[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Dạ các cụ cho em hỏi nhờ tình huống này với.
Em đang ở bv đa khoa Hà Đông khám sk điện tử để đổi bằng B2 online. Em đã đăng ký thường trú về Thanh Xuân, trên app VNeID đã hiện thông tin, nhưng em chưa đổi xác thẻ CCCD nên trên thẻ vẫn là địa chỉ thường trú ở quê.
Bạn Lễ tân bệnh viện nói là "fải làm lại CCCD mới nhất cho địa chỉ trùng khớp. Vì nếu khám bây giờ sẽ đẩy địa chỉ cũ lên, lỡ ko khớp thì fải tự chịu các tình huống phát sinh".
Vậy em cứ khám thì có đổi đc bằng B2 ko ạ?
Em cảm ơn các cụ!
Trường hợp như cụ thì nên đến đổi trực tiếp tại bộ phận 1 cửa, không nên đổi online ạ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
vậy cứ mỗi lần đổi hộ khẩu thì phải làm lại căn cước à???
vậy điện tử để làm gì?
Theo quy định thì đổi hk khác tỉnh thì phải đổi cccd , còn cùng tỉnh thì ko cần . Từ xưa rồi mà cụ !

NguyenChum1219

Xe tăng
Theo luật hiện hành thì thông tin trên app VNeID là đã được xác thực, còn thông tin trên CCCD cũ thì cứ coi như là cụ mới bị thất lạc CCCD và chưa đc cấp lại. Cụ làm thủ tục hành chính online hay ofline thì chỉ cần thông tin trên ap là ok.

Opel Astra

Xe điện
Theo luật hiện hành thì thông tin trên app VNeID là đã được xác thực, còn thông tin trên CCCD cũ thì cứ coi như là cụ mới bị thất lạc CCCD và chưa đc cấp lại. Cụ làm thủ tục hành chính online hay ofline thì chỉ cần thông tin trên ap là ok.
Bác ra đổi bằng lái, vẫn phải nhè CCCD ra, dù là online (chụp ảnh) hay offline (bản cứng).
Lệch là lại yêu cầu xác nhận, mệt lắm.

Tốt nhất là làm offline, cả Khám sức khoẻ và Đổi bằng lái.

Tuấn 3s

Xe tăng
Cứ làm, nếu online không đc thì offline, sợ làm lại CCCD mất thời gian ấy.
Làm offline cũng nhanh mà, chỉ lâu phần lấy số và xếp hàng thôi. Đi sớm chút là ok, qua Võ Chí Công hoặc Cao Bá Quát.
Trường hợp như cụ thì nên đến đổi trực tiếp tại bộ phận 1 cửa, không nên đổi online ạ
Bác ra đổi bằng lái, vẫn phải nhè CCCD ra, dù là online (chụp ảnh) hay offline (bản cứng).
Lệch là lại yêu cầu xác nhận, mệt lắm.

Tốt nhất là làm offline, cả Khám sức khoẻ và Đổi bằng lái.
Vâng đúng, em quay về phương án làm offline cho nó lành :)) định thử hưởng cảm giác công nghệ cao tí mà thấy lo nhiều hơn sướng :))

Tuấn 3s

Xe tăng
cụ hỏi lại nó là: mỗi lần đổi hộ khẩu thì phải làm lại căn cước à?
vậy định danh điện tử để làm cảnh à?
Em có hỏi bạn Lễ tân ấy rồi, app VNeID ko đc à, định danh cấp 2 rồi mà, v.v... nhưng họ cũng ko khẳng định đc cho mình. Vì rắc rối phát sinh nếu có, thì sẽ ở chỗ Công an cơ, lúc duyệt hồ sơ đổi bằng cơ.
Nãy em gọi hotline mấy lần toàn ko ai nghe máy, nên thôi, em cứ khám rồi đi đổi offline sau.

chenyouxing

Xe tải
cụ hỏi lại nó là: mỗi lần đổi hộ khẩu thì phải làm lại căn cước à?
vậy định danh điện tử để làm cảnh à?
Xác nhận với cụ là em phải đổi căn cước công dân sau khi thay đổi hộ khẩu đó. :D
Thêm chút thông tin là lăn tay, chụp ảnh lại ....từ đầu

jazzzzz

Xe lăn
Vâng đúng, em quay về phương án làm offline cho nó lành :)) định thử hưởng cảm giác công nghệ cao tí mà thấy lo nhiều hơn sướng :))
Cụ cứ khám bình thường, vì phiếu khám sức khỏe đó có vẫn dùng đổi trực tiếp được, lên dịch vụ công làm trước, bị từ chối thì phi ra chỗ 1 cửa

Azeglio

Xe điện

Giả sử nhà đất chính của em ở Hà Nội, có căn chung cư ở TP HCM vì nám em ở đấy mấy tháng theo yêu cầu công việc, thì nơi cư trú em biết khai sao?
Các mục khác đổi em thấy được.

Opel Astra

Xe điện

Giả sử nhà đất chính của em ở Hà Nội, có căn chung cư ở TP HCM vì nám em ở đấy mấy tháng theo yêu cầu công việc, thì nơi cư trú em biết khai sao?
Chết thật, các đồng chí ấy bỏ mất mục Quê và Nguyên của mà tôi đề xuất rồi.

Hy vọng mục ghi Tứ thân phụ mẫu lên CC không bị cắt bỏ.

Đổi tên theo Luật CC, đã đổi gì đâu cụ

jazzzzz

Xe lăn
Nơi sinh đại đa số mọi người đều giống nhau (trừ mấy đúa đẻ mổ) nên không cần thiết phải đưa vào.

Doun

Xe điện
Các cụ cần thận kẻo bị dính đinh cả đoàn

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF