[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Sao Mai

Xe tăng
Con Hmong cộc này hiện tại được xem là con đực màu đen đẹp nhất nước, đầu thủ, chân tay, khung gọng đều cân đối. Sau 2 năm dịch covid thì vừa rồi Hà Nội, Hải Phòng và Tp.HCM có tổ chức vài show công nhận giống Hmong cộc và cuộc thị chó Hmong cộc đẹp. Con này chủ cũ nuôi cũng 3 năm nay, giá phối khi chưa chứng nhận giống là 1,5tr/shot. Sau khi đc chứng nhận giống đủ điều kiện để nhân giống thì chủ cũ tăng giá phối lên 8tr. Giá này cũng chỉ bằng 1/2 lúc con đẹp nhất trước dịch phối. Sau dịch Hiệp hội những người nuôi chó giống Việt nam gọi tắt là VKA ( thuộc bộ Quốc Phòng) xiết chặt lại các tiêu chí về 1 con Hmong cộc thì phong trào đi xuống, anh em nhiều người bán tháo, giá chỉ còn 1/2 so với đỉnh điểm. Các con đẹp trước đây giao dịch 2-300tr thì đợt rồi chỉ thấy rao 100-250tr, chó con cũng giảm nhiều, những đàn chó đẹp, bố mẹ khủng trước đây bán 50tr/con thì giờ cũng chỉ còn 20-30tr con nhưng cũng ít người quan tâm hơn trước. Đang lúc ảm đạm thì hôm qua em thấy có thông báo mời anh em cả nước có thời gian thì đến giao lưu ăn nhậu và xem lễ giao dịch con chó này với giá 450 củ. Đây là mức giá cao nhất với 1 con đực Hmong cộc đen (trước đây có 1 con đỏ đc giao dịch 470 củ). Em cũng chưa biết là đây là 1 cuộc hâm nóng có chủ đích hay là một tay chơi vì quá yêu thích con này nên chốt. Trước đây phong trào đang đỉnnh cao thì giá này là bình thường, các bác hỏi họ mua con đực 450tr thì dở hơi à, nhưng kg phải họ có máu kinh doanh và kiếm khá đấy, 1 lần phối giá 15tr, tháng phối đc 5 lần là 75tr, trừ chi phí thức ăn chắc cũng còn 60tr, vậy nuôi khoảng 7-8 tháng là lấy lại vốn, sau đó là lấy tiền đều đều. Mà muốn phối những con như này thì kg phải thích phối là phối, phải đặt lịch hẹn và gửi ảnh chó cái đến, chó cái đẹp và cảm thấy đủ chuẩn chủ đực mới phối, chứ kg thì bị mời về. Còn hiện tại thì em không biết

Sao Mai

Xe tăng
Đây là hình ảnh của nó. Hiện được xem là con đực đen đẹp nhất trong giới Hmong cộc. Con màu đỏ đc xem là đẹp nhất đang sống ở Đà Nẵng.

