[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

Toietmoi

Xe điện
Bé gái nhà em học lớp 6 nhưng đã sử dụng giày to hơn của mẹ nó 1 size.

smart_sharp

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi trẻ em giờ tuổi nào chiều cao tăng nhanh nhất? Đến tầm nào thì dừng?
Cu nhóc nhà em năm ngoái lớp 11 cao 1m68, năm nay lớp 12 gần như chững.
Cái này tuỳ giới tính, cơ địa (gen) và chế độ dinh dưỡng... Thông thường thì tuổi phát triển dậy thì (spurt) nữ sẽ sớm hơn nam (nữ khoảng tầm 11 -13 tuổi còn nam thì thường ở 14-16 tuổi). Nếu cu nhà cụ đã vọt lên ở năm lớp 11 và giờ đã chững lại thì sẽ gần như không phát triển được thêm nhiều về chiều cao nữa (Còn phát triển thêm vài năm nhưng được một vài cm mỗi năm là giỏi).

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: 80A

smart_sharp

Xe tăng
Em đang định cho f1 uống viên cao của mỹ, thấy qc nhiều, chứ em m7, vợ m62 mà f1 trai lớp 7 có 1m55, f1 gái lớp 4 có 1m3, k biết có cụ nào dùng viên cao này chưa?
Cá nhân em thì đánh giá viên này chỉ có tác dụng hỗ trợ và phải RẤT lưu ý đến chất lượng cũng như liều dùng. Do đó, nếu em là cụ, em sẽ cho con đi khám bác sĩ chuyên khoa kỹ rồi mới quyết định dùng thuốc. Trước tiên, quan tâm tới dinh dưỡng, chế độ ăn, ngủ nghỉ ngơi và vận động... cho các con một cách thật sự khoa học. Như thông tin của cụ thì nhiều khả năng cả hai con cụ đều chưa đến tuổi dậy thì nên giờ cứ kiên nhẫn chờ đợi và hi vọng thôi. Mà chiều cao cũng không hẳn là tất cả. Nếu con trai cụ chỉ tầm 1m70 nhưng khoẻ như vâm, nhanh nhẹn, sức bền tốt, tự tin, chủ động thì vẫn hơn một chàng trai 1m75 nhưng gầy gò, yếu đuối, chậm chạp, tự ti....

cưỡi chổi

Xe lăn
Thằng lớn nhà em 2005 năm nay đang học lớp 10 đã cao 1.93m. Từ bé đi học luôn cao nhất khối, thằng em 2007 năm nay lớp 8 thì mới cao có 1.7m thua thằng anh.
Cụ cho cháu nó ăn uống thế nào mà cao khiếp thế

Huyalibaba

Xe buýt
Cái này tuỳ giới tính, cơ địa (gen) và chế độ dinh dưỡng... Thông thường thì tuổi phát triển dậy thì (spurt) nữ sẽ sớm hơn nam (nữ khoảng tầm 11 -13 tuổi còn nam thì thường ở 14-16 tuổi). Nếu cu nhà cụ đã vọt lên ở năm lớp 11 và giờ đã chững lại thì sẽ gần như không phát triển được thêm nhiều về chiều cao nữa (Còn phát triển thêm vài năm nhưng được một vài cm mỗi năm là giỏi).
Cụ cho F1 rèn luyện thể chất để phát triển chiều cao cân xứng với cơ bắp nữa thì tốt

Vananh2810

Xe đạp
Em đang phấn dấu lấy ck cao để cải thiện F1 đây ạ

VladimirP

Xe tải
Các cụ cho em hỏi trẻ em giờ tuổi nào chiều cao tăng nhanh nhất? Đến tầm nào thì dừng?
Chiều cao tăng nhanh nhất vào tuổi dậy thì, tuổi phát dục. Tuổi này thì mỗi đứa trẻ một khác nhau, có đứa thì hơi sớm thì 10, 11, có đứa muộn thì 15, 16 - thông thường nữ sớm hơn nam 1-2 năm... Sau thời gian này thì chiều cao tăng rất ít....

• Vodka
Reactions: 80A

cocsku

Xe cút kít
Cao ở thành phố thôi, hôm nọ lên Xuân Hòa, ngồi cổng trường Đại học sư phạm, thấy sinh viên 90% con gái, mà toàn bé như cái kẹo.
Thế cho nên bọn vinamilk, th truemilk, mộc châu .....mới phải đề xuất chương trình sữa học đường cho trẻ em vùng sâu vùng xa. Cứ đến trường là no sữa thì người Việt thế hệ sau mới to cao, có sức khoẻ được.

thaitulolem

Xe buýt
Cụ cho cháu nó ăn uống thế nào mà cao khiếp thế
Cháu nhà em đứa đầu cao thế em nghĩ do uống sữa, uống từ mẹ nó mang thai tới sau sinh, giờ hai đứa vẫn uống sữa cụ ạ. Mà thằng đầu nó hám ăn kinh khủng nên lúc nào cũng đòi bú, em phải mua mấy chục cái ti giả cho nó ngậm thay nên giờ hơi bị móm 😄

smart_sharp

Xe tăng
Thế cho nên bọn vinamilk, th truemilk, mộc châu .....mới phải đề xuất chương trình sữa học đường cho trẻ em vùng sâu vùng xa. Cứ đến trường là no sữa thì người Việt thế hệ sau mới to cao, có sức khoẻ được.
Mỗi người có quan điểm của riêng mình nhưng với em thì phải tuỳ vùng, tuỳ điều kiện. Con em thì cho uống bổ sung sữa nhưng nếu là vùng sâu, vùng xa thì trước khi nghĩ đến sữa thì có khi phải nghĩ đến đồ ăn (thịt, cá, trứng thậm chí là cơm, rau đầy đủ) trước. Một ly sữa là 5000 VNĐ, thừa đủ để cho các cháu ăn hai quả trứng gà luộc ngon lành. Nếu cháu đủ trứng rồi (protein cơ bản) rồi thì thêm sữa. Nếu không, hãy quan tâm tới ”cơm có thịt” trước khi nghĩ tới sữa học đường.

