[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Chembao

Xe container
Sổ hộ khẩu, cccd của e có thấy ghi tổ dân phố đâu nhỉ ?

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thẻ căn cước em ghi ở tỉnh, mã số tỉnh, còn anh trai em làm ở khu vực khác khi nhận thẻ căn cước mã số 001, ghi là Hà Nội :D
Thế nên em mới thắc mắc.
Số CCCD ghi theo nơi sinh.
Nhưng dòng nguyên quán lại có tính cha truyền con nối.
Nhà em 2 f1, 1 đứa mã số quê mẹ, 1 đứa HN.
Nhưng nguyên quán thì đều quê cha.

Mợ Yến

Xe lăn

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên quán hiểu đơn giản và chuẩn nhất là nơi sinh của bố mình, cụ ạ!
Bác chuẩn quá.
Còn quê quán nhất định phải là nơi sinh của ông nội, bác hầy, hiểu đơn giản và chuẩn mực nhất.

Meow

Xe điện
Nếu bố mẹ ở tỉnh, sinh mình ở HN và giấy khai sinh ghi nơi sinh HN thì thẻ căn cước ghi nguyên quán là ở tỉnh hay Hà Nội hả cccm?
Em thấy như cụ dưới cmt cũng có đấy. Đứa em em quen, bố mẹ tỉnh, nó sinh ra, lớn lên đi học đều ở tỉnh. Giờ vẫn phần lớn ở tỉnh, có mua nhà Hanoi. Thế quái nào hôm trc chìa ra giấy tờ toàn bộ Nguyên quán Hanoi hết mới tài #:-s

Nguyên tắc là tỉnh, nhưng cái giấy tờ đấy do mợ khai, nên nếu mợ ghi HN thì giấy tờ là HN.

Chĩm111

Xe điện
Uầy, cụ giải thích thía là toi người ta đó...
Căn cứ đây cụ!
Xác định quê quán cho con trong giấy khai sinh theo luật mới như thế nào?
Thưa Luật sư! Luật sư cho em hỏi em đi khai sinh cho con nhưng em chưa biết xác định nguyên quán, quê quán của con như thế nào? Mong Luật sư giúp đỡ em ạ, xin cảm ơn Luật sư!
Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật hộ tịch năm 2014

- Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch

2. Luật sư tư vấn:

Khái niệm nguyên quán và quê quán chưa được định nghĩa chính thức trong văn bản quy phạm pháp luật nào nên dễ gây nhầm lẫn cho nhiều người và áp dụng không đúng. Gây nhiều phiền phức cho người dân khi làm thủ tục liên quan đến xác định nguyên quán, quê quán. Hiện nay, trong các giấy tờ theo mẫu mới đã đổi hết thành “quê quán” thay cho “nguyên quán “. Có nghĩa là trong tất cả các giấy tờ liên quan đến cá nhân sẽ không ghi là "nguyên quán" mà sẽ ghi tất cả là "quê quán" tạo sự thông nhất.

Quê quán của con khi khai sinh sẽ được xác định căn cứ theo khoản 8, điều 4, Luật hộ tịch năm 2014 như sau:

Điều 4. Giải thích từ ngữ
8. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.
Và trong điểm đ, khoản 1, điều 4, nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch cũng hướng dẫn rất cụ thể như sau:
Điều 4. Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử
1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây:
a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;
b) Quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật về quốc tịch;
c) Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh được cấp khi đăng ký khai sinh. Thủ tục cấp số định danh cá nhân được thực hiện theo quy định của Luật Căn cước công dân và Nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Căn cước công dân, trên cơ sở bảo đảm đồng bộ với Luật Hộ tịch và Nghị định này;
d) Ngày, tháng, năm sinh được xác định theo Dương lịch. Nơi sinh, giới tính của trẻ em được xác định theo Giấy chứng sinh do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp; trường hợp không có Giấy chứng sinh thì xác định theo giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch.
Đối với trẻ em sinh tại cơ sở y tế thì nơi sinh phải ghi rõ tên của cơ sở y tế và tên đơn vị hành chính cấp xã, huyện, tỉnh nơi có cơ sở y tế đó; trường hợp trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế thì ghi rõ tên đơn vị hành chính cấp xã, huyện, tỉnh nơi trẻ em sinh ra.
đ) Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch.
>> Như vậy quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ (hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh). Trong trường hợp ghi quê quán của con trong giấy khai sinh thì có thể để theo cha hoặc theo mẹ và cha, mẹ phải thỏa thuậ với nhau (có văn bản thỏa thuận).

