[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

xe365

Xe buýt
Một lý do rất ngô nghê....
Oh, tôi nghĩ là bác đừng quất còm tôi làm gì vì tôi không thích tiếp kiểu nói không đầu không đuôi như vậy.
Tôi ngô nghê nhưng tôi lại hay cho là những người nói năng như vậy thì cũng chả cao siêu gì :))
Đừng bao giờ quất còm tôi nữa nha, pls, ok la ^^

Xe nội lước

Xe container
Oh, tôi nghĩ là bác đừng quất còm tôi làm gì vì tôi không thích tiếp kiểu nói không đầu không đuôi như vậy.
Tôi ngô nghê nhưng tôi lại hay cho là những người nói năng như vậy thì cũng chả cao siêu gì :))
Đừng bao giờ quất còm tôi nữa nha, pls, ok la ^^
Thôi. Em can cụ và cả 2 cụ. Trao đổi giúp nhau , giúp các cháu nhỏ trong mỗi nhà. Mỗi cụ nhịn nhau 1 chút là vui mà.

RAVA

Xe ba gác
-Bên nội nhà e nếu tính những đứa sn 98-04 thì vào năm 17-18t ko có thằng cu nào cao <1,8m và con bé nào cao <1,7m, giờ mấy đứa nhỏ hơn như con nhóc sn 2010 nó cũng đã cao 1,65m rồi. Mà 2 đứa cao nhất thì hồi xưa khi bố mẹ chúng nó đi làm vắng thì buổi trưa toàn úp mỳ tôm đi học thôi. Nhưng mà bây giờ bọn trẻ chúng nó cao to hơn ngày xưa thật.

tototata

Xe buýt
Các cụ cứ nhìn Quang Hải và Duy Mạnh. Nhà ở gần nhau. Hoàn cảnh cũng tương đương nhau. Cùng học bóng đá với nhau từ nhỏ. Chế độ ăn tập thể thao như nhau. Mà 1 người 1m8, một người 1m68. Đó là zen đó.
Em chả tin ông QH 1m68, trông chạy lon ton vậy em nghĩ thấp hơn.

