[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Leean

Xe tăng
Cụ vui tính quá :D

Em tổng kết lại đc mấy cách như sau:
- nếu nó còn xa thì ngồi nhanh xuống và tìm đồ vật cứng hỗ trợ (gạch, đá, gậy) hoặc vật mềm để thế thân
- giơ cao tay cùng đồ vật lên doạ nó, hô hoán lên để đánh động cho chủ chó
- nếu nó nhảy xổ vào để cắn thì né miệng cắn của nó (nếu ko đủ nhanh nhẹn để né thì giơ cánh tay hoặc đồ vật thế thân ra cho nó cắn), rồi lập tức đánh vào chỗ hiểm (đầu, mắt, họng, bụng) của nó
- nếu cụ có võ thì đè lên gáy (hoặc cổ) và bẻ cổ nó

Còn như cụ Tây lông trong clip mà nằm dài ra lấy chân đạp nó, còn tay co lại che ngực và mặt thì em nghĩ chưa phải là cách hay. Vì mình bị hạn chế di chuyển tránh đòn, và nếu nó nhảy chồm qua chân vào cắn ngay mặt là rất nguy hiểm (trừ phi cụ lăn người tránh kịp). Và nếu bị nó cắn vào chân thì càng khó di chuyển né tránh hơn.

cụ Leean thấy đánh "chuối đỏ" như thế có ổn ko?
Nếu trong đầu luôn có tư tưởng là sẽ triệt hạ con chó ngay bất kể chó nào ( trừ chó nghiệp vụ CA) thì các cụ sẽ luôn bình tĩnh, tâm thế luôn vững vàng và thao tác trở nên nhanh nhẹ ra tay nhanh lẹ, "thực hành" vài lần là quen và sẽ không nương tay ( vì trong suy nghĩ là đã phải triệt hạ càng nhanh càng tốt để giảm thiểu hậu quả nó bám xâu rồi).

Giết con chó không khó , quan trọng là xử lý câu chuyện sau đó thế nào, đủ gan chơi tới bến với bọn chủ chó và bọn chó quyền hay không mà thôi.

Tôi có quen một chủ trại chó ở dưới Củ Chi, thấy họ giết chó hàng ngày, biết được cách họ "thao tác" để con chó chết ngay rồi đem chế biến cho nhà hàng , quán ăn, vẫn bảo đảm nguyên vẹn mỹ quan của con chó, nhìn thấy khá bất nhẫn vì mình không ăn thịt chó bao giờ. ( họ hay lấy cái gậy, chèn lên phần xương cổ, và giật ngược cái mõm chó lên góc 90 độ, con chó chết ngay vì gãy xương cổ và đứt tuỷ sống. con chó chết ngay không kịp giẫy, cứt đái phụt ra hôi thối vô cùng)

Chuyện tôi kể chỉ là những tình huống vạn bất dắc dĩ phải làm, vì nhà có con nhỏ, sống cạnh thằng nuôi chó và chó khá to và dữ nên cũng phải cảnh cáo nhà đó, còn ngoài đường thì mình chẳng quan tâm ngoại trừ vô tình rơi vào tình huống bị chó tấn công hay vô tình có mặt trong tình huống chó nó cắn trẻ con mà thôi. Người lớn thì tôi mặc kệ, mất thời gian giải quyết hậu quả sau đó làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
điểm yếu của chó là mũi, nơi tập trung nhiều dây thần kinh nhất nên tấn công vào đấy nó sẽ nể mình phần nào. Điểm yếu tất cả các con vật là mắt, làm nó mù là thắng 90%
Như trong vài post trước mình cũng chia xẻ là bị chó nó ngạm thì lấy luôn cái điện thoại táng mạnh phần cạnh điện thoại vào khu vực sống mũi giáp với mắt của chó, phần này mềm dễ dập nhất, nó tập trung thần kinh khứu giác và hình ảnh, hoạt động của chó chủ yếu dựa vào hệ thần kinh khứu giác và âm thanh, con chó bị nện nó sẽ choáng và sẽ nhả ra để cắn lại theo phản xạ dủ lúc đó nó không nhìn thấy gì, lúc này hoàn toàn có thể đè lên nó và bẻ phẩn cổ nếu biết cách. Thông thường khi bị tấn công chí mạng như vậy nó sẽ bỏ chạy chứ ít có con nào liều mạng quyết chết đến cùng ( không nên sát hại nếu không còn cách nào khác, vì sau đó sẽ rắc rối vô cùng với bọn chủ chó)