Vậy nếu khai sinh cho con thì bố mẹ có thể lựa chọn quê quán của con theo cha hoặc mẹ. Khi cha mẹ thấy để quê quán của con ở đâu thuận lợi nhất cho con về sau này.
Link đây ạ:

Alexandre Ciskob

Xe điện
Các cụ cứ lo không đâu, 3 vụ xác nhận giấy tờ em thấy xxx hỗ trợ rất ổn. Ví dụ có lần em xác nhận giấy tờ cho F1 làm hộ chiếu (nhà em bán chuyển chắc vài năm rồi, mà thời gian em ở đấy còn chưa gặp, chưa biết xxx), xxx hỏi em mỗi câu nhà anh bán rồi nhỉ, rồi xác nhận chẳng nói gì cả.
Dạ vậy là do cụ ăn ở tốt với xxx khu vực rồi :D .
Em chuyển khu vực sinh sống 3 lần rồi, thì thấy thế này:
- Ở chỗ đầu tiên (nguyên quán của em ở đó): xxx hỗ trợ tốt, vì chắc họ biết cụ kị em ở đó.
- Ở chỗ thứ 2-3 ( cả gđ em đều là người chuyển từ nơi khác đến) thì kể cả bố mẹ em ra phường xin xác nhận gì đó, lúc nào mấy chú cskv cũng giở trò hỏi han với vẩn, xong là giở trò xin đểu, hoặc là nó đẩy mình ra chỗ khác giải quyết. Đấm cho 300-500 thì lại xong việc. Mà em rất bực mình vì nói thật 3 cái giấy tờ linh tinh thì em bận, bố mẹ em hay ra phường làm, các cụ là công chức nhà nước, ko quen với cái kiểu đưa tiền trước để nhờ vả. Các cụ bực mình thì tối về lại kể với em thôi.

Cũng có thể do lỗi của em là chả bao giờ biết mặt xxx phường, vì em có khi mấy năm mới lên CA phường 1 lần.

Mợ Yến

Xe lăn
Có ghi nhầm gì ko ợ? Chả nhẽ nguyên quán từ tỉnh lộn về HN? Hay nhà mợ HN gốc?:D
Bố mẹ em ở gốc tỉnh, sinh mấy anh em đều ở HN, mà thẻ căn cước em nhận về của em phần quê quán thì ở tỉnh, anh trai thì ở Hà Nội. Thủ tục làm thẻ căn cước đều như nhau là nộp chứng minh thư cũ + sổ hộ khẩu và ngồi chờ không tự khai báo vào giấy tờ nào cả.
Sổ hộ khẩu em thì trước nay em vẫn theo giấy khai sinh.
Anh trai em cũng thế.
Hai anh em làm thẻ cc ở hai khu vực khác nhau.

nvh_hn

Xe container
Ko xác minh gì ợ? Thích ghi gì thì ghi?
Dạ, cái đó cụ hỏi xxx chứ hỏi gì em:D. Có cái em nghĩ đợt vừa rồi khối lượng hồ sơ, giấy tờ quá lớn, có thể có nhầm lẫn, sai sót là thường; Cái ông khai hồ sơ nguyên quán ở đâu còn khai sai nữa là;)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Căn cứ đây cụ!
Xác định quê quán cho con trong giấy khai sinh theo luật mới như thế nào?
Thưa Luật sư! Luật sư cho em hỏi em đi khai sinh cho con nhưng em chưa biết xác định nguyên quán, quê quán của con như thế nào? Mong Luật sư giúp đỡ em ạ, xin cảm ơn Luật sư!
Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật hộ tịch năm 2014

- Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch

2. Luật sư tư vấn:

Khái niệm nguyên quán và quê quán chưa được định nghĩa chính thức trong văn bản quy phạm pháp luật nào nên dễ gây nhầm lẫn cho nhiều người và áp dụng không đúng. Gây nhiều phiền phức cho người dân khi làm thủ tục liên quan đến xác định nguyên quán, quê quán. Hiện nay, trong các giấy tờ theo mẫu mới đã đổi hết thành “quê quán” thay cho “nguyên quán “. Có nghĩa là trong tất cả các giấy tờ liên quan đến cá nhân sẽ không ghi là "nguyên quán" mà sẽ ghi tất cả là "quê quán" tạo sự thông nhất.

