[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Shadow381

Xe điện
Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?
Em cũng chỉ đọc trên mạng biết được đâu đó có 1 bộ phận dân ko hưởng ứng ăn thịt chó chứ quanh em, gia đình, bạn bè, đồng nghiệp đều thích ăn thịt chó cả. Trời lạnh, mưa phùn lại nhớ thịt chó, chắc nhiều cụ như em. Em thích nuôi chó và cũng có đợt nuôi để thịt, khi đó em ở nhà có sân nên tiện bắt con chó nhỏ về nuôi cơm thừa canh cặn, lúc hơn chục ký bạn bè anh em tụ tập làm bữa, chó nhà nuôi hay là cho ăn cơm thừa nên sạch sẽ, cũng là cớ để tụ tập mỗi người mỗi việc vui phết. Ông làm rựa mận, ông hì hụi làm món nướng... vui lắm. Bây H em ở chung cư không có điều kiện để nuôi chó ta thịt như trước; chỉ đặt bạn bè ở quê con chó, đặt nuôi từ lúc bé đến to bắt lại tụ tập nhà 1 đứa thịt vui lắm. Chó ta ăn ngon nên được nhiều người thích chứ các giống chó cảnh khác như poolde hay sóc phốc thì ai ăn được. Mai lạnh, mưa lại thèm...

anh kéo mo cau

Xe điện
Ba tấm là nhà em thuê có chú chủ thích nuôi chó.
1 tâm duy nhất là 1 trong 10 con chó nhà em đang nuôi ở quê

BMW_X7

Xe điện

BMW_X7

Xe điện
:D nhìn con này to chắc cỡ nắm đấm. Em thích chó to

Hồi 2015. Em nuôi thằng này. Gần 80 kg
em không thích nuôi vì lúc nó chết, bị bắt sót lắm, thương mãi, nên ko nuôi đỡ phải thương nó
nhìn chó to em sợ lắm, thằng bạn em sân vườn nhà nó rộng (gần 2.000m2) nên nuôi nhiều chó, trong đó có con chó gì của Nga (đâu mua chõ con mấy chục triệu rồi), con đấy cao to, nó đứng đã gần đến mặt em rồi, nhiều hôm ăn ở nhà nó ngồi dưới vườn, thiều gì vào trong nhà nó lấy em vào nhà nó cứ đi theo em,mà mình em với nó trong nhà, em hãi kinh, nó mà đợp phát thì chắc toi

Archer

Xe điện
em không thích nuôi vì lúc nó chết, bị bắt sót lắm, thương mãi, nên ko nuôi đỡ phải thương nó
nhìn chó to em sợ lắm, thằng bạn em sân vườn nhà nó rộng (gần 2.000m2) nên nuôi nhiều chó, trong đó có con chó gì của Nga (đâu mua chõ con mấy chục triệu rồi), con đấy cao to, nó đứng đã gần đến mặt em rồi, nhiều hôm ăn ở nhà nó ngồi dưới vườn, thiều gì vào trong nhà nó lấy em vào nhà nó cứ đi theo em,mà mình em với nó trong nhà, em hãi kinh, nó mà đợp phát thì chắc toi
Giống con này không cụ?

Em chưa từng thấy con Borzoi này ở VN. Con này là loài săn sói của Nga.
Chắc nó tưởng cụ là sói nên đi theo hít hà cho đỡ..thèm chờ tới khi nhận được tín hiệu của chủ nó :))

sparta.leonidas

Xe cút kít
Cụ có cái ảnh nào không ạ ? Nga còn có Alabai cũng to con phết

cuhaifus

Xe container
Lý thuyết là thế. Tuy nhiên thực tế một số bạn Chó có thể nhận thức việc không đồ sát động vật nhà nuôi. Bạn chó nhà em là 1 ví dụ. Bạn ý được dạy lùa các loài động vật khác (chó, mèo, lợn, gà, vịt, ngan, ngỗng) ra khỏi lãnh thổ mà không hạ sát. Dẫn đến trường hợp thực tế, em bị ngan nhà nuôi đuổi cho té khói mà bạn ý không cứu được em :)).
Làm cái gì mà đến con ngan nó cũng ghét :D

cuhaifus

Xe container
Lão sparta.leonidas cho em hỏi ông chó ta nhà em cũng hơn 10 tuổi rồi, mắt giờ cũng thấy đục đục và hay chảy nước mắt thì có phải bệnh đau mắt ko hay do già mà nó kém dần đi nhỉ?

sparta.leonidas

Xe cút kít
Lão sparta.leonidas cho em hỏi ông chó ta nhà em cũng hơn 10 tuổi rồi, mắt giờ cũng thấy đục đục và hay chảy nước mắt thì có phải bệnh đau mắt ko hay do già mà nó kém dần đi nhỉ?
Chắc do đau mắt cụ ạ. Chó ta sống lâu phết. Con thọ nhất em nuôi là 17 năm. Giống như người,răng rụng, mắt kém và tai nghễng ngãng khi già nua. Nó nhìn và nghe kém. Chỉ còn mũi là vẫn thính thôi ạ. Rảnh thì cụ xách nó đi khám mắt xem sao.

cuhaifus

Xe container
Chắc do đau mắt cụ ạ. Chó ta sống lâu phết. Con thọ nhất em nuôi là 17 năm. Giống như người,răng rụng, mắt kém và tai nghễng ngãng khi già nua. Nó nhìn và nghe kém. Chỉ còn mũi là vẫn thính thôi ạ. Rảnh thì cụ xách nó đi khám mắt xem sao.
Thằng này nhà em nhốt sau vườn từ bé, ít va chạm xã hội nên nó ko đc quy củ lắm, dắt nó ra đường cái gì cũng lạ, nó lôi cái thân già mình còn chả giữ được nói gì đi chữa mắt

sparta.leonidas

Xe cút kít

Nó có giống mấy con này không cụ ???

sparta.leonidas

Xe cút kít
Thằng này nhà em nhốt sau vườn từ bé, ít va chạm xã hội nên nó ko đc quy củ lắm, dắt nó ra đường cái gì cũng lạ, nó lôi cái thân già mình còn chả giữ được nói gì đi chữa mắt
Vậy cụ mua 1 lọ Tobrex về nhỏ thử cho nó xem sao. Thuốc khá nhạy, nhanh khỏi ạ. Nếu mắt mờ đục do già thì phải chịu thôi. Giờ nó dựa cả vào nhà cụ chăm nó như thế nào. Con chó già nhà em ngày trước, có lúc dắt nó đi dạo mà nửa đường phải bế nó về. Nó to con, bế nặng phọt mứt luôn :D

cuhaifus

Xe container
Vậy cụ mua 1 lọ Tobrex về nhỏ thử cho nó xem sao. Thuốc khá nhạy, nhanh khỏi ạ. Nếu mắt mờ đục do già thì phải chịu thôi. Giờ nó dựa cả vào nhà cụ chăm nó như thế nào. Con chó già nhà em ngày trước, có lúc dắt nó đi dạo mà nửa đường phải bế nó về. Nó to con, bế nặng phọt mứt luôn :D
Đời em nuôi đc 4 em ta, 1 em Nhật thì 2 em thọ hơn 10 tuổi chết chôn tại vườn,e em nhật ốm chết khi còn đang thanh niên, 1 em hiện tại cũng hơn 10 tuổi rồi, còn 1 em gần 10 tuổi thì chốn nhà đúng giao thừa vì sợ pháo, mà thế quái nào thằng nào mình nuôi cũng sợ pháo mới tài, chỏ nghe xa xa đâu đó có tiếng nổ là run như chó dấp nước rồi, sang nhà hàng xóm thấy cũng chó ta mà pháo nổ ngay sân nó cũng chả buồn chạy phục thế

sparta.leonidas

Xe cút kít
Đời em nuôi đc 4 em ta, 1 em Nhật thì 2 em thọ hơn 10 tuổi chết chôn tại vườn,e em nhật ốm chết khi còn đang thanh niên, 1 em hiện tại cũng hơn 10 tuổi rồi, còn 1 em gần 10 tuổi thì chốn nhà đúng giao thừa vì sợ pháo, mà thế quái nào thằng nào mình nuôi cũng sợ pháo mới tài, chỏ nghe xa xa đâu đó có tiếng nổ là run như chó dấp nước rồi, sang nhà hàng xóm thấy cũng chó ta mà pháo nổ ngay sân nó cũng chả buồn chạy phục thế
Tuỳ con thôi cụ. Con chó em nhắc đến chả biết sợ thứ gì. Duy nhất nó sợ sấm. Cũng lạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Làm cái gì mà đến con ngan nó cũng ghét :D
Lúc em gặp nó còn bé tí. Cả tháng sau em về thì nó to đùng. Và thế là màn rượt đuổi bắt đầu. Mình thì vừa chạy vòng quanh vừa né cây, còn nó vừa đuổi vừa bay.