[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Ô hay. Ví dụ e mua nhà mới. E den chô mới. Ng ta se phát phiếu lấy thông tin cư dân. E khai và nop cho công an phuong. Chẳng lẽ các a ý ko nhập dữ liêu ah cụ. Thế hóa ra mình khai xong họ toàn vut thung rác ah
Thôi cụ ngồi đấy mà đợi người ta đến làm cho noa 4.0.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em xem tình hình chủ thớt thế nào để em còn đợi chờ ... ;;)

Vietex

Xe điện
Vấn đề là nhà cu em bán roi. E mua nhà moi. Giờ bảo bỏ sổ hộ khẩu. Ok. Bỏ thì e ko làm thủ tục chuyển khẩu nữa. Như vậy hộ khẩu em vẫn ở nhà cũ. Đến bên mới . Tổ dân phố hỏi. E bảo hô khẩu ở quân khác. Hỏi em đa tạm trú chưa. Thì e chua làm. Vì nhà em. E o do. Nhap khau thì e lam . Sao e phai tạm trú. Như vây khong thuong tru, tam tru. Tổ dân phố đợt này bảo e ko duoc đi bầu cử
Ô hay. Thế là e mất chút quyền công dân rồi đấy.
Tổ dân phố bảo em về chỗ cũ bầu cử. Gio e về đó ai ng ta tiếp em. Đến chịu cái thủ tuc hanh chính ah
Bác này hiểu sai nhiều chỗ rồi. Thứ nhất là việc quản lý cư dân là thường xuyên liên tục. Thứ hai là sau 1/7 mới bỏ quản lý sổ hộ khẩu giấy, chuyển sang quản lý điện tử. Từ giờ tới 1/7 nhà nước vẫn quản lý theo cách cũ. Bây giờ chưa tới 1/7 thì theo luật cũ quy định khi đến nơi ở mới trong vòng 1 tháng phải khai báo tạm trú. Bác có hộ khẩu ở Cà Mau hay Cao Bằng hay ở đâu thì bác vẫn phải khai báo tạm trú. Bầu cử diễn ra vào tháng 5 thì bác về nơi cũ mà bầu. Bác muốn đợi qua 1/7 mới nhập khẩu để thủ tục đơn giản thì cũng chả sao. Nhà bác, bác ở. Chỉ có điều từ bây giờ cho tới lúc bác nhập khẩu xong thì thủ tục hành chính mời bác về nơi cũ mà làm. Bán nhà thì vẫn có hồ sơ lưu.

safenoodles

Xe cút kít
Cụ muốn HK ở quận mới thì phải làm thủ tục chuyển sang quận mới.
chưa chuyển thì HK vẫn ở quận cũ.
giờ cụ khai HKTT quận cũ, địa chỉ tạm trú tại quận mới.
đến quận mới cụ phải ra phường đăng ký tạm trú. Chưa đăng ký mà công an kiểm tra bất chợt cụ sẽ bị phạt kể cả nhà đó sổ đỏ tên cụ.
Câu cuối của cụ làm em băn khoăn. Cụ có thể cho em xin đường link về công văn hay luật đó được không ạ?
Em cảm ơn cụ nhiều ạ!

thngaylangthang

Xe ngựa
Câu cuối của cụ làm em băn khoăn. Cụ có thể cho em xin đường link về công văn hay luật đó được không ạ?
Em cảm ơn cụ nhiều ạ!
Ở như vậy là kt3 mừ, quyền lợi và nghĩa vụ thì vẫn ở nơi đăng kí thường trú à

nhimbi

Xe buýt
Cho em hỏi đã cm nào nhận được cccd mới chưa ạ?

Bupket

Xe điện
Phường em thu 60 nghìn nhưng viết biên lai có 35 nghìn.
Ông bà già em thì thu mỗi người 40 nghìn.
Biểu phí thì thu theo quy định chung rồi, tất cả đều có mức rõ ràng, làm gì có chuyện dám thu linh tinh. Chỗ em loa phường ngày nào cũng Alo đủ 3 lần ( ngày làm tại các khu phố -phường ngày hôm sau, giấy tờ cần chuẩn bị ... ) .
Phí nộp bên phía CA là 15k, phí chuyển phát nhanh là do bên bưu điện thu ( hình như mỗi nơi phí khác nhau, chỗ em là 26k/bộ ) .

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giấy tờ cá nhân đang còn hạn thì không bắt buộc phải đi đổi. Chẳng qua phải đạt mốc 50 triệu trước 1/7 nên mới phải gấp rút như vậy thôi.
e nghe nói cho đến bây h
trên toàn H20 chưa ra dc cái cccd gắn chíp nào

Bupket

Xe điện
Chắc tùy nơi cụ ạ. em vừa làm xong sáng nay, các chú về nhà văn hóa làm cũng nhanh. em mang hộ khẩu và cmt 9 số từ năm 2010. ko cần thêm giấy tờ gì các cụ ạ.
Chỗ em làm thì cần cả giấy khai sinh nữa ( những người nhiều tuổi thì có thể linh động ) .

VCHDHN

Xe container
Xác định lâu mới có. Cái lăn tăn nhất là việc có nhầm nhọt sang trồng trọt không đây. Xử lý lại mới ra v đề😊

Ca phê thôi

Xe tăng
Hôm qua em với F1 đi làm cccd gắn chíp, thời gian cả 2 bố con làm xong chưa đến 10 phút, nhanh, nhẹ nhàng. Cảm ơn các đ/c CA trẻ, nhiệt tình, nhẹ nhàng...

buicongchuc

Xe ba gác
Phường nhà cháu đc CA xuống tận nơi cấp CCCD làm trong 4 ngày, hàng ngày từ 8h đến 23h liên tục không nghỉ chưa.
Chắc chưa có kinh nghiệm. Hệ thông máy móc có nhiều vấn đề. Nên mỗi ngày làm 300 ngườ khá vất vả.
Quy trình là.
Đăng ký lấy số.
Ngồi đợi váo nhận dạng đóng tiền lệ phí.
Ngồi đợi chụp ảnh.
Lăn tay
Kểm tra bản in nộp lại.
Cách tổ chức không gọi theo số thứ tự mà gọi theo tên. Nên không kiểm soát đc tiến độ. Ai đã đăng ký rồi sẽ ngồi đợi. Nhanh 2 tiếng, vừa 3 tiếng trở lên .....
Cháu đăng ký lúc 12h36p đến lúc này 19h30 chưa xong
Em chưa làm đợt này, để 1-2 năm sau làm cho thoáng :D Em thấy trên fb, có 1 vị tướng xxx về hưu post CC của mình, kêu bọn xxx lính làm CC ảnh xấu quá, lo đi giao dịch sẽ bị từ chối khi đối chiếu ảnh CC và người thực.

QAZ

Xe container
e nghe nói cho đến bây h
trên toàn H20 chưa ra dc cái cccd gắn chíp nào
Cơ bản là công đoạn thu thập thông tin, sau đó biên tập chỉnh lý đối soát lại cho đồng bộ.

Khi thông tin chuẩn rồi thì bấn en tơ phát là thẻ tuôn ra ào ào ngay thôi. Chứ cứ được thẻ nào in thẻ ấy không bõ công bật tắt máy.

Đấy là mình tả công tác làm thẻ vao chờ ăn buýt phê, chứ cccd nó phải khác.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Liệu có mua dc số đẹp ko hả các cụ, ví dụ 9999,6666 ;))