[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

be bư

Xe ngựa
Nhà hàng thuộc quyền sở hữu, sử dụng của chủ nhà hàng, nên việc cấn hay ko là quyền của chủ nhà hàng là chuẩn rồi. Còn căn hộ thuộc quyền sở hữu, sử dụng của chủ căn hộ, sao Bql có quyền cấm ???
Nói chung các cụ ở chung cư bị dắt mũi, ở chỗ bql chung cư ăn lương ( từ tiền đóng phí dịch vụ hàng tháng của các cụ ) đáng lẽ phải quản thật chặt việc nuôi chó mèo trong căn hộ ( không đc cho chó mèo ra nơi công cộng, nếu bắt đc thì bql có quyền đem đi bán đấu giá lấy tiền hoặc tiêu huỷ:P) thì Bql lại cấm để nhàn thân.
dắt mũi gì , dân bức xúc thì bql nó mới làm thôi

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thông báo này họ gửi vào email cho từng hộ gia đình và có dán tại bảng thông báo ở sảnh, cũng như khu vực chờ thang máy
Em xin giải thích ở đây rồi bác ạ:
Vâng, và cụ đã copy - paste về thớt này. Cái này là có sự đồng thuận của các hộ dân trong khu dân cư đó, vì thấy còm của cụ kia cứ sai sai nên em mượn để dẫn chiếu, thanks cụ.

Theo như nội dung thông báo này (do cụ chủ thớt copy về) thì có khảo sát ý kiến các hộ dân trong khu ... đấy chứ cụ nhỉ?

Em đang nói cái đặc sản của xứ này thôi cụ ơi. Tuy nhiên nội qui của tòa nhà thì cũng nên căn cứ luật. Nhiều ông cứ dẫn luật ra nhưng éo đọc hết luật

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em đang nói cái đặc sản của xứ này thôi cụ ơi. Tuy nhiên nội qui của tòa nhà thì cũng nên căn cứ luật. Nhiều ông cứ dẫn luật ra nhưng éo đọc hết luật
Thanks cụ đã giải thích, vì mọi người đang nói riêng đến câu chuyện cấm chó mèo trong thờ này.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Sao ko cho bọn tử tù chút xianua cho đỡ tốn kém nhỉ

son198099

Xe buýt
Chính quyền nên chính thức ra lệnh cấm đi, cc trong Nam ở chung chó mèo khó chịu lắm rồi mà không làm gì đc đây.

Vulcan V70

Xe trâu
Rất bẩn.
Truóc khu nhà cháu cũng có mấy hộ nuôi chó, mèo... hành lang, cả trong thang máy cũng có mùi chó , mèo... nhất là lúc họ mở cửa thì mùi trong nhà tỏa ra rất kinh.
Chả hiểu sao họ sống chung với chúng trong phòng kín có điều hòa được

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Chung cư cũng phải mất tiền mua, nhà đất cũng phải mua (thuộc sở hữu cá nhân). Nhà nước không cấm nuôi chó mèo nhưng BQL lại cấm?! Nuôi chó mèo nó cũng là sở thích giống như hút thuốc lá, uống rượu bia... Nói cấm nghe vô lý bỏ mie. Em thật!
Nó kiểu như là thoả ước tập thể cụ ạ.
Còn nếu sang chín. Ok cụ có quyền nuôi, nhưng họ cấm cụ dắt chó mèo vào bất kỳ lối đi chung nào vì nó ảnh hưởng đến cộng đồng. Vậy nếu ok thì cứ thoải mái ạ. Có lẽ cũng khó đấy các cụ nhỉ :)
Cụ nhầm nhọt rồi, pháp luật Việt Nam ko cấm nuôi chó mèo nhé;))

Chung cư cũng phải mất tiền mua, nhà đất cũng phải mua (thuộc sở hữu cá nhân). Nhà nước không cấm nuôi chó mèo nhưng BQL lại cấm?! Nuôi chó mèo nó cũng là sở thích giống như hút thuốc lá, uống rượu bia... Nói cấm nghe vô lý bỏ mie. Em thật!
Cứ nuôi trong hộ của cụ thì được, nhưng để chó vào thang máy cùng người, để chó, mèo phóng uế nơi công cộng thì.... Tiếc là vẫn còn có cảnh như thế