Quê quán của con khi khai sinh sẽ được xác định căn cứ theo khoản 8, điều 4, Luật hộ tịch năm 2014 như sau:

Và trong điểm đ, khoản 1, điều 4, nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch cũng hướng dẫn rất cụ thể như sau:

>> Như vậy quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ (hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh). Trong trường hợp ghi quê quán của con trong giấy khai sinh thì có thể để theo cha hoặc theo mẹ và cha, mẹ phải thỏa thuậ với nhau (có văn bản thỏa thuận).

Vậy nếu khai sinh cho con thì bố mẹ có thể lựa chọn quê quán của con theo cha hoặc mẹ. Khi cha mẹ thấy để quê quán của con ở đâu thuận lợi nhất cho con về sau này.
Link đây ạ:
Cực xuất sắc.
"Như vậy quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ".
Tốt quá.
Còn quê cha mẹ theo quê quán ông bà, bác nhỉ.
Còn của ông bà, theo Hàng Cụ.
Còn của Cụ, theo .....

Tôi bám luật thế chuẫn chưa bác???

ubisapro

Xe trâu
Các cụ cứ lo không đâu, 3 vụ xác nhận giấy tờ em thấy xxx hỗ trợ rất ổn. Ví dụ có lần em xác nhận giấy tờ cho F1 làm hộ chiếu (nhà em bán chuyển chắc vài năm rồi, mà thời gian em ở đấy còn chưa gặp, chưa biết xxx), xxx hỏi em mỗi câu nhà anh bán rồi nhỉ, rồi xác nhận chẳng nói gì cả.
Chắc cụ may, gặp được hôm CSKV chắc vừa trúng vietlot tối qua. Nhà e ở nhà cũ gần 20 năm, CSKV vô nhà uống nước chè chém gió suốt (Bố e nghỉ hưu cũng hoạt động ở phường và quận nhiều). Ấy thế mà nhà e cũng chuyển đi mấy năm, e làm lại CMT cho cả bố mẹ e thì ko sao. Ông anh em làm sau vài tháng, chỗ tờ xác nhận phệt ngay câu: có hộ khẩu tại đây nhưng đã chuyển đi được 3 năm :))

Mợ Yến

Xe lăn
Vầng, vậy quê quán là cái gì vậy?
Là nơi bố mẹ, ông bà sinh ra ạ.
Còn search gg thì họ hơi tách ra một chút:
"quê quán và nguyên quán đều được hiểu là “quê”, nguồn gốc, xuất xứ của công dân. Tuy nhiên, nguyên quán và quê quán không giống nhau hoàn toàn.

Hiểu một cách đơn giản nhất, nguyên quán của một người được xác định căn cứ theo nguồn gốc, xuất xứ (nơi sinh) của ông bà nội hoặc ông bà ngoại.

Còn quê quán của một người thì xác định theo nguồn gốc, xuất xứ của cha mẹ.

Như vậy, nguyên quán được xác định sâu và xa hơn so với quê quán."

ubisapro

Xe trâu
Bố mẹ em ở gốc tỉnh, sinh mấy anh em đều ở HN, mà thẻ căn cước em nhận về của em phần quê quán thì ở tỉnh, anh trai thì ở Hà Nội. Thủ tục làm thẻ căn cước đều như nhau là nộp chứng minh thư cũ + sổ hộ khẩu và ngồi chờ không tự khai báo vào giấy tờ nào cả.
Sổ hộ khẩu em thì trước nay em vẫn theo giấy khai sinh.
Anh trai em cũng thế.
Hai anh em làm thẻ cc ở hai khu vực khác nhau.
Lạ nhỉ. Hay e tranh thủ đang lộm nhộm, làm phát về HN gốc cho máu :))