[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

HTlangtu

Xe điện
Chuyển sang bức xúc vì chó thả rông, chó dại cắn chết người, cứt chó đầy đường, đi đâu cũng phải nơm nớp lo hả cụ?
Với ý thức dân như hiện nay, thì luật xử trộm chó như vậy là quá phù hợp.
Thực tế thì hình phạt trộm chó nên điều chỉnh để đủ sức dăn đe. Chứ giờ lợi nhuận cao quá, mà hình phạt chưa tương xứng thì nhiều kẻ vẫn liều lĩnh lắm. Ngoài ra việc thả rông chó bừa bãi, chó dại cắn người, phân chó, rồi xe máy đâm cả vào chó gây tai nạn thương vong cho người đi đường...v.v... thì cũng nên có chế tài mạnh với cả người nuôi chó

Mimeo

Xe điện
Chuyển sang bức xúc vì chó thả rông, chó dại cắn chết người, cứt chó đầy đường, đi đâu cũng phải nơm nớp lo hả cụ?
Với ý thức dân như hiện nay, thì luật xử trộm chó như vậy là quá phù hợp.
À, hình như quen quen. Chắc là vẫn căm em từ cái còm trong thớt kia :))

Cũng vui.

Ờ mà 8/3 lại qua rồi, tiếc là ko nhớ để chúc mừng nhau cái nhỉ.

Mimeo

Xe điện
Thực tế thì hình phạt trộm chó nên điều chỉnh để đủ sức dăn đe. Chứ giờ lợi nhuận cao quá, mà hình phạt chưa tương xứng thì nhiều kẻ vẫn liều lĩnh lắm. Ngoài ra việc thả rông chó bừa bãi, chó dại cắn người, phân chó, rồi xe máy đâm cả vào chó gây tai nạn thương vong cho người đi đường...v.v... thì cũng nên có chế tài mạnh với cả người nuôi chó
Vâng, em cũng ủng hộ việc này. Nguời nuôi chó nên có ý thức. Còn vô ý thức thì cứ xử theo luật thật mạnh. Chế tài quy định chó ra đuờng buộc phải rọ mõm + giữ gìn vệ sinh chung.

Cơ mà đến nguời ra đuờng còn ối ông vô ý thức, thì bắt chó có ý thức cũng khó. Thôi thì yêu cầu chó phải rọ mõm cho an toan truớc đã 8->

VascoReborn

[Tịch thu bằng lái]
Ôi luật! Như cuối đầu bài vậy :(
Gia chủ đi tù vì chém người trộm chó
ĐÀ NẴNGTrần Đình Vũ (21 tuổi) và Lê Bá Mạnh (29 tuổi, cùng trú Quảng Nam) hầu toà do truy đuổi, chém gây thương tích 44% với người trộm chó.

Chiều 16/3, TAND Đà Nẵng tuyên án Vũ 4 năm tù, Mạnh 5 năm tù về tội Giết người, theo khoản 2 điều 123 Bộ Luật Hình sự. Đây là mức án giảm nhẹ, thấp dưới khung hình phạt 7-15 năm tù.
Bị cáo Vũ và Mạnh (từ trái qua). Ảnh: Nam Em.

Bị cáo Vũ và Mạnh (từ trái qua). Ảnh: Nam Em.
Theo cáo buộc, khoảng 19h ngày 24/12/2019, Huỳnh Ngọc Tuấn (36 tuổi), rủ Tộ (chưa rõ lý lịch vì Tuấn che giấu không khai báo) chạy xe máy đến phường Điện Nam (thị xã Điện Bàn, Quảng Nam), dùng tuýp sắt đập chết một con chó.
Sang phường Điện Ngọc, Tuấn tiếp tục đập chết chó của gia đình Mạnh. Phát hiện sự việc, Mạnh lấy một con dao rồi cùng Vũ chạy xe máy đuổi theo xe Tuấn.

