[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

FUGACA

Xe buýt
Cướp ngày chửi nó còn có tội nói gì trộm đêm. Trộm vào nhà ở VN thì có các phương án sau: 1. Kệ nó lấy hết tài sản và lẩn đi coi ko biết. 2. Báo chức năng và kệ nó lấy tài sản. 3. Vừa chạy vừa kêu. Nếu nó bắt được thì ko được đánh nó mà phải xin nó tha cho mình. Nhiều ông bắt trộm, đánh trộm bị quy vào tội bắt giữ người trái PL và đánh người gây thương tích. Chúng ta đa có một LP cực kì nhân đạo nhé.

theanh212

Xe điện
Em đề nghị kỷ luật con chó phòng vệ chính đáng bằng hình thức khai trừ mọi chức vụ trong.... chuồng; tạm dừng mọi công việc để phục vụ công tác điều tra; nếu cần thiết có thể phong tỏa tài khoản:))
Cụ làm thế sau này điếu văn đọc ko sang mồm, nó lại oán cụ đới =))

mazda3_pro

Xe lăn
Trường hợp nếu chó cắn chết trộm của cụ em ko dám chém.
Nhưng chó cắn đứt tay trộm (có cam ghi lại), em cứ đúng quy trình, báo xxx xuống làm biên bản rồi giao cho họ xử lý, em sẽ ko đưa thằng trộm đi viện.
Hoàn toàn đồng ý với cụ.

mazda3_pro

Xe lăn
Nhưng chó cắn đứt tay trộm (có cam ghi lại), em cứ đúng quy trình, báo xxx xuống làm biên bản rồi giao cho họ xử lý, em sẽ ko đưa thằng trộm đi viện.
như trên, Phường sẽ đưa
chó giữ nhà là thuộc tính của loài chó rồi, ngài trộm xâm phạm tư gia đêm là ngài trái pháp luật, tư cách ngài thua chó

Duc Sang

Xe container
Cháu đề nghị kiểm điểm nghiêm khắc con chó để nó rút kinh nghiệm.
Lẽ ra chạy ra vẫy đuôi, liếm láp thì lại đớp trộm thế bao giờ.
Chủ nhà nhân từ quá, gặp cháu thì ...

Tlbmm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chuẩn đới. Đưa nó đi viện có bọn khốn nạn lại bảo là chó của cụ chủ cắn nó bên ngoài nhà cụ thì sao ?

uoat_LX

Xe điện
Chó được phong hiệp sĩ ,chủ nhà mời gia đình đến nhận xác về chôn ,mời thầy đến trục vong lên chùa tu luyện. Ôi dào ,mệt phết.

Grandis 2005

Xe điện
Trích dẫn luật: Điều 601 BLDS

“1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải vận hành, sử dụng, bảo quản, trông giữ, vận chuyển nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng quy định của pháp luật.

2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

3. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:
a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

4. Trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại. Khi chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.”

giờ tìm xem văn bản nào quy định Chó là Nguồn Nguy Hiểm Cao Độ
Như vậy chủ nhà có thể vận dụng khoản 3.a Điều 601 BLDS để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình mà không phải chịu trách nhiệm do hành vi của đối tượng gây ra.

Lungcu

Xe điện
Hổ cắn thì chủ nhà có tí liên đới. chứ chó cắn mà đã nhốt rồi thì vô tư đi , đen cho thằng trộm

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nếu trộm chết thì chó phải thi hành thành...7 món.
Nếu cắn thành tật mà anh bị thương đang ở khuôn viên của chủ một cách bất hợp pháp thì phải phạt chó ăn chay bằng thức ăn tổng hợp,cấm cho ăn thịt hay tiết canh do bản năng hoang dã đã thức dậy.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Vì luật hở nên khung nào án nào tủy thuộc vào cv thụ lý điều tra xét hỏi. Nói chung chủ nhà sẽ bị mời lên mời xuống.làm gì có vụ vô can trong này

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nếu đã có cam ghi lại thì sẽ ghi lại toàn bộ quá trình xâm nhập bất hợp pháp của kẻ trộm, do đó em nghĩ đưa thằng trộm đi viện là việc nên làm. Còn tất nhiên việc báo công an xuống lập biên bản là sẽ phải có.