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Anh Vô va nên xây riêng một khối chung cư chó để dành riêng hội yêu chó ở cùng bạn thân của họ... như thế mới văn minh và nhân văn.
Hãy tưởng tượng một chung cư hàng trăm căn hộ với hàng trăm con chó mèo chạy tung tăng cùng người, tất cả cùng sủa thì phải nói cứ gọi là náo nhiệt phải biết.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cụ ko biết đừng nói linh tinh. Nguy cơ vệ sinh an toàn thực phẩm ko ngại chứ nguy cơ chết người, lại chết nhiều người thì ko hàng thịt chó nào dám mua.
Cụ ấy không nói linh tinh đâu. Chó ăn bả chết, người ta bỏ bộ lòng đi, phần thịt vẫn ăn được. Nhà tôi gần bãi rác, vẫn chứng kiến người bới chó từ rác đem bán.

number9

Xe máy
1 trong số các nhà nuôi đấy để nó ỉa đái ra ngoài sảnh , thang máy thì sao . còn mùi chó ở hành lang và thang máy nữa người với chó ko lẫn lộn đc . 1 người thích ko có nghĩa là bắt mọi người cũng chịu
Nếu nó ỉa đái lung tung, thì xử lý cái tội ỉa đái lung tung, chứ không phải cấm. Xử 1 lần không chừa thì xử 2 lần, và nâng hình phạt lên. Trong luật đều có quy định về xử lý làm ô uế nơi công cộng, ô nhiễm tiếng ồn, xử lý chó mèo cắn người ... Nói chung là sai cái nào, xử cái đó.

Em phản ứng không phải vì cấm hay không cấm, mà là cách làm luật kiểu này rất nguy hiểm. Nếu ngay từ lúc mở bán, CĐT ghi rõ là CC này có một số quy định, ví dụ cấm nuôi chó mèo, ai mua thì phải ký vào biên bản là đã đọc hiểu rõ quy định, tức là đã hiểu và đồng ý với quy định rồi mới mua, sau này có cấm thì đừng có than khóc. Có như vậy thì những ai thích nuôi chó mèo, họ sẽ tự tránh các CC này ra. Còn như bây giờ, sống mà không biết ngày nào mình sẽ bị bắt làm theo số đông, bị tước mất quyền lợi hợp pháp, trong khi cái mình làm không sai theo pháp luật.

Các anh ủng hộ cách làm luật thế này, thử tưởng tượng là một ngày CC các anh mở cuộc họp, lấy ý kiến về việc đóng thêm phí bảo trì, 80% nhất trí đóng thêm 1 tỷ, và các anh sẽ không đồng ý, vậy là các anh sẽ sẽ bị cắt nước, cắt điện và đuổi ra ngoài, các anh thấy hợp lý không? Nếu các anh thấy ví dụ trên quá cực đoan, thì có thể lấy ví dụ là 30 năm sau, khi CC đã cũ nhưng vẫn ở an toàn, đối với 99 hộ sống trong đó cảm thấy cần đập bỏ xây lại, nhưng các anh vẫn cảm thấy ở tốt, vậy là sau khi lấy ý kiến, CC sẽ bị đập bỏ, mặc kệ gia đình các anh đồng ý hay không? Hoặc giả các anh sống trong cái CC có 10 hộ, 9 hộ kia đồng ý bán căn hộ của họ cho 1 công ty BĐS, chỉ có gia đình anh không chịu bán, vậy là người ta có quyền nhét tiền vào túi anh và đá đít anh ra khỏi nhà?