Chỉnh sửa cuối:

Đi Jây

Xe tăng
Như trong vài post trước mình cũng chia xẻ là bị chó nó ngạm thì lấy luôn cái điện thoại táng mạnh phần cạnh điện thoại vào khu vực sống mũi giáp với mắt của chó, phần này mềm dễ dập nhất, nó tập trung thần kinh khứu giác và hình ảnh, hoạt động của chó chủ yếu dựa vào hệ thần kinh khứu giác và âm thanh, con chó bị nện nó sẽ choáng và sẽ nhả ra để cắn lại theo phản xạ dủ lúc đó nó không nhìn thấy gì, lúc này hoàn toàn có thể đè lên nó và bẻ phẩn cổ nếu biết cách. Thông thường khi bị tấn công chí mạng như vậy nó sẽ bỏ chạy chứ ít có con nào liều mạng quyết chết đến cùng ( không nên sát hại nếu không còn cách nào khác, vì sau đó sẽ rắc rối vô cùng với bọn chủ chó)
Cách đánh vào sống mũi này có vẻ khả thi hơn, và nếu đủ mạnh thì cũng đủ để nó nhả mình ra. Mình cũng chỉ cần đánh cảnh cáo để nó ko dám cắn mình nữa thôi.

Rookies

Xe tăng
Em thực sự căm ghét chó, sau lần bị con beg đuổi tợp vào mông khi đang đi xe máy qua ngõ. Ngõ nhà em hầu như nhà nào cũng nuôi chó, mỗi lần chạy bộ qua là một lần căng mắt ra đề phòng chó xồ ra đuổi. Ý kiến ý cò mãi cũng chẳng thay đổi được gì.

Còn việc chống lại chó khi bị cắn, trước kia em cũng cho rằng khả thi cho đến khi cách đây mấy hôm, chạy bộ qua một nhà đúng lúc chủ chó mở cổng cho 2 con chó chạy ra i?a. Bẩm các cụ là đối mặt cùng lúc 2 con, 1beg 1 bull đều trên 20kg xồ ra nhe răng lăm lăm định tấn công, em thấy sợ hãi, bất lực thật sự. Không nghĩ ra cách nào để chống trả. Đặc biệt là con bull lực lưỡng toàn cơ bắp nhe răng trắng ởn, đm lúc đó em thoáng nghĩ khéo mình chết ở đây. May là sau tiếng hét hết cỡ của em cùng với mụ chủ chó chạy ra quát thì 2 con chó nó khựng lại, em lùi dần sau đó bỏ luôn buổi chạy. Đến giờ vẫn tởn và bỏ luôn cung đường đấy, có việc đi qua vẫn liếc nhìn vào trong cái cổng đấy đầy ám ảnh.

Theo đánh giá của em, một người đàn ông trưởng thành bình thường, tay không thì không có cửa tự vệ trước 1 con bull trưởng thành.
Kiểu đập từng con không áp dụng được đâu! Đội bắt chó ra quân ầm ĩ được vài hôm còn rút không kèn không trống trước đội quân chó thả rông + chủ hung dữ!
Các cụ chịu khó dùng công nghệ tự vệ thôi! 1 bộ phát sóng siêu cao tần tầm 15$ dí chó chạy toé khói!

huyennguyen511

Xe máy
Đi lùi, mắt nhìn sang hướng khác nhưng vẫn để ý hành động con chó, tìm chỗ nào có cái cây hay gậy rồi vụt thẳng vào mồm nó nếu nó lao lên, còn ko thì mình cứ lùi đến khi đủ khoảng cách rồi té thôi, bọn này càng sợ, càng bỏ chạy thì nó càng cắn ác.
Đa phần các trường hợp bị chó cắn là sợ chó, đi qua cứ nhìn chằm chằm vào nó rồi bỏ chạy, thế là dở rồi.
nó còn tùy loại chó CỤ ạ, đa phần do chủ chó là nhiều, giờ phải ra quy định, chó mà thả rông ra khỏi nhà k rọ mõm là bị xích hết, phạt thật nặng chủ chó thì may ra, chứ như bọn pitbull nó cắn chặt k nhả luôn kể cả đánh chết nó

thanhvn8020

Xe tải
Chó nhà iem ngoan lắm, có cắn người bao giờ đâu.