Tộ ngồi phía sau dùng bình xịt hơi cay để tấn công Mạnh và Vũ. Đến khu vực đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa (quận Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng), xe của Tuấn lao vào bụi cây. Tộ nhanh chân bỏ chạy. Tuấn bị Mạnh cầm dao chém nhiều nhát vào đầu và tay.
Hai bị cáo sau đó kéo xe của Tuấn và hai xác chó từ trong bụi cây ra đường, vứt con dao gây án. Khi có nhiều người đến, Vũ nhờ gọi điện thoại báo công an rồi cùng Mạnh về nhà. Tuấn mang thương tích 44%.
HĐXX nhận định, vụ án xuất phát từ việc đập chết con chó của Tuấn. Bị cáo Vũ và Mạnh đã thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải và tác động gia đình bồi thường cho Tuấn 30 triệu đồng... là những tình tiết giảm nhẹ.
Theo HĐXX, hành vi trộm chó của Tuấn là không thể chấp nhận, khiến dư luận bức xúc. Tuấn còn che giấu đồng phạm. Do đó, TAND Đà Nẵng đề nghị công an thị xã Điện Bàn tiếp tục điều tra hành vi trộm cắp của Tuấn, theo hồ sơ công an Đà Nẵng đã bàn giao.
Ngọc Trường
Trộm chó, mang hung khí chống trả, không chịu khai đồng phạm ... mà Công an cũng chịu nhỉ, không xử tội trộm chó, chán thật.

chém nó đến 44% ko đi tù hơi phí

Mimeo

Xe điện

Mimeo

Xe điện
Trộm chó là tài sản dưới 500k là đúng, em ủng hộ.
Xử nặng rồi không ai trộm chó nữa, kết quả nhà nhà thả chó rông ngoài đường thì khiếp hãi lắm.
Có mấy thằng trộm được chó đang bị xích và có chủ dắt đâu.
Gg không mất phí nên cụ cứ tìm hiểu ạ.

Với em thấy rõ quan điểm cụ là ủng hộ trộm cuớp chó. Thế nên sau còm này thì em xin dừng với cụ.

VascoReborn

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không chém nó thì chắc sẽ thế này

vụ nào ra vụ đấy. Nói thế sao kể chuyện mấy thằng để chó cắn người https://nld.com.vn/thoi-su-trong-nuoc/cho-pit-bull-can-chet-cho-khac-chu-cho-danh-nguoi-can-ngan-20150403112636035.htm

hbu082

Xe container
Chủ động vác dao đuổi theo là dở rồi. Thực tế trộm chó bị bức xúc vì con chó nó rất có giá trị với người nuôi nó. Chứ giờ nghe tin vì bị giật mất 1 củ mà thanh niên vác dao chém tên trộm thương tích 44% nghe ghê răng ngay, khéo gió lại đổi chiều.

Mimeo

Xe điện
Em nghĩ cụ không hiểu ý em. Trộm chó đều là loại ngáo đá nghiện lòi, nó sẵn sàng xiên nguời ta để cuớp chó/ chống trả/ thoát thân. Nếu không xiên nó truớc, chắn chắn nó xiên lại mình.

Quan điểm em vẫn ủng hộ luật làm thật nghiêm. Khung trộm cuớp chó phạt án cao lên. Em cũng ủng hộ xử mạnh xử hết, tuyệt đối không bênh gì những loại chủ chó thả rông chó dữ ngoài đuờng. Vậy thôi.

VKN

Xe tăng
Thường thì em thấy dân ghét trộm chó. Nếu đông người khả năng cao sẽ có đánh hôi. Mà như vậy khó xác định ai đánh
Đánh hôi, chết người, thì dù đông người tham gia cũng rách việc phết, đã có trường hợp cả làng ra nhận đánh chết trộm chó, pháp luật của mình ko có kiểu "Chia tội" nên cả mấy chục ông nhận ko có nghĩa là mỗi ông một năm...

lamhoangvan87

Xe container
Luật còn coi con chó ko có giá trị để hình sự tội trộm chó. Nên ai có thì cố mà giữ thôi. Chó bị bắt trộm đa phần do thả rông. Đập thì đập nhẹ thôi, hăng quá đến 44% thì khó thoát rồi

lamhoangvan87

Xe container
Đánh hôi, chết người, thì dù đông người tham gia cũng rách việc phết, đã có trường hợp cả làng ra nhận đánh chết trộm chó, pháp luật của mình ko có kiểu "Chia tội" nên cả mấy chục ông nhận ko có nghĩa là mỗi ông một năm...
Vụ ở hiệp hòa à cụ?
E nghe đâu ko phạt ai mà.