Các anh viện dẫn quy định của CC cũng là một loại hương ước, thì các anh không đọc tiếp đến đoạn hương ước bị vô hiệu nếu vi phạm quy định pháp luật. Nếu chỉ cần 50% đồng ý thông qua hương ước, và mọi người phải nghe theo hương ước, không được có ý kiến, thì sao Nhà Nước được quyền can thiệp vào các tập tục của người dân tộc? Cả làng người ta thích cho con không đi học, thích cho con cái kết hôn lúc 13 tuổi, thì sao NN phải đến vận động và ngăn cản? Cả làng người ta thích tảo hôn đó, 100% thích như vậy, thế sao không để người ta tảo hôn đi?

Tóm lại, quy định gì thì quy định, đầu tiên là cần đúng pháp luật. Nếu chó mèo bị pháp luật cấm nuôi trong CC thì không cần nói nhiều, auto không được nuôi. Nếu pháp luật không cấm, thì không được quyền lấy ý kiến rồi cấm nuôi.

Em không ở CC, và cũng không thích CC, cũng chẳng nuôi chó mèo, chim cá gì. Cái em quan tâm chỉ là nếu sau này em hứng lên và mua CC, chẳng lẽ em cũng sẽ phải nghe theo các quy định được hình thành dựa trên số đông mà không đúng pháp luật như thế này sao? Nhỡ em lỡ mua CC cao cấp, ở với toàn người giàu, nhưng chẳng may em phá sản, không thể đồng ý với việc tăng phí quản lý CC từ 25.000/m2 lên 50.000/m2, trong khi tất cả mọi người đều đồng ý, vậy là em phải lo mà bán nhà đi nơi khác ở à?

Và em cũng lo sợ là nếu quả thật CC được quyền lấy ý kiến và thông qua các quyết định như thế này, thì đám nhà phố của em cũng sẽ chẳng tốt đẹp gì. Vì một ngày đẹp trời nào đó, người ta cũng có thể cấm em nuôi chó mèo ở nhà phố của em, vì 90% tổ dân phố đã đồng ý cấm nuôi chó mèo. Họ lập luận thế này: vì chó mèo sẽ đi đái, đi bậy ở ngoài ngõ, rất hôi hám, làm dơ bẩn cả cái ngõ, chưa kể mấy con chó đó có thể cắn người đi qua đi lại trong ngõ, cắn trẻ nhỏ, mà ngõ là ngõ chung, nên những nhà nuôi chó phải biết điều mà giữ vệ sinh chung, giữ an toàn chung cho khu phố, cho nên sẽ không được nuôi. Các cụ thấy lập luận trên có khác gì với lập luận của phe CC cấm chó mèo không? Giống hệt, chẳng khác gì.

Hoặc giả, vì nhà em to nhất ngõ, nên có thể mua và lùi oto vào nhà, tất cả các nhà còn lại không mua oto vì họ nghèo và nếu có mua thì cũng sẽ không lùi vào nhà. Thế là khi họp tổ dân phố, họ sẽ nhất trí là: vì đảm bảo độ thông thoáng của ngõ, đảm bảo an toàn của cái ngõ, đảm bảo không bị làm phiền bởi tiếng nổ máy của xe oto, cả ngõ nhất trí cấm xe oto, nhà nào không chịu thì đừng sống ở đây, biến đi chỗ khác mà sống. Lập luận này cũng nên được coi là hương ước, là qua định được lập ra bởi số đông, và số ít nên tuân theo phải không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

dangduong

Xe điện
Ủng hộ cấm,
Hoặc ít nhất cấm đưa vật nuôi đi thang máy.

mrspooky

Xe tăng
Cháu cần gấp mồi bả giống thớt mô tả. Cụ nào có inbox cháu phát, ngày đếu nào mới sáng ra đã phải dọn ngõ chán lắm rồi.

luonlotrenpho

Xe tải
Các cụ nuôi chó mèo ở cc có cách này: nuôi nó trong nhà kg cho ra hành lang, xây căn phòng cách âm nếu kg xây đc thì bịt mõm nó, mua sợi dây thừng và cái rọ thả chó mèo cuống đất qua đường ban công xuống đất. Các cc quy định như thế này cũng đc.

Quá văn minh, đcm nhìn mấy con chó trong thang máy lắm lúc muốn đạp cho phát