[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Alibama

Xe buýt
Em từng áp dụng, mà nhặt gạch thật chứ ko phải giả vờ. Nó liền sủa nhặng lên, rồi 2 con nữa trong nhà chạy ra...

Em áp dụng cách này lần nào cũng thành công, cứ ngồi thụp xuống 1 tay chạm đất là nó chạy vãi mứt ra.

caisua

Xe lăn
Em ngĩ là khó khi bị nó tấn công bất ngờ thôi, chứ khi đã có thể chủ động đối mặt thì cứ đá với đấm là con chó sẽ bị bật ra thôi. Tất nhiên là con bé bé thôi chứ nó to quá thì khó :))
Chắc cụ ám chỉ phốc hươu

hm.tuan

Xe điện
Bao nhiêu kế sách cccm đưa ra, nhưng với thực tế nhiều lần bị chó cắn (2 lần gần đây phải tiêm phòng, còn trước kia ko nhớ nổi bao nhiêu lần bị cắn) thì em bẫn bảo lưu cách của em: Đ.ập chết chủ chó trước!

stone_lamp

Xe điện
Kinh nghiệm bị cho đuổi là như phim True lie, anh Arnold bình tĩnh dùng tay vỗ cái chó ra đi 😀

HI_CLASS

Xe điện
Bọn Pitt hay bọn dc huấn luyện thì k dám nói chứ cho ta thông thường thì nó rất sợ gạch đá, gậy gộc. Nó đag lao tới dù cắn thật hay dọa thì cứ làm động tác giả ngồi xuốngn tay xoa đất giả như cầm gạch đá ném là nó tự sợ.

Đi Jây

Xe tăng
Bao nhiêu kế sách cccm đưa ra, nhưng với thực tế nhiều lần bị chó cắn (2 lần gần đây phải tiêm phòng, còn trước kia ko nhớ nổi bao nhiêu lần bị cắn) thì em bẫn bảo lưu cách của em: Đ.ập chết chủ chó trước!
Cụ vui tính quá :D

Em tổng kết lại đc mấy cách như sau:
- nếu nó còn xa thì ngồi nhanh xuống và tìm đồ vật cứng hỗ trợ (gạch, đá, gậy) hoặc vật mềm để thế thân
- giơ cao tay cùng đồ vật lên doạ nó, hô hoán lên để đánh động cho chủ chó
- nếu nó nhảy xổ vào để cắn thì né miệng cắn của nó (nếu ko đủ nhanh nhẹn để né thì giơ cánh tay hoặc đồ vật thế thân ra cho nó cắn), rồi lập tức đánh vào chỗ hiểm (đầu, mắt, họng, bụng) của nó
- nếu cụ có võ thì đè lên gáy (hoặc cổ) và bẻ cổ nó

Còn như cụ Tây lông trong clip mà nằm dài ra lấy chân đạp nó, còn tay co lại che ngực và mặt thì em nghĩ chưa phải là cách hay. Vì mình bị hạn chế di chuyển tránh đòn, và nếu nó nhảy chồm qua chân vào cắn ngay mặt là rất nguy hiểm (trừ phi cụ lăn người tránh kịp). Và nếu bị nó cắn vào chân thì càng khó di chuyển né tránh hơn.

cụ Leean thấy đánh "chuối đỏ" như thế có ổn ko?

Chuyện thật của em: hơn 10 năm trước bị một con beger tầm >20kg của thằng cạnh nhà nó điên đuổi cắn, hôm đó đi làm về buổi chiều , trời khá tối, con chó bị tụt xích vụt từ trong nhà ra nhắm thẳng em đớp, theo phản xạ, em né cái đầu ( dù nó không đớp tới) và tạt qua bên trái, xoay người chộp luôn cái cổ và phần gáy dí xuống đất, rồi dùng toàn thân đè lên nó, lấy đầu gối chẹn mạnh vào phần xương xườn cho nó gãy, chưa hết em còn dùng bàn chân chẹn ngay phần cổ của nó và giẫm mạnh, dùng toàn trọng lượng ( em cũng gần 70kg) giẫm mạnh, gãy đứt xương cổ ngay lập tức, con chó nó mềm ra , cứt đái phụt ra hôi thối vô vùng, em vác con chó vất vào cửa nhà thằng chủ, cả nhà nó vẫn còn bàng hoàng và đờ đẫn, em chỉ nói khẽ : "đáng ra tao chém cả nhà mày, nhưng tao giêt chó mày rồi thì xem như tao bỏ qua, tao cảnh cáo lần cuối đấy".

