[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

tranthanhhaist

Xe tăng
Chỗ em đang giục ai chưa làm ID điện tử để vận hành qua App VNEID thì ra CAP bổ sung. Ông bà già em thì đã có CCCD chip rồi nhưng các cụ đều già yếu, đi lại phải có con cháu, GV hỗ trợ. Đối với các đối tượng đó có nên làm ID điện tử ko ? Vì các cụ đương nhiên thì ko có Smartphone, mà có chắc cũng khó khai thác App. Vậy cài đặt sang máy con cháu thì tác dụng cũng ko cao. Theo các cụ thì thế nào ? Em thấy ko tác dụng lắm với các cụ nên cứ phân vân.
Chắc Bộ bắt buộc phải làm, nên em nghĩ cuối cùng sẽ có người tới tận nhà làm như đợt CCCD gắn chip thôi cụ, còn với các cụ thì e nghĩ chả cần thiết.

wild nature

Xe điện
Cũng ko cần thiết. Đến em thấy cũng chưa cần

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ra P xác nhận thì ra CAP luôn cho rồi cụ ạ
Họ cứ thúc bừa cho đủ thành tích thôi mà bác.
Mà không để ý là khổ chủ bao nhiêu tuổi.

Con tôi đã có CCCD không chip, nhưng các ảnh vẫn yêu cầu ra gắn cho con chip, không hiểu để làm gì.
Trong khi thông tin trên 2 cái CCCD sai lệch nhau cả dặm.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có một t gian rồi, ai ok rồi thì họ gửi qua tin nhắn các thông tin đăng nhập và đăng nhập vào có sẵn cái hình căn cước công dân của em cùng mã Qr còn các thông tin về giấy phép lái xe, Bảo hiểm ... trước đã đi làm định danh thì vẫn chưa thấy hiển thị. Hi vọng sẽ dần tốt hơn.
Cụ đã thấy các thông tin giấy phép lái xe, đăng ký xe chưa. Em vào app vẫn chả thấy gì ngoài cái cccd.

toyennha

Xe lăn
Em giờ vẫn còn PC-Covid và SSKDT, không dùng nhưng cũng không dám bỏ!
Bỏ đi cụ ơi nặng máy. Ngày HCM dùng 16+. Máy em đủ pc-covid,sskdt,rồi thêm cái của Hồ Chí Minh . cả 3 phần mềm đều báo ko giống nhau. Em tiêm mũi 1 nó báo em chưa tiêm. Và 1 phần mềm báo em tiêm sai ngày. Bây giò trưởng ấp kêu nhà em tiêm mũi 4. Em bảo nhà bà tiêm mũi 4 trước đúng 48 tiếng sau nhà tôi tiêm. Và từ lúc em nói đến giờ trưởng ấp chẳng đả động gì em

QueViet

Xe tăng
Em kiểm tra thì đã có chứng nhận tiêm 2 mũi covid ( thực tế thì 4 mũi :((), mới thêm được GPLX sắp hết hạn :D; công nhận cố gắng của các anh .

tomo21311

Xe tăng
Em online thấy đã có cccd, còn bản cứng giờ ko biết chuyển về nơi mô. Mình nộp 2 lần xiền rồi.

MotoG

Xe tăng
Đc 1 tg thì nó bắt đổi mk mà mình toàn đăng nhập vân tay nên ko nhớ.

matizac

Xe tăng
E muốn làm lại Hộ chiếu phổ thông, do hết hạn 1 năm và đồng thời là cập nhật CCCD mới.
E thấy có phần chọn nơi nộp thì thấy có cả Cục XNC Bộ Công an và Có cả Công an Hn thì làm nơi nào tiện các cụ nhỉ.
Cấp lại thì làm ở Cục XNC nhanh hơn cụ ạ

namson229

Xe điện
ra phạm ngọc thạch, HN làm cũng nhanh thôi... khai online ở nhà trước

Sáng nay có việc phải qua phường Mai Dịch, tiện sang luôn CA phường đăng ký TK định danh mức 2 (phần mềm nó bảo phải thực hiện trực tiếp tại cơ quan CA). Một chị dựng cái điện thoại để xem youtube và trả lời mình là anh về tự cập nhật,... mình vâng dạ rồi về. Giở ra .... ơ họ đã làm cho mình TK đâu mà cập nhật mức 2. Lại ra lần nữa sau khi chuẩn bị đủ (BHYT, MST, ĐK xe, Bằng lái,...) một chị bảo không làm nên không biết, gọi với sang 1 anh thì anh kia bảo anh chỉ làm mức 1.... và anh ấy miễn cưỡng cầm cái ĐT của mình rồi trả máy rồi bĩu môi quay đi vừa đi vừa nói "của anh mức 1 là được rồi, bao giờ bảo cập nhật thì tính sau''. Em cũng nóng mặt lên bảo tôi là công dân nghiêm túc, tôi ra đây 2 lần rồi đấy,... thế là anh CA kia bảo thế anh liên lạc với CA khu vực để hướng dẫn nhé.
Em dell thèm chào em đi về luôn, cứ bảo dân ghét CA cũng có cái lý của nó. Đùng đùng tuyên truyền rầm rộ khoe hoắng hết cả lên .... chẳng khác méo gì bổ sung nơi sinh vào hộ chiếu.
Dân tộc nó lại bẩu ''nơi sinh thì tày, nùng, dao, kinh,... đứa méo nào chẳng giống nhau, trừ mổ đẻ'' :))
Nẫu không tả được.

