[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Huthasa

Xe container
Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?
À, tại tiếng chó dễ nói hơn tiếng gà vịt lợn bò nên các cụ ý mới cho là chó giống người, không được ăn thịt.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Ấn Quang Đại Sư (1860-1940) tổ thứ 13 của Tịnh Độ Tông, hoá thân của Đại Thế Chí Bồ Tát dạy rất sâu sắc về nhân quả ăn thịt, khi ta bị đoạ làm súc sinh mới thấu hiểu nỗi khổ sở khi bị phanh thây xé xác cho người khác ăn

Dị đoan.
Vị tu hành này có thể giải thích luận điểm của mình bằng lý luận khoa học hiện đại duy vật hay không ???

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Ấn Quang Đại Sư (1860-1940) tổ thứ 13 của Tịnh Độ Tông, hoá thân của Đại Thế Chí Bồ Tát dạy rất sâu sắc về nhân quả ăn thịt, khi ta bị đoạ làm súc sinh mới thấu hiểu nỗi khổ sở khi bị phanh thây xé xác cho người khác ăn

Dị đoan.
Vị tu hành này có thể giải thích luận điểm của mình bằng lý luận khoa học hiện đại duy vật hay không ???

Ceramicstile

Xe tăng

Những người xé xác ăn thịt ta lại bị đọa làm súc sinh để người khác ăn thịt. Cứ như vậy, âu cũng là cái vòng tuần hoàn

piano

Xe điện
em không ăn thịt chó và cũng không phản đối những người ăn thịt chó. Tuy nhiên theo em hiểu thì đa phần chó tại các cửa hàng đều là chó trộm ( điều này em cực lực phản đối ). Chó vốn dĩ đẻ ít, khó nuôi, hay bệnh và chậm lớn, nếu tính chi phí nuôi/ kg thịt thì thịt chó Cực Kì Đắt Tiền nhé. Giá chó rẻ như vậy có lẽ toàn do bắt trộm thôi!!!

xuantien_mobis

Xe lăn
em không ăn thịt chó và cũng không phản đối những người ăn thịt chó. Tuy nhiên theo em hiểu thì đa phần chó tại các cửa hàng đều là chó trộm ( điều này em cực lực phản đối ). Chó vốn dĩ đẻ ít, khó nuôi, hay bệnh và chậm lớn, nếu tính chi phí nuôi/ kg thịt thì thịt chó Cực Kì Đắt Tiền nhé. Giá chó rẻ như vậy có lẽ toàn do bắt trộm thôi!!!
Thịt Chó ở Hà Nội chủ yếu được cấp từ nguồn Thanh Hoá, Nghệ An ra, thỉnh thoảng đi trên QL1A xe tải to, chở đầy ự nhằm Hà Nội trút hàng

canhhoabatdiet

Xe container
Vì rõ ràng là thịt chó đặm đà hơn thịt gà và thịt lợn. Bây giờ thử bày ra một mâm cỗ có: thịt gà luộc, lợn luộc, chó luộc (hoặc nhựa mận). Em phỏng là 80% thịt chó sẽ hết trước. Thịt gà và thịt lợn sẽ bị ế đầy mâm =))=))=))=))=))=))

Duc Sang

Xe container
Con gà con lợn nó có mổ chết người, cắn đứt động mạnh cổ mac chết k? Gà lợn nó có reo rắc bệnh dại cho nhân loại k? Nó có đuổi cắn trẻ con làm chúng sợ vãi mứt ra k?
À, nếu nói thế thì cháu thấy có giống loài giết người nhiều hơn đấy :D

Truns176

Xe tải
Em cũng ko biết nữa, Em thấy báo viết vi phạm đạo luật bảo vệ động vật của Taiwan - Cấm bạo hành và giết Chó, Mèo. Cụ đọc bài này rồi tự KL giúp Em:
https://news.zing.vn/hai-lao-dong-viet-o-dai-loan-bi-buoc-toi-giet-va-an-thit-cho-post887694.html
Vâng, cảm ơn cụ. Đó là họ có luật rồi, phạm vào luật của họ thì bị chính quyền xử lý thôi. Còn ở mình, chưa có luật mà chỉ đang bàn đến vấn đề khẩu vị và cái gì đó na ná giống đạo đức cụ ạ. Cá nhân e thì thịt gì cũng chén đc, miễn ko có độc. Cũng chả có gì đáng phê phán thịt chó hay gì gì cả.

