[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

haivanphe

Xe container
Định danh xong biển số xe, tích hợp hết các thể loại bằng lái là triển khai phạt nguội, trừ điểm bằng lái xe ô tô lẫn xe máy.

Diep1979

Xe container
Em vừa tích hợp cái bằng lái 4 bánh vào VNeID, thấy cũng tiện. Vậy là bây giờ không nhất thiết phải cầm theo bằng lái 4 bánh. Tuy nhiên, em lại không thể tích hợp được bằng lái xe máy (cấp năm 2011) vào VNeID. Có cụ nào đã từng thao tác thành công tích hợp bằng lái xe máy đời sâu cho em ít kinh nghiệm với.
Kinh nghiệm gì đâu cụ, nó là bằng đời cũ, chỉ ghi năm sinh của cụ. Mà thằng Vneid yêu cầu trên bằng lái giờ phải có ngày thang năm sinh mới tích hợp :))

Đề xuất: đổi bằng mới

Mọi khó khăn đều đến từ 4 từ : tận thu ngân sách

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Có em............., em đã tích hợp được cả 2 (bằng 2 bánh em thi cách đây 20 năm nhưng đã đổi sang pet từ hồi 2014, 2015 gì đấy)
Bằng giấy là không được, đã đổi bằng pet mới được.
Một số ng thi quá lâu thì dữ liệu chưa được cập nhật, do trước đây toàn hồ sơ giấy.
Bằng em cấp từ 1997, giờ đổi cần những gì cụ nhỉ. Mà cũng chả biết HS để đâu nữa

Em vừa tích hợp cái bằng lái 4 bánh vào VNeID, thấy cũng tiện. Vậy là bây giờ không nhất thiết phải cầm theo bằng lái 4 bánh. Tuy nhiên, em lại không thể tích hợp được bằng lái xe máy (cấp năm 2011) vào VNeID. Có cụ nào đã từng thao tác thành công tích hợp bằng lái xe máy đời sâu cho em ít kinh nghiệm với.
Cụ ra CAP, nói các bạn ấy tích hợp là Ok cụ nhé, sau khi tích hợp cả 2 bằng lái xe của cụ sẽ là 1, chung 1 số

just for fun

Xe lăn
cái đoạn đỏ kia thì cụ quên khẩn trương đi nhé, ra đường cứ cầm theo bản cứng đi
Được cụ ơi, hôm xưa cháu bị công an vẫy lại, đi xe của bạn nên ko mang bằng (cháu để bằng trong đống hồ sơ giấy tờ trên xe mình), chìa cái VNeID ra đầu tiên họ ko chấp nhận, nhưng mình cãi 1 lúc nó lại lờ đi cái lỗi ko mang bằng mà chỉ phạt mỗi lỗi rẽ sai tín hiệu giao thông thôi ạ.
Đầu tiên doạ phạt ko mang bằng ghê lắm ấy, nhưng mình điềm đạm giải thích 1 lúc, sau ko thấy các anh ấy nói gì đến lỗi ko mang bằng nữa :D

cusao

Xe lăn
VNeiD là xu hướng chứ chưa sử dụng đầy đủ đâu ạ. Nơi này chấp nhận nơi kia không, cán bộ này ok, cán bộ khác ko ok.....Nên cứ giữ cho đủ giấy tờ dù bị chê là cổ hủ nhưng hiệu quả vẫn trên hết
Hãy nhìn lại cái sổ hộ khẩu giấy là hiểu ngay, ai vội vàng vứt bỏ hoặc tự nguyện nộp cq giờ hối hận cũng đã muộn

ngage8

Xe tăng
Tích hợp cho vui thế thôi, gặp csgt là vẫn phải chìa thẻ cứng ra cụ nhé.

NgocDmax

Xe tăng
Bằng em cấp từ 1997, giờ đổi cần những gì cụ nhỉ. Mà cũng chả biết HS để đâu nữa
Bằng xe máy thì dễ mà, ra sở GTVT (1 cửa) kêu đổi sang pet là đổi thôi... Cơ mà mất hồ sơ thì sẽ có hướng dẫn thêm, sẽ làm bộ hồ sơ mới (cái này em thấy có quy định rõ ràng), cơ quan chức năng sẽ có cách dò tìm nơi cấp bằng của cụ để xác nhận, .... chỉ là mất chút thời gian hơn bình thường thôi.