VKN

Xe tăng
Vụ ở hiệp hòa à cụ?
E nghe đâu ko phạt ai mà.
Có vụ, nhất định cả làng nhận tội, nhưng khỉ nhất là không thể xác định được ông nào chủ trò, đầu vụ, ông nào xuống tay nặng nhất... Cả làng khai gần giống nhau
Còn có vụ đánh gần chết, đốt xe... Cũng mang ra xử nhưng án nhẹ...
2 ông này án nặng quá ko

lamhoangvan87

Xe container
Có vụ, nhất định cả làng nhận tội, nhưng khỉ nhất là không thể xác định được ông nào chủ trò, đầu vụ, ông nào xuống tay nặng nhất... Cả làng khai gần giống nhau
Còn có vụ đánh gần chết, đốt xe... Cũng mang ra xử nhưng án nhẹ...
2 ông này án nặng quá ko
Vâng. E nghe đâu ko xử được vì tập thể vi phạm.
Theo luật thôi cụ ạ.
Nhỡ đâu ông nào muốn thủ tiêu người khác cứ bảo nó trộm chó của em rồi táng chết thì rất khó.
Luật cũng để người dân kiềm chế bản thân. Khung 7-15 năm , hạ 4 5 năm là nhẹ rồi ạ.
Nhưng nghĩ cũng tội cho 2 cậu nông nổi :(

Hung Sun Life

Xe điện
Mời cụ đọc #10. Luật như thế thì khác gì tiếp tay cho trộm cuớp chó. Luật cứ đủ sức răn đe xem. Chắc chắn tỷ lệ phạm tội sẽ giảm đi đáng kể, dân chúng không còn phải bức xúc kiểu này.
Mời cụ đoc lại #13, con chó nó cũng như con vịt, con ngan, con gà trước Pháp luật thôi
Và đừng cảm tính khi cho rằng luật như vậy là tiếp tay cho trộm chó

Susu77

Xe tăng
E thấy cụ trên nói cái 44% mà sợ, e nghĩ là có lý đấy, vì không rõ thằng trộm còn khả năng lao động không nữa???:-o8-x
Nó có 100% còn ko lao động nữa là. 44% em thấy hơi ít, nó vẫn còn đi bộ được thì còn trộm cắp tiếp. Đằng nào cũng thế, lần sau cccm rút kinh nghiệm cho nó cỡ 65% đi thì xã hội bớt đi tội phạm.

bachkhoak40

Xe điện
Cụ chủ post bài mà ko đọc dòng này ah?

Theo HĐXX, hành vi trộm chó của Tuấn là không thể chấp nhận, khiến dư luận bức xúc. Tuấn còn che giấu đồng phạm. Do đó, TAND Đà Nẵng đề nghị công an thị xã Điện Bàn tiếp tục điều tra hành vi trộm cắp của Tuấn, theo hồ sơ công an Đà Nẵng đã bàn giao.

Hành động của 2 bị cáo thì hầu như ai cũng sẽ làm vậy thôi (em chắc cũng rứa). Giờ chó nhà mình nuôi vừa yêu vừa quý bị đập chết ngay trc mặt. Đuổi theo thì bị nó xịt hơi cay tấn công lại, bố bảo nhịn đc mà ko chém nó mấy nhát.
Cơ mà phạm vào luật thì vẫn phải làm thôi, dân mình cứ mỉa mai luật pháp, hành pháp rồi ý thức chấp hành pháp luật. Cơ mà xảy ra sự vụ thì lại toàn thích đưa cái tình đè lên cái lý.
Ý em là sao ko xử cùng tội trộm chó luôn mà lại tách ra vụ khác, chắc lại thành vi phạm hành chính, tội trộm chó xảy ra trước phải xử trước. Tận năm 2019 mà ko điều tra đến cùng thì lại chìm thôi, phạt hành chính thì ca chắc sẽ ko điều tra nữa, nói kiểu vuốt đuôi.