lúc bé thì rất kute, nhưng khi lớn lên thì xấu.
Cụ muốn bán thì tranh thủ lúc bọn nó mới đi lẫm chẫm, chụp vài pic rồi tranh thủ QC bán, chứ 14 ông lớn lên theo ngày tháng là nuôi mệt đắm đuối lắm luôn.

Maz6666

Xe buýt
đọc tít mà chưa đọc nội dung, nghĩ ngay các cụ làm thế nào kiếm thêm 6 vú :)):))

XPQ

Xe lăn
Tây lông có luật là chó dân nuôi đều phải triệt sản. Cái này để không lai tạp lung tung hỏng hết giống nòi và Nhà nước quản lý được số lượng bán ra, từ đó thuế phí cứ theo thế mà oánh.
Thứ nhất là anh nào yêu chó làm cảnh thì phải chứng minh bằng tiền và nhiều tiền.
Thứ hai là ngành thực phẩm chó tự nó diệt vong nếu không muốn ngoài vòng pháp luật.
Thứ ba là quản lý dịch tễ được chủ động.

Hangtuyen

Xe tải
Bọn chó con này tầm tháng mà chăm tốt nhìn chúng thích lắm.
Ngoài cho ăn thêm ngoài thì Cụ phải để riêng mấy con thiếu vú,bọn tách đó cho an sữa ngoài,bữa sau cho bọn tách bú mẹ mấy con được bú mẹ bữa trước thì an sữa ngoài.
Sữa mẹ nó đủ chất và có đề kháng.

Chỉnh sửa cuối:

saphia2008

Xe tải
Nhà ngoại em có con chó cỏ, đẻ lần đầu tiên, đến ngày đẻ nó tự chui vào đống củi để đẻ.

Gia đình thấy vắng chó và nghe tiếng chó con kêu, ra đống củi đếm thì ngã ngửa luôn, được 14 con chó con, màu đen tuyền hoặc màu lang như bò sữa.

Khổ 1 cái là chó mẹ chỉ có 8 vú nên em sợ lũ chó con bị đói suy dinh dưỡng.

Nhờ các cụ có kinh nghiệm nuôi chó con hướng dẫn giúp để em chăm 14 con chó con không bị suy dinh dưỡng. Xin cảm ơn các cụ.

Em đang định mua sữa bột rẻ tiền (loại thùng 10kg) để pha cho lũ chó con uống núm vú như trẻ sơ sinh, không biết có được không.

Con chó mẹ đẻ nhiều như thế này, em có nên nhân giống với bọn chó thuần chủng như becgie hoặc cogi để bán chó lai giá 500k không các cụ ơi.
Không ổn cụ ơi, cụ muốn bán thì mỗi con cụ cũng phải tiêm 2 mũi mới xuất chuồng được, thứ 2 cũng phải chăm chó mẹ nữa, có con để nhiều quá nuôi khó sau chó mẹ chột mất ko đẻ nữa coi như hỏng. Nuôi chơi chơi vui vui thì được cụ ah

BMW X11

Xe điện

Em đang tưởng tượng cảnh chăm 1 lúc 14 con chó con sơ sinh sẽ thế nào
Tôi cũng thích nuôi chó, vì thích cái sự trung thành của loài này.
Và do đó, ghét mèo.

Mỗi tội chỗ ở cho người còn chưa đủ, đành chịu.
Tôi không muốn giam con chó ở trên tầng thượng (khi mình đi làm), rồi tối về dắt nó đi dạo gassi, ... Mà không muốn như thế thì lại cần cái vườn be bé.

Gooner_88

Xe hơi
Nếu cụ muốn thực hiện phương án này, phải kiếm đc đầu ra bền vững.
Mình thấy trên Chotot thường có ~ người đăng tin tặng chó cỏ.
Nếu nhân giống rồi bán cho K.H nuôi thì cũng OK, nhưng nếu mục tiêu là nguồn cung cấp thực phẩm cho các quán "Cầy tơ" thì cũng hơi bất nhẫn.
Theo tập quán người Việt, khi nuôi 1 con chó thì cũng xem nó như 1 thành viên của gia đình. Việc bán chó lấy thịt cho các quán ăn về mặt luật pháp ko sai, nhưng về tình cảm thì cũng hơi ngại 1 khi có ai hỏi "Nuôi để làm gì? Bán cho ai?"
thêm nữa là chó bán cho các quán phải ưu tiên giống cho cỏ chứ cho lai quán họ ko mua đâu, trong nam ko rõ chứ ngoài HN họ ko mua cho lai, nên là nuôi trông nhà và bầu bạn thì hợp lý hơn ah