quangsot

Xe lăn
Mỗi người có quan điểm của riêng mình nhưng với em thì phải tuỳ vùng, tuỳ điều kiện. Con em thì cho uống bổ sung sữa nhưng nếu là vùng sâu, vùng xa thì trước khi nghĩ đến sữa thì có khi phải nghĩ đến đồ ăn (thịt, cá, trứng thậm chí là cơm, rau đầy đủ) trước. Một ly sữa là 5000 VNĐ, thừa đủ để cho các cháu ăn hai quả trứng gà luộc ngon lành. Nếu cháu đủ trứng rồi (protein cơ bản) rồi thì thêm sữa. Nếu không, hãy quan tâm tới ”cơm có thịt” trước khi nghĩ tới sữa học đường.
Em cũng nghĩ vậy. Các sản phấm sữa/chế phẩm từ sữa nó chỉ là bổ sung thôi, còn chủ yếu vẫn phải là ngũ cốc, rau, cá, thịt.

cocsku

Xe cút kít
Thì mỗi người lo một chút. Sữa thì dễ làm diện rộng hơn thịt. Mỗi năm trích ngân sách vài nghìn tỷ thì các cháu uống nhoè. Mà lợi ích xã hội tương lai đem lại là lâu dài và bền vững.

Kiliman

Xe tải
Cá nhân em thì đánh giá viên này chỉ có tác dụng hỗ trợ và phải RẤT lưu ý đến chất lượng cũng như liều dùng. Do đó, nếu em là cụ, em sẽ cho con đi khám bác sĩ chuyên khoa kỹ rồi mới quyết định dùng thuốc. Trước tiên, quan tâm tới dinh dưỡng, chế độ ăn, ngủ nghỉ ngơi và vận động... cho các con một cách thật sự khoa học. Như thông tin của cụ thì nhiều khả năng cả hai con cụ đều chưa đến tuổi dậy thì nên giờ cứ kiên nhẫn chờ đợi và hi vọng thôi. Mà chiều cao cũng không hẳn là tất cả. Nếu con trai cụ chỉ tầm 1m70 nhưng khoẻ như vâm, nhanh nhẹn, sức bền tốt, tự tin, chủ động thì vẫn hơn một chàng trai 1m75 nhưng gầy gò, yếu đuối, chậm chạp, tự ti....
Cảm ơn cụ, vâng 2 bé đều chưa dậy thì, thời điểm vàng nên em mới phải rối rít như vậy. Em nghĩ tới dược phẩm vì có 2 người bạn đều có chiều cao khiêm tốn khoảng 1.55m ( bố) sau khi cho con uống, 13, 14 tuổi chúng đều cao trên 1.7m, nên em mới lăn tăn.

HuyArt

Xe lăn
2 bố con em ra bể bơi, mình bì bõm bơi ra giữa bể, ngẩng mặt lên thấy thằng con liền quát: Ai cho mày bơi ra đây? vào ngay nguy hiểm
Nó mới bảo: Con đang đứng bố ạ...
Nó cao 1,8m, mình thì chỉ 1,64m

Các cụ tư vấn giúp em loại canxi nước nào tốt với ạ. F1 nhà em ko biết uống thuốc viên

VladimirP

Xe tải
Cảm ơn cụ, vâng 2 bé đều chưa dậy thì, thời điểm vàng nên em mới phải rối rít như vậy. Em nghĩ tới dược phẩm vì có 2 người bạn đều có chiều cao khiêm tốn khoảng 1.55m ( bố) sau khi cho con uống, 13, 14 tuổi chúng đều cao trên 1.7m, nên em mới lăn tăn.
Biết đâu 2 người bạn 1.55m kia lúc ấy mà ko cho bọn trẻ con uống thuốc mà bọn trẻ con cũng vẫn cao trên 1.7m hoặc thậm chí còn 1.8m thì sao, cụ đã tính khả năng ấy chưa? :) :) :)

vutamhoan

Xe tăng
Nếu mà thấy chững lại thì coi như dừng cao rồi. Chịu khó luyện tập ăn uống sẽ thêm vài cm nữa.

Các cụ cứ chú ý tuổi dậy thì, nó cao cực nhanh quãng 10-15cm/năm trong quãng 1.5-2 năm thôi, sau đó là lẹt đẹt vì hoocmon sinh trưởng không tiết ra nữa

Kiliman

Xe tải
Biết đâu 2 người bạn 1.55m kia lúc ấy mà ko cho bọn trẻ con uống thuốc mà bọn trẻ con cũng vẫn cao trên 1.7m hoặc thậm chí còn 1.8m thì sao, cụ đã tính khả năng ấy chưa? :) :) :)
Hì hì cụ cứ đùa, quanh cái ao nhà iem k có th nào như vậy đâu