BMW Z69

Xe buýt
Con Hmong cộc này hiện tại được xem là con đực màu đen đẹp nhất nước, đầu thủ, chân tay, khung gọng đều cân đối. Sau 2 năm dịch covid thì vừa rồi Hà Nội, Hải Phòng và Tp.HCM có tổ chức vài show công nhận giống Hmong cộc và cuộc thị chó Hmong cộc đẹp. Con này chủ cũ nuôi cũng 3 năm nay, giá phối khi chưa chứng nhận giống là 1,5tr/shot. Sau khi đc chứng nhận giống đủ điều kiện để nhân giống thì chủ cũ tăng giá phối lên 8tr. Giá này cũng chỉ bằng 1/2 lúc con đẹp nhất trước dịch phối. Sau dịch Hiệp hội những người nuôi chó giống Việt nam gọi tắt là VKA ( thuộc bộ Quốc Phòng) xiết chặt lại các tiêu chí về 1 con Hmong cộc thì phong trào đi xuống, anh em nhiều người bán tháo, giá chỉ còn 1/2 so với đỉnh điểm. Các con đẹp trước đây giao dịch 2-300tr thì đợt rồi chỉ thấy rao 100-250tr, chó con cũng giảm nhiều, những đàn chó đẹp, bố mẹ khủng trước đây bán 50tr/con thì giờ cũng chỉ còn 20-30tr con nhưng cũng ít người quan tâm hơn trước. Đang lúc ảm đạm thì hôm qua em thấy có thông báo mời anh em cả nước có thời gian thì đến giao lưu ăn nhậu và xem lễ giao dịch con chó này với giá 450 củ. Đây là mức giá cao nhất với 1 con đực Hmong cộc đen (trước đây có 1 con đỏ đc giao dịch 470 củ). Em cũng chưa biết là đây là 1 cuộc hâm nóng có chủ đích hay là một tay chơi vì quá yêu thích con này nên chốt. Trước đây phong trào đang đỉnnh cao thì giá này là bình thường, các bác hỏi họ mua con đực 450tr thì dở hơi à, nhưng kg phải họ có máu kinh doanh và kiếm khá đấy, 1 lần phối giá 15tr, tháng phối đc 5 lần là 75tr, trừ chi phí thức ăn chắc cũng còn 60tr, vậy nuôi khoảng 7-8 tháng là lấy lại vốn, sau đó là lấy tiền đều đều. Mà muốn phối những con như này thì kg phải thích phối là phối, phải đặt lịch hẹn và gửi ảnh chó cái đến, chó cái đẹp và cảm thấy đủ chuẩn chủ đực mới phối, chứ kg thì bị mời về. Còn hiện tại thì em không biết
Cụ nắm vững thế. Không biết giờ ở HN khu vực trung tâm, hàng thịt chó nào ngon mà chuẩn cụ nhỉ?

Sao Mai

Xe tăng
Cụ nắm vững thế. Không biết giờ ở HN khu vực trung tâm, hàng thịt chó nào ngon mà chuẩn cụ nhỉ?
trước em cũng nuôi dòng này, nếu nói về các dòng chó khôn của Vn thì dòng này khôn và sạch sẽ nhất, cũng đã nuôi những con giá hàng trăm tr và cũng đã bán những con chó con giá 30-40tr. Lúc đấy chỉ cần em thông báo chó cái mới đang đòi đực là tiền cọc chó con anh em sẵn sàng bank ngay lập tức, mà còn tranh nhau bank. Nhưng em thì chỉ nuôi 1-2 con chơi thôi, giờ chúng chết hết rồi, nản quá kg muốn nuôi nữa, có lẽ đất không hợp

Sao Mai

Xe tăng
Dòng chó này nó đắt và hiếm là vì nó chưa đc thuần chủng, ở trên Tây Bắc bà con Hmong nuôi thả rông nên nó lai tạp lung tung, một con mẹ đẻ ra 1 đàn con thì màu mảng lung tung, có khi đc 1 con cộc còn lại cả đàn đuôi dài. trước đây anh em HN lên đây mua về chơi và cho phối giống với nhau thì nó cũng ra con lung tung chứ kg như những giòng đã thuần như Rott, begie, đẻ 10 con thì ra y 10 con giống bố mẹ. Cho nên nhiều anh em làm kinh tế mua chó cái về làm giống, nhưng khi đẻ thì cả đàn ra màu lung tung, hoặc dài đuôi thì xem như vất đi. Hiện ở HN đã nhân giống ra đến thế hệ thứ 4-thứ 5 rồi nhưn vẫn còn hên xui lắm, để đc 1 con là cộc cũng khó, còn để đc 1 con cộc đẹp càng khó hơn. Tuy nhiên quan điểm của em đã nuôi rồi thì giá Hmong cộc hiện tại đang cao hơn với đúng giá trị của nó tầm 10 lần.