JasonNghia

Xe điện
Em nhớ là chó không có tích sữa trong vú như người, khi chó con có kích thích thì chó mẹ mới tiết ra sữa, việc tiết sữa làm tụt canxi của chó mẹ nên việc cụ cần để ý việc bổ sung canxi cho chó mẹ: mua canxi dạng viên nghiền thành bột trộn vào cơm. Đợt con phú quốc nhà em chắc thiếu canxi, đói quá đớp luôn miếng sườn sống, sau bị parvo ẻ ra máu rồi đi.

Ngoài ra chó ta thì em không biết nhưng trước em nuôi husky đẻ, lúc bé tí thế này thì em không cho ăn sữa bột của người đâu, em phải mua sữa bột loại cho chó đấy, em nhớ là nó có liên quan gì đến chất mà chó hấp thụ được thì phải.

cuhaifus

Xe container
Nhà ngoại em có con chó cỏ, đẻ lần đầu tiên, đến ngày đẻ nó tự chui vào đống củi để đẻ.

Gia đình thấy vắng chó và nghe tiếng chó con kêu, ra đống củi đếm thì ngã ngửa luôn, được 14 con chó con, màu đen tuyền hoặc màu lang như bò sữa.

Nhờ các cụ có kinh nghiệm nuôi chó con hướng dẫn giúp để em chăm 14 con chó con không bị suy dinh dưỡng. Xin cảm ơn các cụ.

Em đang định mua sữa bột rẻ tiền (loại thùng 10kg) để pha cho lũ chó con uống núm vú như trẻ sơ sinh, không biết có được không.

Con chó mẹ đẻ nhiều như thế này, em có nên nhân giống với bọn chó thuần chủng như becgie hoặc cogi để bán chó lai giá 500k không các cụ ơi.
Cụ nghiên cứu xem có ghi được kỷ lục không vì em search thử thì có con đẻ 11 con đã được lên báo rồi đấy

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com

Khổ thân chó mẹ quá. Sao mà đẻ sai quá vậy trời. Cụ chịu khó nuôi bộ thêm vậy ạ, tầm 21 ngày mở mắt ăn đc cơm thì đỡ vất vả hơn. Cụ xin hoặc mua sữa trẻ em 0-3 tháng, chịu khó bơm cho chó con nhé cụ. Tần suất như trẻ con ơ sinh ấy cụ. Mua loại nội thôi, Dielac cho rẻ. Chó mẹ thì cho ăn nhiều chất nhất và nhiều bữa nhất có thể, có thể trộn thêm vitamin của người cho nó cũng đc nhé cụ. Cụ nhớ bổ sung canxi cho nó, mua Canxin Corbiere của người hòa sữa hoặc nước cho mẹ ấy uống. Cụ không chịu khó chăm, con mẹ sẽ bị liệt hoặc tệ hơn là kiệt sức đấy cụ ạ. Kinh nghiệm nuôi chó 35 năm của em. Em 40t, nhà lúc nào cũng 1 đàn chó.

Trên kia có 1 cụ nói, sữa người sơ sinh và chó sơ sinh có thể k tương đồng, nên cụ cân nhắc nhé. Chó nhà em thì k đẻ mắn như nhà cụ, nhưng em cho ăn sữa bột hay thậm chí sữa người vắt ra vẫn ổn ạ. Nhưng nhất quyết phải bổ sung canxi. :( Nhà em trước có 1 con nó đẻ 7 con thôi, nhưng thể chất trước giờ nó gầy, bẵng đi mấy hôm k để ý chó mẹ, nó bị liệt luôn. Vội vàng mua canxi về tiêm cho em ấy. Thế dc 2 hôm là đi lại bình thường