PhongFood

Xe điện
Cụ nói chuyện xưa với những người thiếu hiểu biết thôi. Tầm 8x đổ đi nuôi con khác nhiều rồi. Con em đi ăn toàn tự xúc, cả nhà ăn xong cho thêm 10-15 phút k ăn hết thì cũng bị nhấc bát đi mà rửa. Con em mấy thằng 5-9 tuổi thôi.
Tụi trẻ bây giờ cao hơn nhiều mà, thấy rõ là ở tp. Còn tất nhiên VN mới thoát nghèo thì cũng phải từ từ.
Chuyện xưa thì làm gì có xay cháo, chuyện nay mấy có xay cháo. Cụ rảnh lúc nào ra đầu ngõ, hành lang hay sân CC.. thiếu gì cảnh bà/mẹ vừa đi chơi xe đẩy vừa ăn.
Cụ làm về food thì cụ giải thích thế. Thế e hỏi cụ con gà tây chắc nó ăn protein từ động vật đó. Cụ so con gà tây với con gà ta xem thế nào. Rồi con ngựa tây, con bò tây nó có to hơn maya loài tương ứng ở xứ nhiệt đới ko. Nói đến con người nó hơi đụng chạm. So sánh về các loài vật cho nó dễ hiểu và ko đụng chạm
Phạm vị hẹp là con người thì không nên lấy ĐV vào làm VD cụ. Vì ĐV giống/loài khác nhau thì nó cũng khác nhau.
Môi trường sống nó có ảnh hưởng, càng lạnh thì càng phải nạp nhiều năng lượng để cơ thể chống lại cái lạnh. Vậy nên giá trị cốt lõi vẫn phải nạp năng lượng nhiều bằng cách ăn protein từ động vật, như vậy thì con người mấy cao to được. Nóng như Châu phi, Trung đông thì họ vẫn cao to cụ.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Lấy Châu Mỹ là ví dụ thì dân bản địa ít đi lại, đối kháng nên thể trạng bé nhỏ. Đội Thực dân và dân di cư từ Châu Âu qua thì đội nhỏ yếu đã chết hết trên đường, sống sót dĩ nhiên là những con khỏe nhất. Lọc tự nhiên thôi cụ.
Dễ nhất để to khỏe là dinh dưỡng và tập luyện , chiến đấu với tự nhiên (gen) và con người luôn
Cụ nên nhìn lại ở khía cạnh này nhé. Bây giờ so sânh dân agentina và brasil với dân tây ban nha và bồ đào nha. Vì trước kia dân tây và bồ sang agen và braisl rất nhiều cả dân ý nữa. Dân ý sang agen raát nhiều. Bây giờ so thể trạng của hai đâm đó mà xem. Rõ ràng dân agen và brasil sẽ lùn hơn so với dân bồ tây và ý. Mặc dù nguồn gen ban đầu giống nhau. Nhưng sau khi sống một thời gian nhiều đời thì thể trạng của đám châu âu gốc bị thoái hoá đi, dân châu mỹ giừo rất nhiều người lùn. Do khí hậu của nam mỹ có phần nào đó giống đông nam á khí hậu nóng ẩm, nên ko phù hợp cho phát triển thể chất. E ko nói về trí tuệ vì động chạm. Agen cũng dân châu âu dân ý rất nhiều nhưng toàn lạm phát hai con số. Rõ ràng họ ko còn giữu được chất châu âu và bị thoái hoá. Khoa hock kĩ thuật cũng chẳng phât triển, chả được moitj caia gì, được mỗi thể thao. Chỉ có đâm anglo sang mỹ với canada thì khí hậu nó vẫn lạnh nên vẫn rất phát triển. Đâm anglo sang úc, cũng phát triển tốt, nhưng những vùng nóng của úc dân rất hay bị khô da bị dị ứng và một số bệnh khác…

Dân miền núi TM

Xe điện
Cụ nên nhìn lại ở khía cạnh này nhé. Bây giờ so sânh dân agentina và brasil với dân tây ban nha và bồ đào nha. Vì trước kia dân tây và bồ sang agen và braisl rất nhiều cả dân ý nữa. Dân ý sang agen raát nhiều. Bây giờ so thể trạng của hai đâm đó mà xem. Rõ ràng dân agen và brasil sẽ lùn hơn so với dân bồ tây và ý. Mặc dù nguồn gen ban đầu giống nhau. Nhưng sau khi sống một thời gian nhiều đời thì thể trạng của đám châu âu gốc bị thoái hoá đi, dân châu mỹ giừo rất nhiều người lùn. Do khí hậu của nam mỹ có phần nào đó giống đông nam á khí hậu nóng ẩm, nên ko phù hợp cho phát triển thể chất. E ko nói về trí tuệ vì động chạm. Agen cũng dân châu âu dân ý rất nhiều nhưng toàn lạm phát hai con số. Rõ ràng họ ko còn giữu được chất châu âu và bị thoái hoá. Khoa hock kĩ thuật cũng chẳng phât triển, chả được moitj caia gì, được mỗi thể thao. Chỉ có đâm anglo sang mỹ với canada thì khí hậu nó vẫn lạnh nên vẫn rất phát triển. Đâm anglo sang úc, cũng phát triển tốt, nhưng những vùng nóng của úc dân rất hay bị khô da bị dị ứng và một số bệnh khác…
Môi trường khắc nghiệt vừa đủ, Oánh nhau liên miên nên tự nhiên Bắc Bán cầu có bộ lọc vậy. Dễ sống hay khắc nghiệt quá thì câu chuyện sẽ khác.
Thể hình và Thể lực rõ ràng có thể cải thiện nhờ dinh dưỡng và tập luyện. Cụ ko tin thì có thể đăng ký lớp đẩy tạ tầm 2 tháng.

