[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thế Cụ có thấy ai cho Gà và Lợn ra vào nhà, chạy chơi trong nhà không? Có cho chúng ngủ trong nhà không? Có ôm, bế nó khi đi chơi không? Huýt sáo cái là Gà hay Lợn chạy theo không? Và khi Cụ đi đâu về thì Gà, Lơn nhẩy cững lên vui mừng không? Và khi ai đó ngoẻo như bên nước nào đó thì có đàn gà hay lợn chạy theo xe tang hoặc nằm bên cạnh mộ chủ cả chục ngày bỏ ăn bỏ uống kg? .... Nếu Cụ thấy Lơn hay Gà được/làm được các điều này thì Cụ có được câu trả lời cho mình!=D>=D>=D>=D>

Khuyến mại cho cụ 1 cái ảnh, nếu cần nhiều hơn thì cụ hỏi anh Google.

DrPhi

Xe đạp
Thế trong quán cháo lòng lợn, quán bò bít tết người ta kiêng rượu bia ah tiến xí (bác xí) ???
Ể, em đâu nói là không. Có điều nhắc đến thịt chó thì 8-9 phần là phải kèm cái đó. Mấy ai mua thịt chó về ăn mà lại ko gánh thêm xí men hả bác. Giảm hưng phấn lắm

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Ể, em đâu nói là không. Có điều nhắc đến thịt chó thì 8-9 phần là phải kèm cái đó. Mấy ai mua thịt chó về ăn mà lại ko gánh thêm xí men hả bác. Giảm hưng phấn lắm
Loanh quanh.
Chán :(

slaz8

Xe ba gác
Thế đếk nào đang chuyện Chó lại sang tâm linh với khẩu nghiệp rồi??? các cụ mợ OF tổ lái tốt vãi
Hiểu chuyện và làm thiện nguyện hàng ngày như Đại Xư là trăm họ bình an. Tiếc là có rất nhiều cụ biết 1 chút nhưng cứ chụp ngay cho người này, nghiệp nọ, làm loan hết cả đạo pháp. Đại xư tùy hỉ cho :D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản là phản ứng hết thì lấy thịt gì mà ăn?

bimbim5656

Xe container
Các cụ dạy rồi, "đốm lưỡi để nuôi, đốm đuôi đem thịt". Không ăn bớt đi thì nó sinh sản thành rừng à, một số nước như Myanmar, Thái ... đang bị nạn chó hoang và dại chưa xử lý được.

Kitcat

Xe container
Mèo là CA điều tra hay sao mà khẳng định đồ trộm cắp hay không trộm cắp nhanh thế ???
Dạ cụ đọc lại còm này của em nhé.
Em thì cho là vì những con kia người ta có trại chăn nuôi để thịt. Còn con chó mèo tới 2018 đại biểu quốc hội vẫn đang bàn vì nó không nằm trong phạm vi 7 con gia súc được nêu trong luật chăn nuôi.
Chó mèo người ta nuôi làm bạn bị bắt trộm để ăn thịt nên ng ta phản đối. Các cụ mê xơi thịt chó mèo giờ làm sao lobby cho trang trại chăn nuôi chó mèo, cho 2 con này vào luật chăn nuôi, có tem nguồn gốc, có thuế má, tiêm phòng bệnh, có dấu xác nhận an toàn xuất xưởng xem bái chó giáo còn ai động tới các cụ không?
Các cụ tiêu thụ đồ trộm cắp, cũng là gián tiếp tiếp tay cho lũ exciter các cụ hay nói mỉa đó thôi :(

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em xin bổ sung thêm 1 quan điểm của em: ăn thịt chó dễ bị Gút hơn. Chưa đau chưa chừa. Đau lần rồi mới biết Gút nó kinh khủng như thế nào. Kiểu muốn chết mà nó không cho chết, cứ gặm nhấm mình từ từ phát nhục. Thịt gà thịt lợn các cụ ăn hàng ngày trong bữa cơm. Còn thịt chó là phải có thêm bia rượu vào. Rồi chén chú chén anh, rồi tai nạn, rồi đâm chém.... Haizzz
Đúng rồi cụ, em chứng kiến rất nhiều người chỗ em hay ăn thịt chó đa số bị gút hoặc về già đau nhức rất khổ, cái miệng làm hại cái thân, kiềm chế được tí nào hay tí đấy cụ ạ.
Em chả phản đối ai ăn cái gì là quyền mỗi người. Nhưng cái gì quá quá cũng không tốt.

niceshot

Xe container
Thường thì những người ăn nhiều thịt hiếu chiến hơn người ăn ít thịt, tuy nhiên trong các cuộc tranh luận về ăn thịt chó thì đám bái chó giáo thường tỏ ra hung hăng hơn đám bái thịt chó giáo! Khả năng dám đó ko ăn thịt chó nhưng lại chén thịt các loài khác mạnh hơn :)):)):))

Masha123

Xe buýt
Không biết ăn là do tâm lý.