Duchai80

Xe buýt
Vấn đề ai cũng biết, nhưng ai cũng nghĩ không rơi vào mình (sẽ rút chân ra kịp) thế nên cứ lao vào thôi, Lan; Dog, Cat... hay gì cũng chỉ là cái vật chất cho sự kỳ vọng làm giàu nhanh mà ít tốn mồ hôi nhất

Máy cắt cỏ

Xe tăng
có một cậu thầy giáo người Mông ở Bắc Hà lập kênh youtube Bac ha TV, cứ sáng chủ nhật hàng tuần là livestream ở chợ chó Bắc hà để mua bán chó trực tiếp. Ai mua con nào thì chuyển khoản và tiền công là 500k. Cũng vui đáo để, chó mông cộc rẻ hơn xù Bắc Hà nhiều. Chó giống mông cộc con đẹp chỉ khoảng 2 triệu trong khi con Bắc hà xù đẹp phải từ 6 đến 10 triệu
Hình như chó Bắc Hà không hợp khí hậu miền xuôi hay sao ý, năm 95 em đi công trình ở Bắc Hà, vào bản bắt 1 con nhỏ ra công trình nuôi vài tháng, xong công trình em mang về xuôi 1 thời gian thì nó lăn ra chết.

Bọn đa cấp này nó dính vào nghề rồi như nghiện ấy mà. Bị cấm cái này, hay làm cái kia hết thời là phải tìm cái khác ngay. Không là đói! Và thiên hạ chúng nó lại không thấy mình năng động.

stdt

Xe tải
Chó nhà em. Đẹp và ngon lắm ạ.
Thế này bảo sao chó ở nhà cứ thấy người là sủa loạn lên . Châu Âu quý chó nên chó rất gần gũi và thân với người , hầu như không bao giờ sủa dù là người lạ

Hình như chó Bắc Hà không hợp khí hậu miền xuôi hay sao ý, năm 95 em đi công trình ở Bắc Hà, vào bản bắt 1 con nhỏ ra công trình nuôi vài tháng, xong công trình em mang về xuôi 1 thời gian thì nó lăn ra chết.
Ngày xưa các cụ hay nói nôm na là bị ngã nước. Giờ tiêm phòng đầy đủ nuôi thoải mái cụ ah. Em vừa mua một con 10 triệu của cậu giáo viên đó. Cậu đó khá là uy tín : nếu mua chó bản bán ở chợ thì cậu ta ko chịu trách nhiệm về chất lượng chó ( ốm đau bệnh tật, tiêm phòng …) Nếu mua chó ở nhà cậu ấy thì được bảo hành trong 7 ngày, chết đền con khác tương đương. Hôm em mua nhà cậu ta có hai con xù đực đỏ, e bắt một con. Hôm sau gửi xe khách xuống đúng hôm nắng nóng hầm hập, chó lại nhét trong cốp xe khách khi nhận chó đã thấy nó mệt lả. Tối chỉ đi uống chút nước không ăn gì. Hôm sau đi làm trưa đã thấy con gái mếu máo gọi điện : “ bố ơi con cún không thở nữa rồi “ . Gọi điện báo cậu ta, cậu ấy bảo a chụp ảnh gửi cho em, em sẽ gửi anh con kia cùng đàn nhưng để em theo dõi thêm. Một tuần sau cậu giáo viên gửi đền em con cùng đàn cũng rất đẹp. Về em chăm thêm 1 tuần rồi đi tiêm thêm mũi 7 trong 1, giờ ăn xốc như lợn tăng cân vù vù

TranCB

Xe tăng
Theo E hiệu quả hơn lan. Vì cuối cùng có rủi ro vẫn có 7 món để chén.

Tuongtien1977

Xe điện
Giá này mua được thằng cầm xích trông nhà 10 năm cần gì phải mua con đen về lại mất công dọn c ứt

Tuongtien1977

Xe điện
Nó còn cả chim nữa các cụ ạ. Em xin bán con đang có nhưng nó bảo bird của em không hót được và đen
nên nó không mua
Loại đột tử này thì đúng như lan đột tử, trước bọn Thái nó nhân giống giờ Việt nam nó cũng nhân giống đầy ra rồi