Chuyện xưa thì làm gì có xay cháo, chuyện nay mấy có xay cháo. Cụ rảnh lúc nào ra đầu ngõ, hành lang hay sân CC.. thiếu gì cảnh bà/mẹ vừa đi chơi xe đẩy vừa ăn.
Phạm vị hẹp là con người thì không nên lấy ĐV vào làm VD cụ. Vì ĐV giống/loài khác nhau thì nó cũng khác nhau.
Môi trường sống nó có ảnh hưởng, càng lạnh thì càng phải nạp nhiều năng lượng để cơ thể chống lại cái lạnh. Vậy nên giá trị cốt lõi vẫn phải nạp năng lượng nhiều bằng cách ăn protein từ động vật, như vậy thì con người mấy cao to được. Nóng như Châu phi, Trung đông thì họ vẫn cao to cụ.
Em thấy voi, hươu cao cổ toàn ăn cỏ ăn lá mà cao lớn, nhẽ khấu phần ăn nhiều thực vật sẽ giúp cao lớn :))

LightStar0107

Xe hơi
Em tin gen đã chiếm 50% tác động tăng trưởng rồi. Ăn uống luyện tập chỉ là thúc đẩy thêm trên chiều cao có sẵn thôi

Các cụ thường bảo: "lấy vk/ck lùn là phá gen nhà tao" là thế
Gen quyết đinh 90% tầm vóc của 1 con người, dinh dưỡng hay thể thao chỉ chiếm 10%

Môi trường khắc nghiệt vừa đủ, Oánh nhau liên miên nên tự nhiên Bắc Bán cầu có bộ lọc vậy. Dễ sống hay khắc nghiệt quá thì câu chuyện sẽ khác.
Thể hình và Thể lực rõ ràng có thể cải thiện nhờ dinh dưỡng và tập luyện. Cụ ko tin thì có thể đăng ký lớp đẩy tạ tầm 2 tháng.
Người châu Âu cổ đại lai giống với người Neanderthals nên họ có khung xương to khỏe như bây giờ.

5008

Xe Cứu Trợ
Em nghĩ do gen thôi ạ. Em lùn tịt, biết phận cho ông con chơi bóng rổ, bơi lội tuần 2-3 buổi 5-7 năm nay. Dinh dưỡng đầy đủ kết hợp thuốc. Kết quả ko ăn thua. :((:((

xomo

Xe buýt
Đọc các cụ phán em thêm lo. Nhóc nhà em 13 tuổi mới cao được có 1m68. Đủ các loại thực phẩm chức năng canxi Đức, vitamin Nhật, cá hồi ăn vã.... chơi thể thao hàng ngày nhưng độ này thấy chững. Haiz
Cố không biết có được m8 không.

Dacia90

Xe điện
Gen quyết định 90% nhé, dinh dưỡng và tập luyện chỉ chiếm 10%.
Con cái người Việt nam ở nước ngoài to cao phết đấy, chắc do khí hậu trong lành và ăn đồ thực phẩm tăng trọng nhiều, đồ ăn nhanh như pizza, bánh mì kẹp.... Đi giày toàn số to.

xe365

Xe buýt
Em nghĩ do gen thôi ạ. Em lùn tịt, biết phận cho ông con chơi bóng rổ, bơi lội tuần 2-3 buổi 5-7 năm nay. Dinh dưỡng đầy đủ kết hợp thuốc. Kết quả ko ăn thua. :((:((
Gen cũng quan trọng nếu cái gen thấp nó trội nhưng em nghĩ dinh dưỡng và vận động quan trọng hơn nhiều. Dinh dưỡng lại liên quan đến bộ phận tiêu hóa, có hấp thụ được hay không nữa, ăn nhiều mà trôi mất phần lớn thì lấy gì cao được, trừ khi phát triển chiều ngang vượt trội, chứng tỏ hệ tiêu hóa tốt + vận động nhiều mà vẫn không cao thì...chắc là gen thấp trội rồi :D