January April

Xe hơi
Thường thì phải phản đối ăn thịt đồng loại :D

Ken Hạ Long

Xe điện
Giả sử có một nhóm các ông bà phản đối ăn thịt cầy, bị kẹt nhiều tháng ở một nơi tiện nghi đầy đủ, nhưng meat thì chỉ có mỗi món cầy.
Các cụ đoán xem ... =))
Họ sẽ không ăn thịt cầy cụ ạ.Em chắc chắn.

piano

Xe điện
Thịt Chó ở Hà Nội chủ yếu được cấp từ nguồn Thanh Hoá, Nghệ An ra, thỉnh thoảng đi trên QL1A xe tải to, chở đầy ự nhằm Hà Nội trút hàng
vậy là chó trộm hả cụ. Em thấy chó nuôi cả năm mới lớn, tối đa cũng 9-10 kg. Ngày cho ăn rẻ nhất cũng 12k thì tháng 350k rồi. 1 năm là hết 4 triệu.thêm công xá thuốc men thì chắc bán cho cửa hàng 7 triệu một con mới đủ tiền lời.
Vậy chó vào cửa hàng đắt ngang beefsteak bò Úc, Tôm hùm chứ chẳng chơi. Rẻ vậy thì chỉ có bắt trộm
Em tính vậy có đúng không các cụ.

xuantien_mobis

Xe lăn
vậy là chó trộm hả cụ. Em thấy chó nuôi cả năm mới lớn, tối đa cũng 9-10 kg. Ngày cho ăn rẻ nhất cũng 12k thì tháng 350k rồi. 1 năm là hết 4 triệu.thêm công xá thuốc men thì chắc bán cho cửa hàng 7 triệu một con mới đủ tiền lời.
Vậy chó vào cửa hàng đắt ngang beefsteak bò Úc, Tôm hùm chứ chẳng chơi. Rẻ vậy thì chỉ có bắt trộm
Em tính vậy có đúng không các cụ.
Không hẳn thế đâu Cụ, nếu nhà có con Chó nào ko ngoan, già yếu...muốn bán cho thợ thịt thì giá nó cũng vậy thôi, ko ai bán dc giá cao thế đâu.

XPQ

Xe cút kít
Loài người thời có tổ chức xã hội thì hơn loài người thời nguyên thuỷ ở chổ ăn uống không còn đơn giản là vì nhu cầu sinh tồn dinh dưỡng nữa mà tuỳ vào điều kiện còn đòi phải nấu cho ngon, có tí đưa cay, có không gian chổ ăn uống đoàng hoàng. Từ đó mới sinh ra nghệ thuật ẩm thực.
Rồi đến thời văn minh thì các giá trị nhân văn được đề cao, ăn uống nào thì thìa vàng chén bạc, nến với hoa, người đẹp ăn cùng lâu la hộ tống viu viếc loãng moạng đầu bếp phải nghệ nhân nghệ sĩ nghệ thuật.

Tuy nhiên, từ tổng thống Mỹ cho đến anh nông phu Annam, hễ mà cho nhịn đói độ hai chục hôm thì trừ qứt mới lỵ lá xoan còn đâu đều ăn tất.

Cho nên, việc ăn con ni mà không ăn con nớ, phản đối thịt nọ mà không phản đối thịt kia đều ở do chỗ các anh phát biểu ý kiến ở vào quan điểm nào trong việc nhận thức thôi. Cãi nhao làm gì! Cứ lý luận lắm lại lắp cho cái định hướng vào thì khỏi bàn. Gọi là văn hoá ẩm thực dân tộc định hướng phàm tục chủ nghĩa.

piano

Xe điện
Không hẳn thế đâu Cụ, nếu nhà có con Chó nào ko ngoan, già yếu...muốn bán cho thợ thịt thì giá nó cũng vậy thôi, ko ai bán dc giá cao thế đâu.
Vậy thì khác rồi cụ. Em đang bàn đến việc nuôi chó để thịt chuyên nghiệp cơ cụ. Chứ chó ko ngoan già yếu đâu được bao nhiêu để cung cấp cho thịt trường, lại không ổn định. Cái em muốn bàn là nguồn cung hiện tại đến phần lớn từ việc trộm cắp. Nếu thiếu đi nguồn cung từ hoạt động này thì thịt chó sẽ thật sự là 1 đặc sản đấy!!!