Sáng nay có việc phải qua phường Mai Dịch, tiện sang luôn CA phường đăng ký TK định danh mức 2 (phần mềm nó bảo phải thực hiện trực tiếp tại cơ quan CA). Một chị dựng cái điện thoại để xem youtube và trả lời mình là anh về tự cập nhật,... mình vâng dạ rồi về. Giở ra .... ơ họ đã làm cho mình TK đâu mà cập nhật mức 2. Lại ra lần nữa sau khi chuẩn bị đủ (BHYT, MST, ĐK xe, Bằng lái,...) một chị bảo không làm nên không biết, gọi với sang 1 anh thì anh kia bảo anh chỉ làm mức 1.... và anh ấy miễn cưỡng cầm cái ĐT của mình rồi trả máy rồi bĩu môi quay đi vừa đi vừa nói "của anh mức 1 là được rồi, bao giờ bảo cập nhật thì tính sau''. Em cũng nóng mặt lên bảo tôi là công dân nghiêm túc, tôi ra đây 2 lần rồi đấy,... thế là anh CA kia bảo thế anh liên lạc với CA khu vực để hướng dẫn nhé.
Em dell thèm chào em đi về luôn, cứ bảo dân ghét CA cũng có cái lý của nó. Đùng đùng tuyên truyền rầm rộ khoe hoắng hết cả lên .... chẳng khác méo gì bổ sung nơi sinh vào hộ chiếu.
Dân tộc nó lại bẩu ''nơi sinh thì tày, nùng, dao, kinh,... đứa méo nào chẳng giống nhau, trừ mổ đẻ'' :))
Nẫu không tả được.
Kể cũng tội, đội này cũng bị dí thôi chứ ham hố gì đâu :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cccm ra xxx phường cập nhật ví giấy tờ chưa?

Duc_Quang

Xe buýt
Hôm trước em kích hoạt phát ăn ngay, tưởng có thể dùng để check in máy bay được, thế mà bên hàng không chưa cho.

Duc_Quang

Xe buýt
Dùng nó để có thể chìa ra CCCD, bằng lái, thẻ BHYT..
Lý thuyết là vậy, không biết bao giờ sẽ dùng được.
E đã lên phường làm định danh điện tử hơn tháng rồi, tưởng ngon ăn. Mới thử vẫn chỉ được định danh mức 1 (Mức 2 nó báo phải lên phường..mà mình lên đk xong từ tám hoánh rồi).
Theo e, ta vẫn cứ nên tải và làm định danh điện tử, ủng họ công nghệ mới , để tương lại làm nhiều thứ đơn giản hơn.
Hjx, chỉ chán là ko biết bao giờ nó mới đi vào thực tế. Đã dự án nh-nước, lại còn bộ..CA làm thì không biết đến đời nào. Giá như các sếp thay việc lên truyền thông nói đạo lý bằng đốc thúc chuyển đổi số :(
Em chẳng nhớ em làm cách nào, nhưng cũng nhanh, 1 phát ăn ngay, có căn cước công dân và trạng thái là mức 2 rồi mà.

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng xác nhận được ngay ở mức 2 nhưng chưa có tích hợp bất cứ ứng dụng gì khác (BHXH, Đky xe, Giấy phép LX, ...) , cháu thấy có tác dụng là thay vì phải mang cccd cứng đi theo thì chỉ cần đưa mã QRCode check phát là ra mã luôn :))

QueViet

Xe tăng
Nẫu không tả được.
Chỗ em đang ở thì các anh ấy đôn đốc bà con suốt cả hai tháng trời, đến nay thì chắc đã hoàn thành chỉ tiêu :). Còn chỗ cụ thì chắc .... thành phố quên, nên các anh ấy dỗi thôi. Nhưng dù cấp độ nào, các cụ vẫn phải mang đủ CCCD, GPLX, ĐKX, BHYT, thẻ ngân hàng ... và trưng ra khi cần thiết. Sau này liên thông rồi thì nhân viên công quyền sẽ nhàn hơn và an toàn hơn, ví như hiện nay việc cấp đổi GPLX ở HN đã nhanh và vắng hơn xưa rất nhiều do đã có thủ tục online nếu cụ không muốn ra Cao Bá Quát :D