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Khổ thân chó mẹ quá. Sao mà đẻ sai quá vậy trời. Cụ chịu khó nuôi bộ thêm vậy ạ, tầm 21 ngày mở mắt ăn đc cơm thì đỡ vất vả hơn. Cụ xin hoặc mua sữa trẻ em 0-3 tháng, chịu khó bơm cho chó con nhé cụ. Tần suất như trẻ con ơ sinh ấy cụ. Mua loại nội thôi, Dielac cho rẻ. Chó mẹ thì cho ăn nhiều chất nhất và nhiều bữa nhất có thể, có thể trộn thêm vitamin của người cho nó cũng đc nhé cụ. Cụ nhớ bổ sung canxi cho nó, mua Canxin Corbiere của người hòa sữa hoặc nước cho mẹ ấy uống. Cụ không chịu khó chăm, con mẹ sẽ bị liệt hoặc tệ hơn là kiệt sức đấy cụ ạ. Kinh nghiệm nuôi chó 35 năm của em. Em 40t, nhà lúc nào cũng 1 đàn chó.

Trên kia có 1 cụ nói, sữa người sơ sinh và chó sơ sinh có thể k tương đồng, nên cụ cân nhắc nhé. Chó nhà em thì k đẻ mắn như nhà cụ, nhưng em cho ăn sữa bột hay thậm chí sữa người vắt ra vẫn ổn ạ. Nhưng nhất quyết phải bổ sung canxi. :( Nhà em trước có 1 con nó đẻ 7 con thôi, nhưng thể chất trước giờ nó gầy, bẵng đi mấy hôm k để ý chó mẹ, nó bị liệt luôn. Vội vàng mua canxi về tiêm cho em ấy. Thế dc 2 hôm là đi lại bình thường
Cám ơn cụ, em sẽ nhắc người nhà em cho chó mẹ bổ sung canxi

Cả nhà hoảng hốt khi đếm được 14 con chó con, không biết sẽ nuôi và cho như thế nào.

Matxech

Xe container
Việc đầu tiên là tăng cường canxi cho chó mẹ ko nó nghẻo thì bách nhục , tăng cường bồi dưỡng sữa ông thọ pha loãng cho cả mẹ và con
Với chó con thì pha sữa cho ăn bằng xilanh
Nói chung là khó để giữ sống được tất cả
Và cũng rất vất vả bơm xi lanh cho bọn nó ăn

Matxech

Xe container

Em đang tưởng tượng cảnh chăm 1 lúc 14 con chó con sơ sinh sẽ thế
Phải mất 1 nhân công kiên trì và ghét bọn yêu chó theo kg 😂 . Đêm hôm cũng phải cho nó ăn 2-3 lần đấy

shinichi.010

Xe đạp
E chưa chăm Dog
2015-10-30 13.57.11.jpg
sơ sinh như này bao giờ.
Nhưng ngày trước e có nhặt được 4 e mèo chưa mở mắt bị mất mẹ.
Khi đó e chỉ cho chúng ăn sữa tươi loại đóng theo lít ý ạ. E cho chúng ăn bằng cách lấy ống xi lanh(ống chích) loại đầu nhỏ nhất rồi đặt hờ vào miệng khẽ đẩy(k dùng lực để làm sao sữa chỉ chảy ra chứ không phọt gây sặc), theo bản năng chúng thấy mùi sữa sẽ tự há miệng để đớp.
Trộm vía sau vài bữa khi mở chúng mở mắt biết đi thì tự biết ăn sữa là cháu chỉ có đổ sữa tươi ra đĩa chúng tự ăn đến khi biết ăn cơm luôn.

2015-10-31 18.01.35.jpg

Sau chúng nó quấn e như cuốn mẹ :)))

Mimeo

Xe điện

Chia sẻ của cụ chi tiết và hữu ích. Cụ chủ thớt lưu tâm ạ. Công nhận canxi là thành phần tối quan trọng dù là người hay con vật, đặc biết nhất trong thời kỳ mang bầu, sinh con, nuôi con nhỏ. Cứ hiểu đơn giản để sinh ra ra 1 baby nhỏ là 1 cơ thể sống nào thịt máu xương thì cơ thể mẹ kia đã phải tiêu tốn bao nhiêu năng lượng các loại vi chất, cần phải bổ sung thêm. Rồi còn cho bú chăm sóc cũng cần đủ chất cho cả mẹ lẫn con.

Ngay như người trưởng thành, bước vào độ tuổi 40 trở đi, nếu các cụ mợ quan tâm đi khám tổng quát cũng thấy bị thiếu hụt canxi cần phải uống thêm rồi, trông chờ vào thực phẩm ăn hàng ngày là ko đủ.