[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

baongan2511

Xe buýt
Bẩm các cụ, nhà em làm CCCD từ tháng 7 năm ngoái cho kịp KPI của các anh xxx phường. Hơn 9 tháng trôi qua chưa thấy hàng order về, em nhắn tin hỏi thì hoá ra hàng order rồi, đơn đã xác nhận, tiền trả trước nhưng bên bán lỗi nên không có hàng giao. Và chả có tí trách nhiệm đền bù hay xin lỗi gì cả, coi việc đó là đương nhiên. CSKH thì ra lệnh cho khách bỏ công bỏ việc đi order lại. Trả lời bằng toàn câu mệnh lệnh trống không. Vậy thì ai là công bộc của ai đây?
Em chán quá kệ cbn, không đi order lại nữa.
em cũng làm cùng đợt cụ luôn. Mất tích luôn rồi. Chán thật!

pham minh

Xe container
Bẩm các cụ, nhà em làm CCCD từ tháng 7 năm ngoái cho kịp KPI của các anh xxx phường. Hơn 9 tháng trôi qua chưa thấy hàng order về, em nhắn tin hỏi thì hoá ra hàng order rồi, đơn đã xác nhận, tiền trả trước nhưng bên bán lỗi nên không có hàng giao. Và chả có tí trách nhiệm đền bù hay xin lỗi gì cả, coi việc đó là đương nhiên. CSKH thì ra lệnh cho khách bỏ công bỏ việc đi order lại. Trả lời bằng toàn câu mệnh lệnh trống không. Vậy thì ai là công bộc của ai đây?
Em chán quá kệ cbn, không đi order lại nữa.
Quận em Tây hồ các anh chị công an làm căn cước công dân nhẹ nhàng lịch sự lắm. Nhưng cskv phường nhiệm kỳ trước ko ổn, nhiệm kỳ này thì tốt

vihali

Xe container
Nhà em ở Hà Đông thị xã mà cảnh sát khu vực lịch sự lắm. Gọi điện, nhắn tin đều tử tế mặc dù lớn hơn tuổi em
Cskv Hà Đông nói chung dễ chịu, cả mấy em bên ub phường cũng được. Dân Hà Đông ko xô bồ nên quan hệ qua lại không quá căng thẳng.

Mẹ em làm cccd mà họ lấy dữ liệu rất cũ ở qyaajn cũ để làm, trong khi cmt mới lại lấy thông tin ở quận mới. Nếu vậy, thành ra tòin tại 2 người. Bên cũ đang bắt mẹ em làm thủ tục xoá, giọng rất lấc cấc, như kiểu dân sai. Em bảo các anh đang sai đấy vì nếu chưa chuyển thì sao quận mới đã có thông tin, còn việc xoá tư cách pháp nhân ở quận cũ là việc của các anh.

TRANG-TRANG

Xe buýt
phường làm sai cụ ạ. Mà còn phường cũ làm sai chuyển sang phường mới. Nhà em phải gọi trưởng CA phường mới xong đấy. Nhà em là nữ mà cấp số 0010xxx, đúng phải là 0011xxxx
Mình ở phường Láng Hạ, con gái đc cấp cccd mới nhưng cũng bị sai giới tính ( tức là sai sô số định danh) phải ra phường làm lại mà 6 tháng nay ko có hồi âm.
Cskv thì thái độ vòi vĩnh, hỗn láo.
Nó thu cccd làm sai mà ko hề có giấy xác nhận hay giấy hẹn? Cmnd thì bị mất, giờ còn mỗi hộ chiếu để đi lại còn các thủ tục sang tên, mua bán cần số định danh là chịu chết

consokhong

Xe tải
Cômg nhận quả chạy cơm phiền hà này thì ko biết bao h mới xong cụ nhỉ? Làm cái cccd em thấy nhiều ng cũng phải làm đi làm lại mà chưa xong :)
Ôi giời nghe đâu còn đang tập huấn cơ các cụ ợ, cứ từ từ

safenoodles

Xe cút kít
Chip thì liên quan gì tới dữ liệu bên trong nó đâu :). Giờ đang làm giàu kho dữ liệu của nó đây. Nhiều ông chửi thật, cái éo gì cũng muốn văn minh nhưng lại k hợp tác
Em tưởng dữ liệu có hôm người dân đi làm tờ khai, lăn vân tay, chụp ảnh rồi ạ?
Em hỏi chứ em ko có ý gì, cụ à.