Bố em không ăn thịt chó nên chỉ có mẹ và em hay ra chợ ngồi vỉa hè ăn cho đỡ thèm, chứ tuyệt đối không đưa mang về nhà dọn vào bát đũa ở nhà. Bố em tinh lắm, ngửi thấy mùi thịt chó là ăn riêng ngay. Thời những năm 198x đói khổ mà bố em cũng nhất định không ăn.

Em không biết sao, về sau có bạn bố em kể là hồi ở chiến trường bố em có nuôi con chó, khi hoà bình thì đơn vị thịt chén. Bố em từ đó là không ăn thịt chó nữa.
Đúng rồi cụ ạ. Thịt chó ngon. Nhưng do tâm lý nên em không thể ăn được.

pikolo

Xe máy
Lợn, gà... động vật nuôi ăn thịt
Chó... động vật nuôi ko ăn thịt

Nghe bảo vậy, mà ăn thịt chó nhiều đạm. Không tốt cho sức khoẻ

laucuaso

Xe buýt
Gà lợn là gia cầm, gia súc. Chắc nó thuộc phân phúc khác chó mèo,
Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?

Shadow381

Xe điện
Cụ đăng đàn lựa đúng dịp, em nhịn từ cuối năm ngoái chờ qua rằm mới dám ăn.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
đề nghị cụ trích dẫn kính điển rõ ràng, nếu không thì cụ chỉ cần nói là quan điểm riêng của cụ. không ai phản bác được cả.
P/S: Trong kinh Phật thuyết không có suy luận quy nạp toán học,( kiểu a=b, c=b => a=c).
VD: "Khẩu Phật Tâm Xà" ( Giả mượn lời Phật để trục lợi, or hại người) sẽ không quy nạp sang "Khẩu Xà Tâm Phật" ( Nghiệp từ Thân, Khẩu, Ý, "Khẩu nghiệp" không giữ được thì không thể có "Tâm Phật" được), và không được bao giờ suy luận kiểu này.
Thân!
Tối về mình chụp kinh cho xem.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em lại chả theo cái đạo nhà mợ :)) :)) :))
Mỗi người có 1 đức tin.
Mợ theo Phật.
Còn em thờ Chúa Jesus hay Thánh Allah thì sao ???
Sao mợ cứ bắt em đọc chung quyển kinh của mợ ???
Thì bạn hỏi sách, tôi dẫn chứng thôi.
Còn sách này bạn có tin hay không dùng thì tùy mỗi người.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Em không ăn thịt chó nữa vì đầy thứ thịt khác để ăn
Cho đỡ phải bàn nhiều

vietran

Xe ba gác
Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?
Động vật có thể chia làm 3 lạoi theo mục đích và phi mục đích:
loại 1: nuôi để lấy thịt, lấy lông,lấy da, lấy xương, lấy mật...túm lại nuôi vì mục đích lấy 1 cái gì đó để sử dụng - loại này phải thịt =))
loại 2: nuôi k phải vì mục đích lấy 1 phần hoặc toàn bộ cơ thể: nuôi làm cảnh, nuôi làm bạn... - loại này k dc thịt
loại 3: thú tự nhiên: không được săn bắn và giết thịt.

Như vậy con gì cũng thế, k phải là con gì mà mục đích gì mới quyết định có chién hay k, chó nuôi làm bạn ttì k nên thịt, chó nuôi đàn lấy thịt thì chả thịt thì nuoi làm gì =)), cá cảnh thì k nên ăn, sông hồ tự nhiên thì k dc đánh điện, nhưng nuôi thuỷ sản cung cấp thức ăn mà k ăn là có tội =))

Thậm chí đến người cũng vậy, có loại nuôi chỉ để "thịt" =))

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Vì nhiều người nghĩ mình ngang với chó mèo nên không ăn thịt đồng loại chăng?
Em lâu rồi không ăn thịt chó, mèo, chim câu và một số chim/ thú hoang dã... Đọc còm của cụ em cười suýt vãi lái :))

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Em lâu rồi không ăn thịt chó, mèo, chim câu và một số chim/ thú hoang dã... Đọc còm của cụ em cười suýt vãi lái :))
Chuẩn quá rồi còn gì nữa :)) :)) :))
Cụ cười là cuời cái gì ???

Website
www.facebook.com
Vì con chó nó gần gũi là bầu bạn với con người hơn, khôn hơn mấy con kia, tuy nhiên về Nhân quả thì đều phải chịu quả báo như sau. NHư Đại Đức Thích Trí Huệ chùa Pháp Tạng Bình Chánh-TPHCM co giảng sao có con chó sinh ra nuôi lớn để người ta làm thịt hoặc ăn chất dơ bẩn nhưng nhiều con chó sinh ra đặc biệt ở phương Tây được nâng như nâng trứng, chăm sóc chu đáo thậm chí ngủ cùng với chủ. Đó là do kiếp trước nó có tu phước nhưng không tu huệ, có phước như ngu si nên vẫn đọa vào súc sanh đạo để hưởng phước. Nên làm chó không phải mãi là chó còn làm người không mãi mãi là người, do tội phước bất đồng nên hình thể trí khôn sai khác mà thôi.
Phật nghiệp trong OF đông phết nhỉ.