[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Vanh234

Xe buýt
Nay lên VTV1 ở.mục chuyển động 24h rồi. E hy vọng chương trình xử lý bắt và dẹp nạn chó thả rông trên địa bàn HN nói riêng cũng như trên toàn quốc nói chung. Phòng hơn chống, ra khỏi nhà là thấy chó. Đi bộ ngoài đường cug thấy chó,sáng tập tành bên công viên cũng gặp chó. Chả con nào rọ mõm gì cả. Chưa nói đến chó phóng uế bất cứ chỗ nào và chó dại nữa.
E ủng hộ làm thường xuyên và lâu dài
View attachment 7449129
Cụ thớt nhanh quên thế 😀
https://amp.dantri.com.vn/ban-doc/ha-noi-ket-qua-viec-trien-khai-gan-600-doi-bat-cho-tha-rong-ra-sao-20220801090642766.htm

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com

em lại vừa bắt chó về nuôi . Mấy con nhóc nhà em đòi quá , hứa lên hứa xuống với mẹ nó . Vợ chồng em ngày bé cũng từng nuôi 1 con chó rồi chết xong thương mãi nên bao nhiêu năm ko nuôi , giờ bọn trẻ con đòi nuôi mà mẹ nó ra bao nhiêu quy định tụi nhóc cũng thực hiện nên đành phải cho nuôi . Em cũng thuộc tuýp yêu chó cân , mua con chó có 1kg mà phải nhịn hàng chục bữa , haha . Chỉ mong bọn nhóc thực hiện đúng quy tắc thì cũng ko lo chó ra đường xả bậy cho lắm :

sherlock cốc

Xe buýt
Giao cho mấy anh vừa ra khám trên địa bàn lại chả nhất cử lưỡng tiện. Phạt thật nặng là chừa ngay, lấy tiền đó làm kinh phí thuê bãi nhốt chó, người trông và người bắt.

nq19832005

Xe tăng
Bắt xong lại phải nhốt xong thông báo chủ đến xử phạt. Loằng ngoằng phết.
Lại phải nuôi vài hôm.
Theo em là bắt xong thông báo địa bàn, và có 1 địa chỉ đăng tải hình ảnh chó. 2 hôm từ khi bắt ko đến nhận thì được phép bán thanh lý công khai.
Loằng ngoằng quá cụ. Thế chả ai sợ. Phải:

Bắt xong cắt luôn 2 chân chó gọi là phạt. Thưởng nóng 2 chân này cho đội bắt chó

Đăng tải cho 3 ngày lên nhận chó, ko ai nhận thì mỗi ngày làm thêm 1 chân nữa. Sau đó vẫn ko lên nhận thì tặng chó này cho đội bắt đã bắt dc chó.

alehap

Xe tải
Nhà em 30 năm qua đã từng nuôi rất nhiều chó, đã có lúc nuôi đồng thời 2 con cả chó tây lẫn chó lai, đã từng bị trộm chó và giờ không còn nuôi con nào. Nhưng chưa bao giờ nhà em thả chó rông ngoài đường, đi tiêm hàng năm thì luôn có rọ mõm. Không có đôi khi cũng nhớ lắm nhưng rồi quen dần.

Em nghĩ đùa 1 chút là thay vì giam giữ mấy ông trộm chó ở các địa phương thì nên có chính sách tập trung, thí điểm đưa các ông ý về HN phát huy sở trường mà lao động công ích 1 tháng.
Chó thu được chụp ảnh treo lên mạng. Các ông bà thả chó rông không rọ mõm nếu còn yêu chó của mình.đến mà làm thủ tục nộp tiền cùng cam kết không tái phạm rồi mới được mang về.
Tổ chức bán đấu giá theo thị trường, đặc biệt ưu tiên các vùng sử dụng thịt chó trong đám giỗ đám cưới.
Đánh gia hiệu quả mà điều chỉnh nhân rộng mô hình. Như vậy, vưà giải quyết cả về ý thức hành vi của ông trộm chó và cả về vấn nạn chó không rọ mõm, chó rông ở thành phố.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Đừng chủ quan với bệnh DẠI
Chuyện xảy ra vào một tối mình trực cột 1. Nửa đêm, một bác sĩ vào nhờ mình ra xem bệnh cho 1 trường hợp bị tăng thông khí. Bệnh nhân nhập viện vì thở rất nhanh, thỉnh thoảng la hét nhưng vẫn tỉnh táo hoàn toàn. Xét nghiệm máu có đường huyết tăng nhẹ, các bác sĩ đang tranh luận về việc thở nhanh và tăng đường huyết cần loại trừ nhiễm toan ceton và tăng áp lực thẩm thấu hay không. Tuy nhiên, kết quả phân tích khí máu động mạch lại cho tình trạng nhiễm kiềm hô hấp, phù hợp với cơn hysteria chứ không nhiễm toan. Do đó, nên cho về đi khám bác sỹ tâm lý sẽ phù hợp hơn.
Mình ra xem, bệnh nhân nữ mới ngoài 20 tuổi, nằm co người một góc trên cáng, thỉnh thoảng lại lên cơn thở nhanh hồng hộc. Mỗi lần như thế, cậu bạn trai đi cùng lại luống cuống cho uống ít nước nhưng bị bệnh nhân gạt ra, từ chối. Mình khám lại cho bệnh nhân thì thấy hầu hết không có gì đặc biệt, ngoại trừ việc giảm phản xạ gân xương và tăng tiết nước bọt khá nhiều. Hỏi ra thì cậu bạn trai bảo 2 ngày nay, chả hiểu sao nó cáu gắt và la hét với em suốt.
Mình ra bàn ngồi, bọn trẻ hỏi: “Em cho về khám tâm thần nhé?” Lật cái bệnh án, đúng chỗ kết quả đường huyết tăng, bất chợt rợn tóc gáy. Mình vội chạy ra lay bệnh nhân hỏi em làm nghề gì. Bệnh nhân làm bác sĩ thú y, 2 tháng trước có khám cho 1 con chó nhỏ bị viêm phổi. Lúc tiêm cho nó, bạn bị cắn vào ngón tay. Mọi người bảo vết xước nhỏ tí không cần tiêm phòng đâu nên bạn chỉ sát trùng xong rồi thôi. Vài ngày sau, không thấy người ta mang chó đến và bạn cũng quên mất.
Mình buông bút ghi theo dõi cơn dại.
Vài ngày sau, lúc bạn tử vong thì kết quả từ viện vệ sinh dịch tễ trung ương trả về có PCR dịch não tủy dương tính với virus dại.
Bệnh dại là bệnh lý truyền nhiễm do virus dại lây sang người qua vết cắn của động vật. Virus này có ái tính và đi từ vết cắn vào hệ thần kinh rồi gây viêm nhiễm. Tùy theo vết cắn và vị trí bị cắn mà thời gian di chuyển của virus vào não nhanh hay chậm. Đôi khi có thể 1-3 tháng, thậm chí cả năm. Khi virus dại gây viêm não rồi thì KHÔNG CÓ THUỐC nào điều trị được. Người bệnh chắc chắn sẽ chết sau 2 - 10 ngày.
Điều mấu chốt ở đây là bệnh nhân bị cắn đã chủ quan cho rằng giữa thành phố lớn làm gì có chó chết vì bệnh dại. Và tại bệnh viện, cơn dại thường trùng với triệu chứng của nhiều bệnh khác nên chẩn đoán ban đầu rất khó, xét nghiệm định danh lại càng khó. Bác sĩ chỉ chẩn đoán được khi nghĩ đến nó. Tuy nhiên, vấn đề là đến khi chẩn đoán được thì mình chưa thấy có trường hợp nào còn sống cả.
Việt Nam vẫn thuộc nhóm các nước có tỷ lệ bệnh dại cao trên thế giới. Theo báo cáo tổng kết chương trình quốc gia phòng chống bệnh dại từ 2017-2021, miền Bắc có số người tử vong vì bệnh dại cao nhất cả nước ( 39%). Ngay tại Hà Nội, hầu như năm nào cũng có người tử vong vì Dại.
Trong 5 năm, có đến gần 2,5 triệu người bị cắn và phơi nhiễm với bệnh dại. Con số này cao hơn 30% so với năm 2012-2016.
Khi tổ chức lấy mẫu giám sát chủ động từ chó ốm hoặc có biểu hiện nghi ngờ thì có xấp xỉ 11% số mẫu DƯƠNG TÍNH với virus dại.
Điều này là bởi phong trào nuôi thú cưng hiện nay ngày một phát triển, số người bị cắn tăng lên. Mọi người thì nghĩ các thành phố lớn sạch sẽ thì làm gì còn dại. Thế nên, khi vào các hội nhóm đọc bài mà rợn tóc gáy. Người ta đẻ ra các “truyền thuyết” xung quanh vaccine dại, lấy đó làm lý do khuyên nhau đừng đi tiêm vaccine kẻo phản ứng phụ, mất trí nhớ, mệt mỏi kinh niên… Mà họ đâu biết rằng đôi khi những “truyền thuyết” vu vơ này sẽ giết chết người một cách hồn nhiên và vô trách nhiệm.
Cho đến thời điểm hiện tại, Cách duy nhất để đối phó với bệnh dại là tiêm PHÒNG vaccine dại cho người bị cắn, còn khi đã phát bệnh rồi thì không có thuốc nào chữa được. Biểu đồ dưới đây cho thấy một sự thật rõ ràng, nhờ sự hiểu biết của người dân tăng cao lên nên từ năm 1995 cho đến nay, số lượng người tiêm phòng dại tăng lên đã làm tỷ lệ tử vong do bệnh Dại giảm xuống. Nếu không được tiêm vắc xin điều trị dự phòng dại đầy đủ, thì ước tính số lượng chết do Dại có thể lên tới hàng nghìn lượt mỗi năm.
Vậy nên, các bạn nuôi thú cưng cũng cần có trách nhiệm với cộng đồng bằng cách tiêm phòng đầy đủ cho vật nuôi của mình. Hơn hết, rọ mõm cho chó khi ra đường.
Còn các bạn đã bị chó/mèo hay bất kể con vật nào có thể mang virus dại cắn, cần xem xét đi tư vấn tiêm phòng dại để tránh những cái chết thương tâm. Đó là lý do mình phản ứng rất mạnh với những lời khuyên phải gọi là “sự độc ác một cách hồn nhiên” như thế.
Đến giờ, mình vẫn còn ám ảnh mãi câu hỏi của bạn bệnh nhân ấy “em bị dại là sẽ chết hả bác sĩ”. Mình không dám trả lời, vội quay đi, chỉ mong hôm ấy mình nhầm.
(nguồn: FB Hung Ngo)

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Bắt hết lại đi, em khẩn thiết các cụ nào có chức có quyền làm vụ này khẩn trương chứ ngõ nhà em ở 77 xuân la tây hồ chó chạy rông nhiều, cứt chó khắp nơi, chó to như con gấu nhiều hôm không rọ mõm, ra đường giờ không chỉ nhìn xe cộ mà còn phải canh chó cắn, canh đường xem có cứt chó không? Thủ đô văn minh mà nhiều nhà ý thức kém lắm, toàn thả chó ra ngõ ỉa đái, văn minh ở đâu, ý thức ở đâu?

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Nhờ các bác nào tai to mặt nhớn, quy định luôn cho các loại chó thuần chủng được phép nuôi tại Việt Nam, chứ đừng để mấy loại chó săn, chó dữ nhà nào có tiền thích là mua về trưng, dắt như kiểu chiến tích... xong kinh nghiệm nuôi ko có, giấy phép không? Thả rông gây nguy hại cho người khác, đặc biệt ở Hn bao vụ chó cắn trẻ em rồi người lớn chết rồi, nuôi động vật nó là cái thú vui, nhưng đừng đi gây hoạ cho người khác, chứ tình trạng ntn em thấy ở thủ đô mà bô nhếch với vụ chó mèo lắm luôn.

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Bắt xong lại phải nhốt xong thông báo chủ đến xử phạt. Loằng ngoằng phết.
Lại phải nuôi vài hôm.
Theo em là bắt xong thông báo địa bàn, và có 1 địa chỉ đăng tải hình ảnh chó. 2 hôm từ khi bắt ko đến nhận thì được phép bán thanh lý công khai.
Em ko mong bán lại nhé, có mang đi tiêu huỷ thì mang, chứ bán cho ng khác nó lại thả rông, cái giống nó quen chạy rồi

haipvg

Xe tăng
Làm kiểu này là để đánh động ý thức thôi chứ khó duy trì lâu dài vì sau vài tuần thì chả mấy người dám thả rông chó nữa. Hết chó thì đội phải giải tán. Đội giải tán 1 thời gian thì chó lại ra đường.
cách hay hơn là tuyển đội ếch chai tơ truyền thống, mỗi quận chỉ cần dăm chú thôi đi lượn lờ bắt chó rông. Khi bắt xong bật còi hụ để đi đến chỗ tập kết. Tuyệt đối không cho chuộc. Còi hụ là để phân biệt với đội trộm chó không thì dân nó oánh cho bỏ mịa. :D

phuongmit

Xe cút kít
Làm kiểu này là để đánh động ý thức thôi chứ khó duy trì lâu dài vì sau vài tuần thì chả mấy người dám thả rông chó nữa. Hết chó thì đội phải giải tán. Đội giải tán 1 thời gian thì chó lại ra đường.
cách hay hơn là tuyển đội ếch chai tơ truyền thống, mỗi quận chỉ cần dăm chú thôi đi lượn lờ bắt chó rông. Khi bắt xong bật còi hụ để đi đến chỗ tập kết. Tuyệt đối không cho chuộc. Còi hụ là để phân biệt với đội trộm chó không thì dân nó oánh cho bỏ mịa. :D
Còi hôm đấy mà trục trặc k hú, lại nhiệt tình nhiệt huyết thì sợ hưởng dương hơi non ;))

Ôi thích quá

Xe buýt
Em nuôi chó cũng ủng hộ bắt hết con nào chạy rông. Phạt chủ để bớt các vụ tai nạn đáng tiếc từ chó. Vấn đề là cần có luật và cơ chế thực hiện.

Tuankhoi001

Xe tải
...Bệnh nhân làm bác sĩ thú y, 2 tháng trước có khám cho 1 con chó nhỏ bị viêm phổi. Lúc tiêm cho nó, bạn bị cắn vào ngón tay. Mọi người bảo vết xước nhỏ tí không cần tiêm phòng đâu nên bạn chỉ sát trùng xong rồi thôi. Vài ngày sau, không thấy người ta mang chó đến và bạn cũng quên mất...
(nguồn: FB Hung Ngo)
Hy vọng đây là chuyện bịa, làm gì có bs thú y nào mà lại chủ quan thế.

Đào Tử Thi

Xe container
Chó ở khắp mọi nơi cụ chủ ạ, bắt sao hết được chúng nó, khó lắm.

haipvg

Xe tăng
Thế thì đội ếch sai tơ dỏm cũng mua đồng phục và còi hú y như đội hịn ..nghênh ngang đi bắt thì hay cụ hỉ 🤣
Nói vui thôi chứ nếu có thì không mấy đứa dám chơi trò giả mạo đâu. Người ta vẫn phải có biện pháp giám sát chứ.

Quan_woodman

Xe điện
Chuẩn bị làm tổng kết cuối năm nên cá nhân em đánh giá là lại "mang tượng ra tô" để có cái báo cáo thành tích. Đâu vẫn vào đó thôi!