[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

.Bo My

Xe lăn
Lần trước chủ yếu là gọi cư dân đến lấy thông tin cho vào cơ sở dữ liệu cư dân chứ cụ đổi hay không đổi cũng k quan trọng lắm. Tuy nhiên lần này lại thêm món mống mắt, adn nên khả năng lại bị lùa tới phát nữa. Mà lộ dữ liệu mống mắt thì mấy cái xác thực app ngân hàng, thanh toán qua mống mắt có bị hack không?
lần trước chắc còn thêm dữ liệu khuôn mặt 3D! :D
Thôi miễn các anh tóm tội phạm nhanh hơn. Giờ em còn biết số điện thoại của bọn lừa đảo hàng ngày nữa, lên FB thì thấy quảng cáo bán tiền giả công khai

thungkhe

Xe điện
Lần trước chủ yếu là gọi cư dân đến lấy thông tin cho vào cơ sở dữ liệu cư dân chứ cụ đổi hay không đổi cũng k quan trọng lắm. Tuy nhiên lần này lại thêm món mống mắt, adn nên khả năng lại bị lùa tới phát nữa. Mà lộ dữ liệu mống mắt thì mấy cái xác thực app ngân hàng, thanh toán qua mống mắt có bị hack không?
Cụ đùa à mà bảo ko quan trọng. Chúng nó được trả lương cao và thừa thời gian để làm những việc vô bổ như thế này. Em ví dụ nhé, 1 đoàn 7 người bao gồm CaKV, TTDP, 2 chú áo xanh tình nguyện, 2 Chú dân phòng đến gõ cửa từng căn cc lúc tầm 19h để bắt cài cái VneID. Gõ cửa nhà Em, Em bắt đứng ngoài nói chuyện qua cửa xếp (vì đông thế, đang giờ cơm méo ai cho vào ngồi). Em lần mò từng tý để cài (vì ko mang kính) cuối cùng E cũng cài được sau 20 phút và trình diện ra cái đã nhận thì mới chịu đi đấy.

BMW X11

Xe điện
Với sửa đổi này thì không ai còn quê quán nữa mà chỉ còn là nơi đăng kí khai sinh ra mà thôi. Mà không hiểu tại sao CCCD không còn nhận dạng như dấu vân tay nữa?
Ồ, tôi cũng hết sức quan ngại với cái sự "không ai còn quê quán nữa".
Btw, bác có định nghĩa quê quán chưa mà lo mất????

À, còn Nguyên quán nữa bác ạ, cái đó bác cũng rất nên lo lắng, vì nó mất rồi, mất thật rồi.

BMW X11

Xe điện
Cụ đùa à mà bảo ko quan trọng. Chúng nó được trả lương cao và thừa thời gian để làm những việc vô bổ như thế này. Em ví dụ nhé, 1 đoàn 7 người bao gồm CaKV, TTDP, 2 chú áo xanh tình nguyện, 2 Chú dân phòng đến gõ cửa từng căn cc lúc tầm 19h để bắt cài cái VneID. Gõ cửa nhà Em, Em bắt đứng ngoài nói chuyện qua cửa xếp (vì đông thế, đang giờ cơm méo ai cho vào ngồi). Em lần mò từng tý để cài (vì ko mang kính) cuối cùng E cũng cài được sau 20 phút và trình diện ra cái đã nhận thì mới chịu đi đấy.
Chán thật.
Lẽ ra bác phải hỏi: "Đồng chí chào tao chưa??".
Rồi yêu cầu đưa chuyên đề đã.

PS: Tiếp khách qua cửa xếp là đúng bài rồi, mời bác riệu.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Sau này thanh tra sai phạm tốn kém tiền của sức lực của nhà nước và nhân dân vụ hộ chiếu với cccd này thì ai cho ai vào lò được các cụ nhỉ
Vấn đề ai cho đội này vào lò được đây??? Chẳng lẽ quân ta oánh quân mình tay phải bắt tay trái

DaDieuchienxu

Xe container
Ồ, tôi cũng hết sức quan ngại với cái sự "không ai còn quê quán nữa".
Btw, bác có định nghĩa quê quán chưa mà lo mất????

À, còn Nguyên quán nữa bác ạ, cái đó bác cũng rất nên lo lắng, vì nó mất rồi, mất thật rồi.
Chết chửa, thế mà trước giờ mình vẫn ngỡ nguyên quán & quê quán là 1. Hóa ra 2 thứ khác nhau à cụ?

BMW X11

Xe điện
Cũng nên đổi cái này, vì nhiều khi cái kê khai quê quán nó không hợp lý. Nhà em thì ông bà ở HN từ nhỏ, mình và f1 sinh tại HN, nhưng cc vẫn khai là quê NĐ, về đó chẳng biết mình là ai.:))
thì đây. em .vác mặt về quê có việc phải kể lể tôi a ư là con cháu ông ấy bà ấy. chứ dân làng chịu có biết đâu.
may dân quê em cũng lành. về không gặp kiểu hổ báo thôn ra hạnh họe :D
chắc đi làm xa cũng nhiều. trong xóm thấy ít người lắm.
sẽ có cụ hỏi thế nhà gốc đâu. thưa rằng bị trôi xuống sông rồi ạ. hà bá luốt trửng rồi. thật đúng là tang điền thương hải.
sau xã cấp cho tí đất trong rìa làng. nhưng không thể coi là gốc gác được.
Không được 2 bác ạ.
Cần giữ nguyên quán để nhân dân còn hướng tới cội nguồn.
Để tăng thêm tính Hướng về cội nguồn, tôi nghĩ ta nên đề xuất bổ sung cả tên bố mẹ vợ/chồng vô căn cước (hiện mới có bố mẹ đẻ thôi).