Moriarty

Xe container
Được cụ ơi, hôm xưa cháu bị công an vẫy lại, đi xe của bạn nên ko mang bằng (cháu để bằng trong đống hồ sơ giấy tờ trên xe mình), chìa cái VNeID ra đầu tiên họ ko chấp nhận, nhưng mình cãi 1 lúc nó lại lờ đi cái lỗi ko mang bằng mà chỉ phạt mỗi lỗi rẽ sai tín hiệu giao thông thôi ạ.
Đầu tiên doạ phạt ko mang bằng ghê lắm ấy, nhưng mình điềm đạm giải thích 1 lúc, sau ko thấy các anh ấy nói gì đến lỗi ko mang bằng nữa :D
Việc thay thế này đc đề cập đến ở Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ đang đc bàn ở Quốc Hội. Khi nào Luật ban hành đã hẵng hay, còn lại đừng hăng hái quá cụ ạ.

NgocDmax

Xe tăng
em thì chả hiểu các nô bộc của dân đang làm cái quái gì ..tích hợp vào CCCD nhưng cũng chả có tác dụng gì ngoài cái BHYT ..còn lại ra đường vẫn phải mang thẻ cứng đi .. hơn nữa lại đổi cccd sang căn cước để làm gì cho tốn chi phí của nhà nước , CMTND---> thẻ cứng --->cccd ------> cccd gắn chíp -----> căn cước .mỗi lần đổi là cả 1 mớ tiền thuế của chủ nô bộc. :(( :(( :((
E thấy Cụ (và nhiều cụ) có cách nghĩ như này, tuy nhiên, theo e thì cũng sẽ tới ngày toàn dân dùng, mà muốn tới được ngày đó (cái này tốt, ko phải xấu) thì phải có khúc khởi động...
Một ví dụ e thấy nhiều ng cũng hay chửi toáng lên là vụ làm đường, rất nhiều nhà cũng chửi bụi bẩn, lấp nhà, phá cửa...vân vân và mây mây.... nhưng khi đường xong, ngõ đẹp, giá đất lên cao.... thì chã thấy chửi. (Ngoại lệ có kiểu DA đường treo ko tính trong còm của em hì hì)

Còn vụ đổi cccd, cũng có cái lãng phí, nhưng, vài tờ báo chí đăng cũng không đúng lắm: sẽ đổi cccd -> CC (bỏ từ CD) vào thời điểm mà người náo đó đến mốc phải đổi (Luật có quy định tuổi phải đổi, để nhận diện), hoặc khi làm lại vì lý do khác...., cái này có làm phát sinh kinh phí đâu, đằng nào cũng đổi mà
Nếu e hiểu sai, các cụ thông cảm nhé.:x

cha biet chi

Xe điện
Em chưa thích ghi vs hiện đại nên e vẫm dùng bằng ạ.

minh_viet.78

Xe buýt
Trước cũng đổi cccd không chíp sang có chíp có ghi là không bắc đổi chỉ khi nào hết hạn thì đổi nhưng rồi các chú công an đi từng nhà rà từng người để yêu cầu chuyển đổi đó

Fan gentra

Xe điện
E thấy Cụ (và nhiều cụ) có cách nghĩ như này, tuy nhiên, theo e thì cũng sẽ tới ngày toàn dân dùng, mà muốn tới được ngày đó (cái này tốt, ko phải xấu) thì phải có khúc khởi động...
Một ví dụ e thấy nhiều ng cũng hay chửi toáng lên là vụ làm đường, rất nhiều nhà cũng chửi bụi bẩn, lấp nhà, phá cửa...vân vân và mây mây.... nhưng khi đường xong, ngõ đẹp, giá đất lên cao.... thì chã thấy chửi. (Ngoại lệ có kiểu DA đường treo ko tính trong còm của em hì hì)