Thế nên lúc nó cắn người, ngoài kêu la ra iem chẳng biết làm thế nào cả.
Vâng, lại là đứng nhìn hoặc phản ứng yếu ớt cho có, kiểu như " cứ đi tự nhiên đi cháu, chó nhà bác không cắn đâu, nó sủa dọa thế thôi ". Nghe những câu loại này chỉ muốn sút cho cả chó lẫn người.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có khi chấp nhận cắn lại chó miễn sao mình an toàn nhất ;))

MuathuHN252

Xe cút kít
Nếu mang cái xịt hơi cay, xịt nó có tác dụng ko cc

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cách đánh vào sống mũi này có vẻ khả thi hơn, và nếu đủ mạnh thì cũng đủ để nó nhả mình ra. Mình cũng chỉ cần đánh cảnh cáo để nó ko dám cắn mình nữa thôi.
Móc mù mắt con chó luôn..em nghĩ thế giảm thiệt hại, tăng an toàn cơ thể mình.

thanhvn8020

Xe tải
Chó mèo ở Việt Nam mình phần lớn không được tiêm chủng, nên việc theo dõi con nào cắn mình gần như là bất khả thi ở những vùng thưa dân cư hoặc trời tối. Nên để nó cắn phải cực kì phiền phức cho chúng ta, nhất là với trẻ nhỏ thì có phụ huynh nào chịu nổi nếu năm này bị chó cắn phải tiêm phòng dại, năm sau chó cắn lại đi tiêm hay không ? Quan điểm của em vẫn là, chủ nào chó nấy. Văn hóa người nuôi phản ánh ngay ở trách nhiệm đối với cộng đồng.

fanmu1234

Xe container
Thanh niên bị đánh gãy răng và khâu vài mũi vì bảo vệ trẻ em khỏi chó thả rông.
Xem clip bức xúc thật.

Em lại rất ủng hộ các bạn Exciter trong trường hợp ở huyện Bình Chánh trong clip này. Mong rằng các bạn bắt hết lũ chó rả rông ị bậy, cắn người để cho bà con yên tâm.

Nếu gặp tình huống này ngoài đời, em sẽ vỗ tay chứ không can thiệp. Mặc xác bọn chủ có chó thả rông đối đầu với bọn Exciter.

Demchinhhang.net

Xe container

Em lại rất ủng hộ các bạn Exciter trong trường hợp ở huyện Bình Chánh trong clip này. Mong rằng các bạn bắt hết lũ chó rả rông ị bậy, cắn người để cho bà con yên tâm.

Nếu gặp tình huống này ngoài đời, em sẽ vỗ tay chứ không can thiệp. Mặc xác bọn chủ có chó thả rông đối đầu với bọn Exciter.
Em hay đi bộ ngắm cảnh, ngắm đời sống làng quê. Nhưng cứ đến cùng lang quê (bất kỳ khắp cả nước) đi bộ vài bước là chó hàng đàn sợ vãi nhái. Đi bộ các thành phố thì không có chó nhưng chán. Bắt mệ hết bọn chó thả rông đi cho đáng.

Đi Jây

Xe tăng
Kiểu đập từng con không áp dụng được đâu! Đội bắt chó ra quân ầm ĩ được vài hôm còn rút không kèn không trống trước đội quân chó thả rông + chủ hung dữ!
Các cụ chịu khó dùng công nghệ tự vệ thôi! 1 bộ phát sóng siêu cao tần tầm 15$ dí chó chạy toé khói!
bộ phát sóng siêu cao tần này cũng hay đấy, nhưng phải nhớ sạc pin. Cụ có biết nhãn hiệu nào ko?

Đi Jây

Xe tăng

MuathuHN252

Xe cút kít
Em đoán là xịt lúc nó lao đến cũng đủ làm nó cay mắt đấy. Cách này xem ra dễ hơn, vì ko phải ai cũng nhanh tay đánh 1 nhát lúc nó lao vào cắn đc.
Nay mưa gió lại cuối tháng. Đi ăn thôi cccm ơi. Nhà e nay vừa chén xong

MuathuHN252

Xe cút kít