[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

haiyen1012

Xe điện
vậy chắc chỉ thời gian rất ngắn nữa là liên thông hết giấy tờ hành chính qua CCCD.
Vậy là tốt rồi. Như thẻ BHYT ấy, giờ bỏ luôn dùng CCCD thay thế, quá ổn
Tích hợp rồi đấy nhưng có cần đem thẻ đi khám ko thì ko biết :))

Vietex

Xe điện
Nếu ko giảm giấy, thì việc tích hợp tất cả các loại giấy tờ cá nhân vào thẻ CCCD để đạt đc mục đích gì nhỉ????????

Giờ phải làm ngay đó là ai tích hết thông tin các loại giấy tờ cá nhân vào thẻ CCCD rồi thì dùng, còn ai chưa tích hợp vào thì vẫn phải mang những giấy tờ cá nhân liên quan dùng khi cần thiết. Có thế mới khuyến khích người dân đi làm tích hợp, chứ làm xong tích hợp rồi cũng như ông chưa làm tích hợp thì thành ra bằng nhau. Nên người dân ko mặn mà đi làm tích hợp tất cả các loại giấy tờ cá nhân vào thẻ CCCD cũng là có lý do.
Cụ nóng vội thế. Giai đoạn 1 là cấp CCCD mới chưa xong, giai đoạn 2 là tạo tài khoản điện tử và tích hợp thông tin thì mới bắt đầu. Ví dụ như muốn biết đi thì phải học lẫy, học bò trc chứ. Tiến đến giai đoạn cầm ít giấy tờ thì còn khướt vì dân lúc nào cũng lấy ly do phản đối để trì hoãn.

meodenminh

Xe điện
Tích hợp cái gì mà đầy tớ cho là thuận lợi thôi, còn thì ... đợi

piston

Xe container
Sao không tích hợp mọi thứ vào cái usb hay cái thẻ nhớ nhỉ? hoặc vào một cái mã QR? kiểu cái mã vạch sau gáy chẳng hạn?

:D

cu.do

Xe buýt
Dự án tích hợp tất cả lên cái gọi là "CHIP" đã có ở EU/USA lâu lắm rồi.
Nhưng họ không bắt dân đi làm mới để tránh tốn kém. Mà triển khai áp dụng cho những người đi làm lại, làm mới (GPLX, Hộ khẩu, sổ đỏ, hộ chiếu,..) Họ ước tính dự án hoàn thiện trong vòng 20 - 30 năm sẽ đồng bộ csdl của toàn dân.

Nhưng đặc biệt thẻ này không gắn liền với STK, thẻ ngân hàng, tài chính....Bởi rủi ro nếu lộ csdl thì nguy cơ mất tiền rất cao. Vì tiền quan trọng hơn tất cả.

Với kiểu làm như VN - đúng gọi là thủ công, công nghệ 0.4. Nhưng hiệu quả ntn phải chờ 20 năm nữa thật.

XL Điện

Xe tăng
Cccd cũ của em còn 2 năm nữa mới hết hạn, em để vậy dùng có đc ko các cụ? Hay nhất thiết phải đi đổi, các đồng chí ấy bảo ko đi đổi thì viết cam kết!

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa tích hợp xong thông tin vào CCCD gắn chip bao gồm cả 2 bằng lái B2 và A1 nhưng tra luật thì chỉ có tác dụng khi sau này cấp đổi bằng lái thôi chứ điều khiển xe ra đường vẫn phải mang theo bằng lái vậy là ví ko mỏng đi bớt.
Sao không tích hợp vào và dùng thay thế luôn. XXX sau này kiểm tra chỉ cần có cái máy quét chip hoặc tra cứu bằng ứng dụng là xong. Xử phạt cũng online đẩy thông tin số tiền phạt lên hệ thống, nộp phạt bằng chuyển khoản, sau 90 ngày không nộp phạt thì treo bằng lái. Làm được như thế sẽ bớt tiêu cực và giảm được sự phiền hà rất nhiều
Không cần đâu bác ạ.
Tôi chỉ đạo thêm Bị chú vào Căn cước của bác rồi.
Vài bữa nữa, ví của bác sẽ chỉ có độc cái CCCD thôi.
Yên tâm nhé.

haiyen1012

Xe điện
Cccd cũ của em còn 2 năm nữa mới hết hạn, em để vậy dùng có đc ko các cụ? Hay nhất thiết phải đi đổi, các đồng chí ấy bảo ko đi đổi thì viết cam kết!
Ngày xưa kêu gọi làm CCCD thường em đếch thèm làm, đến bây giờ làm gắn chip em mới nhảy 1 phát từ CMND lên CCCD gắn chip luôn. thấy bảo đợt này đang áp chỉ tiêu nên đi làm cũng thuận lợi hơn

tla

Xe điện

XPQ

Xe cút kít
Để kiểm soát dân thôi, còn vẫn chừa cửa cho người Nhà Nước làm ăn. Em đoán vậy. Em thấy bảo còn đòi tích hợp thông tin tài khoản ngân hàng vào nhưng em éo chơi. Bằng lái xe là quá đáng lắm rồi

Nhất định là cứ phải giữ bản cứng cho lành. Nói gì nói, phải hôm hắc cơ nó phá một phát thì lấy gì trình bày? Hoặc giả gặp cán bộ đúng hôm đang trượt lô khó tính thì cãi nhau thế nào.

Huthasa

Xe container
Em vừa tích hợp xong thông tin vào CCCD gắn chip bao gồm cả 2 bằng lái B2 và A1 nhưng tra luật thì chỉ có tác dụng khi sau này cấp đổi bằng lái thôi chứ điều khiển xe ra đường vẫn phải mang theo bằng lái vậy là ví ko mỏng đi bớt.
Sao không tích hợp vào và dùng thay thế luôn. XXX sau này kiểm tra chỉ cần có cái máy quét chip hoặc tra cứu bằng ứng dụng là xong. Xử phạt cũng online đẩy thông tin số tiền phạt lên hệ thống, nộp phạt bằng chuyển khoản, sau 90 ngày không nộp phạt thì treo bằng lái. Làm được như thế sẽ bớt tiêu cực và giảm được sự phiền hà rất nhiều
Tích vào làm cái gì? Thu bằng thì thu luôn CC à?

Vanmailaem

Xe đạp
Tích rồi ra đường, công an GT vẫn yêu cầu bằng lái , không chấp nhận CCCD thì sao ?

Chịu khó ghi vé phạt hay cãi luật ?

3077

Xe container
Tích vào làm cái gì? Thu bằng thì thu luôn CC à?
Chưa có hướng dẫn, còn sau khi tích hợp thì họ quản lý online thôi. Ra qđ xử phạt là họ cũng tick tình trạng bằng trên hệ thống luôn, cụ cầm bản cứng mà trên hệ thống trạng thái là đang bị tạm giữ mà ông công an khác phạt cụ trên đường quét ra thì thấy ngay

Các nước nó cũng phải cả chục năm mới chạy ngon, VN mới đc 1-2 năm mà ông nào cũng đòi nó mượt ngay nhưng bảo đi cung cấp số liệu lên hệ thống thì lại éo chịu đi, chỉ chửi là giỏi.

Ít nhất giờ khám BHYT bằng thẻ cccd được rồi đấy