vjtcon

Xe điện
Chán thật, chỗ nào cũng yêu cầu cmtnd khi làm rồi. Giờ thẻ cccd cũng lưu cmtnd cũ vậy làm cái file excel rồi yêu cầu các đơn vị cấp mấy cái kia gửi dữ liệu qua, dùng cái hàm vlookup cũng ra hết theo số cmtnd cũ chứ ko phải huy động anh em ngồi nhập tay như thế này nữa. 4.0 mà ae làm thành 0.4 thế này thì chết
ko đơn giản như cụ nghĩ đâu. :D . Mục đích chuyển đổi số cần làm nhanh để sớm hoàn thành theo kế hoạch. Đơn giản nhất là mix Data của Bằng lxe (Bộ giao thông vận tải)+Bảo hiểm y tế (Bên bảo hiểm xh vn) + sđt (Bộ TTTT). Để Vlook up đc fai có Data. Nhưng Bộ cô nan lsao lệnh đc cái đơn vị kia bơm data? Thôi gọi mấy chục tr dân phi xe xài a95 đến làm còn nhanh hơn :D . Dù sao vụ này e cũng Gửi like cho Đơn vị tổ chức thực hiện
Chuẩn luôn ạ, cách đây 3 hôm e lên trụ sở nó to tiếng với thằng trực ban. Lí do là thằng CSKV kia gọi lúc méo nào cũng bận, nay hẹn mai, mai lên nó lại hẹn tuần sau!
- Nó là bài vở hay sao ý nhỉ, đâu cũng gặp :D

3077

Xe container
Em tưởng dữ liệu có hôm người dân đi làm tờ khai, lăn vân tay, chụp ảnh rồi ạ?
Em hỏi chứ em ko có ý gì, cụ à.
Giờ họ tích hợp thêm dữ liệu khác mà cụ: Dữ liệu của BHXH, dữ liệu của bằng lái xe. Có thể họ không yên tâm khi nhập dữ liệu có sẵn từ bên kia hoặc format bên kia không phù hợp với hệ thống của họ nên phải làm lại. Quan điểm e cũng nên làm lại, dữ liệu công dân của bên BCA phải là cái chính xác nhất, may ra có dữ liệu của bên hộ chiếu thì ngang ngửa về độ tin cậy

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Phường em vừa thông báo bắt đầu từ ngày mai, mời cccm có cccd gắn chip mang theo đt, bằng lx, đăng ký xe, bhyt các kiểu lên CAP để chuyển đổi số nhé.
Làm đến 21h, kể cả T7, CN. Các đ/c công an lại mệt rồi.
Em cập nhật: sáng nay cụ SesameStreet ra thì phải thực hiện lại các bước y như làm CCCD mới, tức là cũng kê khai, chụp ảnh, lăn tay dù cụ ấy đã có cccd gắn chip.
Còn Mã số thuế cá nhân ko thấy nhắc, chắc để gọi đợt 2?

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Giờ họ tích hợp thêm dữ liệu khác mà cụ: Dữ liệu của BHXH, dữ liệu của bằng lái xe. Có thể họ không yên tâm khi nhập dữ liệu có sẵn từ bên kia hoặc format bên kia không phù hợp với hệ thống của họ nên phải làm lại. Quan điểm e cũng nên làm lại, dữ liệu công dân của bên BCA phải là cái chính xác nhất, may ra có dữ liệu của bên hộ chiếu thì ngang ngửa về độ tin cậy
Dữ liệu khác là 1 chuyện, nhưng còn chuyện này thì sao:

Chủ thớt: Em cập nhật: sáng nay cụ SesameStreet ra thì phải thực hiện lại các bước y như làm CCCD mới, tức là cũng kê khai, chụp ảnh, lăn tay dù cụ ấy đã có cccd gắn chip.

