[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

dongnat123

Xe container
Không có chuyện đó.
Vì đầu tiên, với 9 số, họ phải xác định bác là Ông 9 cái đã.
Sau đó, khi bác là ông 9 rồi, bác có thể tự chuyển bác sang 12 hay 22, tùy 1 mình bác thôi, không phải xin ý kiến ông nào cả.
Em mời cụ

Spike

Xe tăng
Em đã làm xong sáng thứ 7. Công an về tận tổ dân phố làm, đăng ký lúc 7h sáng thì 7h30 là xong xuôi. Dữ liệu ác phết, in ra quê em và update tới tận tên chính xác của xã (02 xã mới sáp nhập), có cái chụp ảnh nom như thằng tù :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi lạ gì cái này, vì chính tôi cũng được đề nghị cấp cho 1 cái, và tôi từ chối.

Còn với các bên khác, cụ thể là Bank hay Trung tâm đất đai:
Họ đã và đang thừa nhận cái 9 số của bác và nhiều người khác, trước đây.
Họ đã và đang thừa nhận cái 12 số của bác và nhiều người khác, bây giờ.
Vậy thì chẳng có lý do gì họ không thừa nhận cái anh 9 và anh 12 là 1 cả, nhất là khi anh 9 yêu cầu như thế.

QMintech

Xe tăng
Em đã làm xong sáng thứ 7. Công an về tận tổ dân phố làm, đăng ký lúc 7h sáng thì 7h30 là xong xuôi. Dữ liệu ác phết, in ra quê em và update tới tận tên chính xác của xã (02 xã mới sáp nhập), có cái chụp ảnh nom như thằng tù :D
Chụp buổi tối lại làm vội nên chắc giống nhau cả thôi. Khổ các cháu sống ảo bị lột Trần hết :)

kienvinh

Xe lăn
Tôi lạ gì cái này, vì chính tôi cũng được đề nghị cấp cho 1 cái, và tôi từ chối.

Còn với các bên khác, cụ thể là Bank hay Trung tâm đất đai:
Họ đã và đang thừa nhận cái 9 số của bác và nhiều người khác, trước đây.
Họ đã và đang thừa nhận cái 12 số của bác và nhiều người khác, bây giờ.
Vậy thì chẳng có lý do gì họ không thừa nhận cái anh 9 và anh 12 là 1 cả, nhất là khi anh 9 yêu cầu như thế.
Chuẩn đấy. Tuy nhiên:

- CMND (9 số) đang được giữ trong tay, còn thời hạn, và lành lặn như của bác: giao dịch bình thường, kể cả bán BĐS hay làm việc với nhà băng
- CMND hết hạn thì phải thay đổi thông tin trên sổ đỏ
- Việc thay đổi thông tin không cần tờ xác nhận 9=12.

cafe_rhum

Xe hơi
Phường nhà cháu đc CA xuống tận nơi cấp CCCD làm trong 4 ngày, hàng ngày từ 8h đến 23h liên tục không nghỉ chưa.
Chắc chưa có kinh nghiệm. Hệ thông máy móc có nhiều vấn đề. Nên mỗi ngày làm 300 ngườ khá vất vả.
Quy trình là.
Đăng ký lấy số.
Ngồi đợi váo nhận dạng đóng tiền lệ phí.
Ngồi đợi chụp ảnh.
Lăn tay
Kểm tra bản in nộp lại.
Cách tổ chức không gọi theo số thứ tự mà gọi theo tên. Nên không kiểm soát đc tiến độ. Ai đã đăng ký rồi sẽ ngồi đợi. Nhanh 2 tiếng, vừa 3 tiếng trở lên .....
Cháu đăng ký lúc 12h36p đến lúc này 19h30 chưa xong
Chỗ cháu cũng vừa làm hôm qua, y như cụ tả. Chỗ cháu còn tệ hơn là ko đăng ký lấy số gì hết, cứ chờ đọc tên từng người một như thời 0.4, cán bộ nữ phụ trách nhận dạng, chụp ảnh và lăn tay thì vừa làm, vừa buôn chuyện cười hô hố, vừa tí toáy đt nên càng mất tgian. Nhìn nản thật sự ạ.
Sau khi lăn tay xong phải ký tên vào 3 tờ giấy:
1- Giấy xác nhận Cccd mới, có đính kèm dấu vân tay
2- Giấy điều chỉnh thông tin cá nhân (ký 2 bản). Vd như của cháu phải điều chỉnh thông tin về địa chỉ nhà, họ tên của mẹ cháu (do sai từ trên hệ thống, chả hiểu ai nhập).
Ai ko điều chỉnh gì, cũng phải ký 2 tờ này.
3- Ký xong nộp 15k, hỏi thì cán bộ bảo tiền hồ sơ (tiền chuyển phát về nhà đã thu riêng từ đầu).
Nhìn chung cháu thấy cách tổ chức làm tại tổ dân phố ko ổn và rất mất thời gian ạ.
Làm xong về nhà, thằng ku em gần nhà mới bảo chen chúc ra đấy làm giề, làm ở Trung tâm hành chính công nhanh hơn nhiều. Quy trình là lên đăng ký nộp tiền -> lấy số -> đi về -> trung tâm sẽ nhắn tin/ gọi điện báo chính xác ngày giờ ra làm -> đến làm (10') -> về chờ nhận tại nhà. Cháu bảo thế ko nói sớm, cháu mất toi bchieu hqua.
Chi phí làm tại chỗ hqua cháu nộp là 26k tiền chuyển phát nhanh + 15k hồ sơ = 41k/ng.
Ở trung tâm hành chính công ku em kia làm là 110k/ng.
Các cụ tham khảo, nếu chờ đợi lâu thì lên trung tâm hành chính công làm cho nhanh gọn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đấy. Tuy nhiên:

- CMND (9 số) đang được giữ trong tay, còn thời hạn, và lành lặn như của bác: giao dịch bình thường, kể cả bán BĐS hay làm việc với nhà băng
- CMND hết hạn thì phải thay đổi thông tin trên sổ đỏ
- Việc thay đổi thông tin không cần tờ xác nhận 9=12.
Thực ra, tôi có đủ 3 cái ID's.
Cái tôi quan tâm là: Nhỡ mất cái 9 số thì sao, khi đó, không ai cấp lại cho bác cả.

Thế nên, ngay khi bắt đầu có 12 số, tôi đã đi cấp mới 12 số (2 lần, CMT và CCCD), và đổi tương ứng các mục cần làm, nhất là Bank và ở Công ty.

Còn 2 cái CMT, tôi để ở nhà, chỉ lấy ra khi có việc gì đó - khỏi lo bị mất.
CCCD 12 số, tôi dùng hàng ngày, nhỡ mất sẽ được cấp lại cái y hệt - và sẽ dùng CMT 12 số trong thời gian chờ đợi.

nanb

Xe đạp
Kính hỏi các cụ nào đã làm rồi cho e hỏi. E làm cccd mới tại phường ( giấy tờ hiện có của e là cmnd), và mong muốn có xác nhận cmnd cũ với cccd mới là của e. Có cụ nào đã làm rồi thì chia sẻ kn cho em với. Tks các cụ.
Em đã hỏi cán bộ làm trực tiếp thì có 2 nội dung như sau:
1. Bao giờ có cccd mới thì lên pòng cccd ở quận để làm ( như vậy lại hành thằng dân môt lần lên để làm đơb tiếp)
2. Trong cccd mới đã có dữ liệu của cmnd cũ, các cơ qan khai thác chỉ cần quét số là ra ( cán bộ nói xong e ớ người, cán bộ bảo là các cơ quan khai thác qét số là ra, nhưng cbộ k nói qét bằng cái j)
CCCD loại cũ khi đổi từ CMND sẽ có 1 tờ xác nhận của CA là cái này (cũ) đổi sang cái này (mới), và phải giữ cái tờ xác nhận như giữ mả tổ!

hd-vt

Xe container
Cóa Cccd rồi, giờ đi công chứng mua đất, họ vẫn đòi cái số Cmt 9 số để làm gì ạ cc? Vì CMt khi đổi bị cắt góc thì vứt cụ ló đi rồi.

kduc

Xe Cứu Trợ
Tiểu nhân phòng bị gậy, tốt nhất cứ có cái gì thì giữ chặt lấy, kcm bọn cq nói gì, mai kia ra một chỗ ất ơ nào đó ko có máy quét, xếp nó tắc trách chưa cập nhật hướng dẫn dùng cccd thay cmnd thì lỡ hết việc của mình ah, được vạ má sưng. Năm ngoái e đi làm lại cmnd 9 số cho chắc rồi, và chắc chắn giữ rịt trong váy nhé.

Dan du an

Xe ba gác
Các cụ mợ thông thái cho em hỏi đợt phường em làm CCCD em đi Sài Gòn. Về ra công an phường thấy bảo hết rồi. Vậy bây giờ đi đâu làm các cụ nhỉ, em ở quận Hai Bà ạ.

Running Safety First

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi làm lại căn cước là lại cấp số id mới hay dùng số cmt cũ nhỉ

Kµ.Çòi

Xe buýt
Các cụ mợ thông thái cho em hỏi đợt phường em làm CCCD em đi Sài Gòn. Về ra công an phường thấy bảo hết rồi. Vậy bây giờ đi đâu làm các cụ nhỉ, em ở quận Hai Bà ạ.
Thiết bị máy móc có giới hạn nên di chuyển từ phường này sang phường khác.
Cụ rảnh thì qua Quận hoặc qua 44 Phạm Ngọc Thạch.
Nếu chưa vội thì cứ từ từ cho vắng.

Running Safety First

[Tịch thu bằng lái]
Nếu của Cụ cmnd cũ (9 số) thì cấp 12 số.
Của Cụ là cmnd + cccd (12 số) thì đổi sang loại mới có CHIP
Tks cụ vì đợt trước 9 số cháu đổi sang 12 số mãi mới nhớ đc giờ lại đổi số thì chắc ko nhớ nổi số nữa, may quá