Ngụy Anh

Xe đạp
Nguồn không phải chuyện của em, em chỉ hỏi xử lý như thế nào ?
..................
Chuyện là thằng đồng nghiệp mới kể em nghe. Đêm qua nhà nó có trộm nhập nha. Sau khi chích điện 3 con chó cỏ nó tiến đến chuồng con Ngao nặng khoản 60kg ( em chả biết chính xác Ngao gì nhưng nó nói màu trắng, chắc ko phải Tây Tạng) .

Nó chích con Ngao rồi nó thò tay vào chụp thì con chó táp nó rớt nguyên bàn tay ra luôn.Nhà có Cam quay lại hết. Gia đình phải chở nó đi cấp cứu may bàn tay lại hết 15 triệu. Cả đêm nó ko ngủ được vì nhà nó phải lên BV. Nó lên Phường lấy lời khai
.

Chó đó đã có giấy chứng nhận huấn luyện rồi, chích ngừa đầy đủ. Con chó đang bị tạm giam. Thằng trộm đang nằm viện được dân phòng chăm sóc.

.....

Trường hợp trên mới bị đứt lìa tay ... nếu bị cắn đứt lòi họng và tử thì sao? Liệu gia đình bị trộm có chịu trách nhiệm gì đối với bọn chó má kia không?

Nếu gia đình bị trộm có cái bảng cảnh báo chó dữ và luôn có ánh sáng rọi vào thì có vô tội không?

Chó có xếp vào nguồn nguy hiểm cao độ ==> người chủ nuôi chó không đảm bảo an toàn gây ra tai nạn cho thằng ăn trộm => Chủ con chó bị buộc tội ???
Tùy thuộc nhà anh bạn bác có thái độ như thế nào với bên CA thôi ạ.

mazda3_pro

Xe lăn
Nếu đã có cam ghi lại thì sẽ ghi lại toàn bộ quá trình xâm nhập bất hợp pháp của kẻ trộm, do đó em nghĩ đưa thằng trộm đi viện là việc nên làm. Còn tất nhiên việc báo công an xuống lập biên bản là sẽ phải có.
Đưa nó đi là cố tình là sai lệch hiện trường vụ án. Theo em là giữ nguyên hiện trường, làm 1 ly caffe lấy lại bình tĩnh xong làm đúng quy trình gọi công an phường xuống làm biên bản sự việc. \:D/

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đưa nó đi là cố tình là sai lệch hiện trường vụ án. Theo em là giữ nguyên hiện trường, làm 1 ly caffe lấy lại bình tĩnh xong làm đúng quy trình gọi công an phường xuống làm biên bản sự việc. \:D/
Vâng cụ, em xin bổ sung thêm là cũng còn tùy vào tình huống, nếu thằng trộm bị ngoạm đứt cả bàn tay, mất máu nhiều sẽ nguy cấp đến tính mạng. Vụ này em có theo dõi bên OS bàn tán mấy hôm trước, dù là một tình huống giả định nhưng rất có nhiều khả năng xảy ra.

mazda3_pro

Xe lăn
Vâng cụ, em xin bổ sung thêm là cũng còn tùy vào tình huống, nếu thằng trộm bị ngoạm đứt cả bàn tay, mất máu nhiều sẽ nguy cấp đến tính mạng. Vụ này em có theo dõi bên OS bàn tán mấy hôm trước, dù là một tình huống giả định nhưng rất có nhiều khả năng xảy ra.
Đó là việc của nó chứ ợ, việc của mình là báo công an phường :D
Nếu như sự việc diễn ra ban ngày và ngoài phố thì mới cứu người nhé cụ, đằng này nó vào nhà trộm, có nhiều khả năng nó sẽ giết cả nhà nếu bị phát hiện. Nhân từ nên thực hiện với đúng người cụ ợ.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đó là việc của nó chứ ợ, việc của mình là báo công an phường :D
Nếu như sự việc diễn ra ban ngày và ngoài phố thì mới cứu người nhé cụ, đằng này nó vào nhà trộm, có nhiều khả năng nó sẽ giết cả nhà nếu bị phát hiện. Nhân từ nên thực hiện với đúng người cụ ợ.
Cụ à, tình huống giả định này là thằng trộm đã bị con ngao kia ngoạm cả bàn tay rồi, tức là về cơ bản đã khống chế được nó rồi mà cụ. Khoan nói đến nhân từ, em xét tình huống này là như vậy cụ ạ. Không ai muốn nó chết ở trong nhà mình, cụ có nghĩ vậy không?

Ti4uVuTru

Xe máy
Website
augustus.vn
chắc không sao đâu các cụ nhỉ