Đứa nào chưa có thì vẫn để dành trường dữ liệu đó, ghi là Chưa có.
Khi mô có thì đổi ạ.

BMW X11

Xe điện
Chết chửa, thế mà trước giờ mình vẫn ngỡ nguyên quán & quê quán là 1. Hóa ra 2 thứ khác nhau à cụ?
Hiện tại, các học giả đang tranh luận hăng say cao về sự Là 1 hay Là 2, bác ạ.
Tranh luận xong thì ta sẽ bổ sung vô CC.

tellme

Xe tăng
chết cười với cái còm của cụ ấy, lo tốn mực tốn máy in mà ko nghĩ là các ảnh đã tàm tốn cả trăm triệu phôi căn cước, bao nhiêu tiền mực tiền in cho hàng trăm triệu cái cc đó, tốn bao công sức thời gian của cả trăm triệu người, ko chửi mới lạ.
Em nói gì đến "tốn mực máy in" hay tương tự vậy đâu?
Em hay nói với con em, làm sai không đáng trách nhưng sai đến lần thứ 2 cùng một lỗi thì không chấp nhận được.
Nên em mới nói "nghĩ kĩ rồi hãy làm". Ý em là giá như các anh ấy nghĩ kĩ 1 tí thì không phải làm nhiều lần, mỗi lần thay đổi 1 tí như vậy.
Em giải thích kĩ càng, cụ đọc cẩn thận giúp em :D

Diep1979

Xe container
Công nghệ lạc hậu, khả năng vận hành yếu, chạy theo 4.0 là tốt, dễ quản lý... Nhưng tư duy triển khai lại là 1.0

Có cái cccd mà sửa đi sửa lại, Vneid thì update dữ liệu cho xx dễ quản lý thì toàn báo lỗi, không đúng...

Mệt =((

doctor103

Xe điện
hy vọng đúng như lực lượng chức năng đã nói là các thông tin trên chip đã được mã hóa để nếu có mất cccd thì cũng khó lộ thông tin, còn hệ thống trung tâm dữ liệu quốc gia cũng phải cực kỳ bảo mật vì có gì là lộ hết thông tin tất cả người dân

3077

Xe container
hy vọng đúng như lực lượng chức năng đã nói là các thông tin trên chip đã được mã hóa để nếu có mất cccd thì cũng khó lộ thông tin, còn hệ thống trung tâm dữ liệu quốc gia cũng phải cực kỳ bảo mật vì có gì là lộ hết thông tin tất cả người dân
Mẽo nó còn bị lộ thông tin thẻ an sinh cả triệu người thì hàng VN em thấy cũng hơi ghê. Đợt rồi rầm rộ các tin mất tiền trong ngân hàng làm em gỡ hết liên kết các ví ra

dracula_bg

Xe điện
Em nói gì đến "tốn mực máy in" hay tương tự vậy đâu?
Em hay nói với con em, làm sai không đáng trách nhưng sai đến lần thứ 2 cùng một lỗi thì không chấp nhận được.
Nên em mới nói "nghĩ kĩ rồi hãy làm". Ý em là giá như các anh ấy nghĩ kĩ 1 tí thì không phải làm nhiều lần, mỗi lần thay đổi 1 tí như vậy.
Em giải thích kĩ càng, cụ đọc cẩn thận giúp em :D
em đang nói cái cụ mà cụ quất còm cơ, cụ ấy mới bảo là tốn mực tốn máy

Garrard_1967

Xe tải
E cũng đang phân vân hệ thống đó nó … nằm ở đâu

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
sáng nay em đi làm mưa nhỏ tí xíu mà các ngã tư lộn xộn xe nọ đâm xe kia đèn đón chả ai tuân theo nữa
các chú bận quá chẳng ai điều tiết giao thông dân tự quẩy

CRV-2015

Xì hơi lốp
" Giấy căn cước nhân dân " tổ hợp 5 chữ này sẽ ra bn nhỉ ? Cứ 1, 2 năm bca lại lấy ra đổi , thì còn bn lần đổi nữa hả các cụ giỏi toán ? =))

Gerben

Xe buýt
Một cái nghành tụt hậu hơn xã hội khoảng 15-20 năm mà để họ trị vì...

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nói bảo dân trí,tư duy thấp sẽ chạm tới....80% thiên hạ. Vấn đề này quá đơn giản. NHỮNG GÌ THUỘC VỀ LUẬT PHÁP TA KHÔNG VI PHẠM. NHUWBGX GÌ LUẬT PHÁP,NHÀ NƯỚC TRANG BỊ CHO TA ( giấy tờ căn cước...abc...) TA CỨ DÙNG CHO ĐẾN KHI HẾT HẠN!