Còn vụ đổi cccd, cũng có cái lãng phí, nhưng, vài tờ báo chí đăng cũng không đúng lắm: sẽ đổi cccd -> CC (bỏ từ CD) vào thời điểm mà người náo đó đến mốc phải đổi (Luật có quy định tuổi phải đổi, để nhận diện), hoặc khi làm lại vì lý do khác...., cái này có làm phát sinh kinh phí đâu, đằng nào cũng đổi mà
Nếu e hiểu sai, các cụ thông cảm nhé.:x
cảm ơn cụ . vấn đề cụ đưa ra là với cách nhìn của người ngoài cuộc .
1- làm đường dân chửi bụi,bẩn..bla bla . nếu nhà cụ gần đường đang làm ,nhà cụ cũ mà đầm rung nhà cụ có nguy cơ nứt âm (cái này ko bị ngay và sau này ),dự án thì kéo dài hàng năm ..v.v thì cụ cũng chửi cho bao người thôi.
2- khi làm đường họ tính đến nhiều vấn đề ko chỉ mỗi người dân lợi đâu cụ nhé ..nhà nước lợi,quan chức lợi,nhóm lợi ích càng lợi ,cuối cùng mới đến dân lợi.( nhà nước thu các loại thuế ,quan chức được vài lô,nhóm BĐS phân lô....v).
3- cụ nói đổi thẻ cccd ,cc có mất thêm phí đâu thì cụ lại nhầm từ CMT giấy sang CMT thẻ cứng ( thẻ cứng đắt hơn giấy )CMT thẻ cứng ---> cccd chưa có chíp (kiểu gì cũng phát sinh phí)cccd ko chíp ---> cccd có chíp đương nhiên phôi đắt hơn ..nói tóm lại dân ko mất tiền tươi ..tiền là ngân sách nhà nước mất ( nhưng vẫn là tiền thuế của dân). :D :D :D

PhongFood

Xe điện
VNeiD là xu hướng chứ chưa sử dụng đầy đủ đâu ạ. Nơi này chấp nhận nơi kia không, cán bộ này ok, cán bộ khác ko ok.....Nên cứ giữ cho đủ giấy tờ dù bị chê là cổ hủ nhưng hiệu quả vẫn trên hết
Hãy nhìn lại cái sổ hộ khẩu giấy là hiểu ngay, ai vội vàng vứt bỏ hoặc tự nguyện nộp cq giờ hối hận cũng đã muộn
Nếu không chấp nhận thì VNeiD dùng làm gì. Có ông nào dám ra văn bản không chấp nhận việc sử dụng thông tin VNeiD thay thế CCCD và GPLX không? :D

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
em chả hiểu xxx đẻ ra cái app này thế nào chứ ngoài ad được mỗi cái cccd . còn các loại giấy tờ khác như : bằng lái xe + bhyt . mãi kg được ..đel hiểu ra sao nữa

Chelski

Xe điện
Em đợi làm lại căn cước, vì Quốc Hội thông qua rồi sẽ thay Căn cước công dân thành căn cước, sau đó up date lại luôn cho tiện...

DurexXL

Xe lăn
Định danh xong biển số xe, tích hợp hết các thể loại bằng lái là triển khai phạt nguội, trừ điểm bằng lái xe ô tô lẫn xe máy.
Hôm trước nhà cháu lên Toà quận đại diện cho khách hàng, thủ tục chek nhân thân, nhà cháu mở VNeid trên điện thoại, cấp độ 2, ok các Cụ Mợ nhé

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước nhà cháu lên Toà quận đại diện cho khách hàng, thủ tục chek nhân thân, nhà cháu mở VNeid trên điện thoại, cấp độ 2, ok các Cụ Mợ nhé
Cấp độ 2 chả nói điều gì..tất cả khi làm VNeid đều được xxx phường xử lý lên cấp độ 2 cả . cấp độ này ngoài có cccd và 3 mũi tiêm cô vít ra là the end . chứ có quái gì đẩu hả cụ

DurexXL

Xe lăn
Cấp độ 2 chả nói điều gì..tất cả khi làm VNeid đều được xxx phường xử lý lên cấp độ 2 cả . cấp độ này ngoài có cccd và 3 mũi tiêm cô vít ra là the end . chứ có quái gì đẩu hả cụ
Cụ chả hiểu ý em cái quái j cả :D
Tức là VnEid, cấp độ 2, tham gia công việc tại cơ quan Toà án, em đã sử dụng thay thế CCCD

Thế thôi, chứ em có nói cấp độ 2 có j đâu mà cụ vào bảo quái với chả vật, ai bây giờ chả cấp độ 2

MinhKhoi2007

Xe tăng
Chìa cái điện thoại ra cho xem thì quá tiện, nhưng nếu phạt lỗi giữ bằng thì xxx làm thế nào các cụ nhỉ ?