Phán Thông

Xe buýt
Dữ liệu của bên khác thì công an phải kiểm tra là đúng rồi.
Nhưng vân tay là chính họ lấy khi làm căn cước công dân, cũng chính họ chụp ảnh, sao bây giờ lại làm lại các thủ tục đấy cho mất thời gian hở cụ?
Hehe, mà cụ thớt giật tít kinh quá. Đây là cập nhật, bổ sung thông tin để xây dựng CSDL, chứ thèng nào nó tích hợp thông tin vào thẻ CCCD cho các cụ được :D
em tưởng tích hợp vào căn cước công dân, dữ liệu sẽ lưu vào máy chủ của công an, khi cần thì quét thẻ cccd là ra hết dữ liệu? sẽ chỉ cần mang mỗi chứng minh thư, còn các loại giấy má bằng lái xe, thẻ bảo hiểm cất ở nhà?

polizia

Xe container
Thế này thì người dân còn khổ với mấy anh phường. Ở trên quận thì còn có 1 cửa chứ phường hiện giờ chưa có nên các anh CSKV cò quay cứ gọi là. CSKV chỗ em gọi điện lúc nào cũng bận họp, bận việc, …
Cũng đúng đấy.
Em thuê chung cư cho mẹ vợ rồi định làm cái tạm trú cho bà, thế mà cứ xuống CA phường thì cái bàn làm thủ tục nhân khẩu ( tạm trú/ thường trú) toàn ko có ai, hỏi trực ban thì lúc thì chị ý vừa ra ngoài, lúc thì chị ý họp…
Cuối cùng vẫn phải gọi cho hộ tịch bảo làm hộ em :))

sontranvu

Xe điện
G vẫn nhiều chỗ sai sót cái CCCD báo hại dân đi làm lại chả hiểu cái trình độ như thế nào.

binhaminh

Xe tải
Vâng, em nhắn hỏi CSKV mấy lần mà vâng dạ mãi ko thấy gửi.
Hôm kia mình vừa đi làm cc cho thằng cu con. Lúc đầu cứ tưởng nhanh mà cũng vật vã mất nguyên 1 ngày. Khốn khổ vì cái mã định danh. Nếu nhà cụ mà chưa có thì ra tận nơi hỏi đi. Nhắn tin thì biết tới bao giờ

jobber

Xe tăng
Do số định danh và số cấp hộ chiếu ko lquan, Mod xóa hộ em thớt này nhé

hocsinhc

Xe tăng
Dạo này nhận được thông báo
Để tạo điều kiện thuân lợi cho công dân giao dịch liên quan đến các thủ tục hành chính của nhà nước. CAP tiến hành tạo tài khoản định danh điện tử cho công dân đã làm cccd gắn chip để tích hợp các loại giấy tờ . 1 . Thẻ BHXH. 2, Đăng ký ô tô, xe máy . 3. Mã số thuế cá nhân. 4. Giấy phép lái xe ô tô, xe máy . Các loại giấy tờ trên được tích hợp vào cccd gắn chíp.

Vậy khi điều khiển xe sau này không cần phải mang bằng lái và giấy tờ xe nữa phải không các cụ. Giơ CCCD ra là xong

matizvan2009

Xe ba gác
Không phải mang theo các giấy tờ kia nhưng phải mang theo cái MÁY ĐỌC để xxx đọc khi kiểm tra

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
Dạo này nhận được thông báo
Để tạo điều kiện thuân lợi cho công dân giao dịch liên quan đến các thủ tục hành chính của nhà nước. CAP tiến hành tạo tài khoản định danh điện tử cho công dân đã làm cccd gắn chip để tích hợp các loại giấy tờ . 1 . Thẻ BHXH. 2, Đăng ký ô tô, xe máy . 3. Mã số thuế cá nhân. 4. Giấy phép lái xe ô tô, xe máy . Các loại giấy tờ trên được tích hợp vào cccd gắn chíp.

Vậy khi điều khiển xe sau này không cần phải mang bằng lái và giấy tờ xe nữa phải không các cụ. Giơ CCCD ra là xong
Thế bị thu bằng thì thành "người dưng" à cụ :)) :)) :))