Sau đợt đấy phải đi ra y tế phường khâu 4 mũi phần cẳng tay, và chích 3 liều vacxin phòng dại.

Bị chó điên hay chó to nó cắn thì hãy xác định là bị nó cắn, để nó cắn và tìm cách đè lên nó, cố gắng tìm cách bẻ gãy xương cổ ( phần yêu nhất và mềm nhất, con người cũng vậy) thì mới mong thoát được.

Nghĩ lại thấy điên thật.

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Đạp chết chủ chó, xong cụ quay ra giết nốt con chó cắn cụ. Hóa ra cụ đập chết 2 con chó à? :))

Hoàng A Mã

Xe điện
Theo em là nên bỏ tù 3 năm chủ chó hoặc xử tử con chó tại chổ thôi.:D:D:D

XSim

Xe container
Bọn Pitt hay bọn dc huấn luyện thì k dám nói chứ cho ta thông thường thì nó rất sợ gạch đá, gậy gộc. Nó đag lao tới dù cắn thật hay dọa thì cứ làm động tác giả ngồi xuốngn tay xoa đất giả như cầm gạch đá ném là nó tự sợ.
Vâng thực ra thì người lớn như mình chỉ sợ bọn chó Béc giê, Pitbull to lớn thôi chứ giống chó ta thì cơ bản gặp người lớn là nó sợ rồi, nếu không đi vào nhà chủ nó thì nó cũng không dám làm gì, thế mới có câu chó cậy gần nhà.

Diep1979

Xe container
Theo em là nên bỏ tù 3 năm chủ chó hoặc xử tử con chó tại chổ thôi.:D:D:D
Xử tử con chó thì nhẹ quá, thằng người ở lại về đăng ảnh chủ nó bị chết lên mạng. Lại có đám khóc thuê lao vào chửi rủa người không biết yêu súc vật ngay cụ ạ

Supercub_90

Xe điện
Ka ka, cụ làm em nhớ đến cậu bạn cá biệt hồi cấp 3 của em, nó vừa đen khoẻ lại cục tính. Có lần nó bị con chó trong làng - cũng đen và cục tính như nó, quãng trên 30kg, ai cũng kinh - đợp trộm một phát vào chân, máu chảy đầy, như lẽ thường tình thì ai cũng hoảng hốt. Nhưng nó thì không, nó quay đuổi con cho chạy vãi mứt về nhà chui gầm giường, nó vẫn vác gậy xông vào tận nhà phang dù cả nhà chủ chó can. :)) :)) :)) :))
Và cuối cùng...không còn con chó nữa cụ ạ 😢

nguyenx8

Xe hơi
trong clip là chó bé, chứ chó to thì khó xử lý

XSim

Xe container
Trong clip chủ thớt đưa lên thì hình như thanh niên kia sau một hồi tình cờ (hoặc chủ động) nhận ra khi cho chó ngoạn giày thì con chó ngoạn chặt không nhả ra nữa và lúc này toàn thân sơ hở để anh ta khống chế lại con chó. Hay đây chính là một phương pháp khống chế chó hiệu quả các cụ nhỉ? Theo em cho cắn vào tay hiệu quả hơn nhưng bình thường làm gì có bao tay đỡ đâu.

Đi Jây

Xe tăng
Trong clip chủ thớt đưa lên thì hình như thanh niên kia sau một hồi tình cờ (hoặc chủ động) nhận ra khi cho chó ngoạn giày thì con chó ngoạn chặt không nhả ra nữa và lúc này toàn thân sơ hở để anh ta khống chế lại con chó. Hay đây chính là một phương pháp khống chế chó hiệu quả các cụ nhỉ? Theo em cho cắn vào tay hiệu quả hơn nhưng bình thường làm gì có bao tay đỡ đâu.
Cụ có thể tháo 1 bên giày ra, cầm trên tay để dử nó cắn vào, còn giày bên kia thì dùng để đánh nó. Tất nhiên là nếu có gạch đá để nện thì tốt hơn.

XSim

Xe container
Cụ có thể tháo 1 bên giày ra, cầm trên tay để dử nó cắn vào, còn giày bên kia thì dùng để đánh nó. Tất nhiên là nếu có gạch đá để nện thì tốt hơn.
Em nghĩ tháo giày cũng được nhưng chưa chắc đã dễ ăn vì không phải loại giầy nào cũng tiện cầm tay để không bị tuột. Còn cầm gạch thì ném thôi chứ có gạch nặng thì tay lại mất linh hoạt và chó cũng không ngu khi gặm hòn gạch :))

babeo

Xe điện
Có lần nhà cháu lái xe ( ô tô) đi ngang cổng 1 nhà bị cả đàn chó nhà đó đuổi, có con hăng lắm nhe răng chạy sát đuôi xe, cháu phanh gấp thế là nó đập đầu đánh cộp vào đuôi xe kêu ăng ẳng, cả lũ sợ quá cum cúp quay về 🤣

jazzzzz

Xe lăn
Cũng chả có cách nào trong trường hợp này: có gì dùng đấy, năm lớp 11 em cũng bị chó tấn công, may vớ đc cái xẻng, thể là táng, quật chết luôn.
Bực nhất là không dược miếng nào.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cách phòng vệ tốt nhất là đập chết chủ chó.
Chứ em đi qua cổng trường tiểu học, giờ các cháu bắt đầu tan, vậy mà có những con chó thả chó của nó ra như thế này thì phòng bị gì đc hả cccm?

Bác có vẻ ác cảm với giống chó nhỉ? :-?

Nó đứng chờ chú nó đấy! =))
Hẳn là cô chủ nhỏ hay chú nhóc chủ bé sướng lắm đây! :x

Nhưng sướng nhất và khốn nạn nhất là lúc nó cắn bạn bè của chủ mình. Lúc đó người ta sẽ không chỉ được thấy chó bốn chân và cả lũ người chó là ntn. :P

tienaka

Xe điện
chó thì tùy loại nhưng có 2 loại cắn chính
1. lỳ lao vào cắn chỗ nào là cứ đè chỗ đó cắn, loại này lại chia làm 2 loại 1 loại cắn xong ngậm luôn như mấy dòng chó ngoại, còn loại cắn liên tục >> gặp loại này nếu nhanh tay có dẻ hay quần áo gì giơ ra là nó cắn hoặc giầy, nó sẽ ưu tiên cắn cái gì đưa về phía nó kể cả gậy. bí quá giơ cẳng tay ta cho nó cắn còn hơn ngã xuống để nó tợp vào mặt, cổ là đi xa.
2. loại 2 là cắn bất chấp, thường là chó ta, cứ lao vào chỗ nào hở là cắn
gặp loại 1 thì chân đá loạn xạ lên để đuổi là được vì kiểu gì nó cũng ưu tiên cắn chân
đấy là kinh nghiệm sau bao năm em tiếp xúc với chó.
một cách nhạy nhất là thật bình tĩnh đợi nó phi tới đúng tầm đá thật mạnh vào mõn hoặc ngực nó (sẽ đau chân nhé)
lưu ý duy nhất khi bị chó lao lại cắn là phải bình tĩnh và đứng vững, vì ngã xuống là nó có cơ hội tợp vào các vị trí yếu
Nhưng cách tốt nhất nữa là ra đường phải rọ mõm thôi,